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- Na Anna Mwikola -

Novemba 3, 2025, Samia Suluhu 
Hassan ameandika historia nyingine 
ya kuwa Rais wa kwanza mwanamke 
Tanzania kuchaguliwa kwa kura za 
wananchi. 

Chifu Hangaya ni jina alilopewa Rais 
Samia na jamii ya Wasukuma mkoani 
Mwanza miezi michache baada ya 
kuingia madarakani mwaka 2021. Asili 
ya jina hili ikiwa ni heshima na utambu-
lisho wa uongozi wa kijadi. 

Katika utamaduni wa Kisukuma, 
neno Chifu humaanisha kiongozi wa 
heshima, mwenye busara na anayelin-
da maslahi ya watu wake. Neno Han-
gaya linamaanisha ‘anayekusanya na 
kuleta pamoja’, likiwa na tafsiri ya mtu 
mwenye uwezo wa kuunganisha jamii 
katika amani na maendeleo. 

Kwa kumpa jina hilo, Wasukuma 
walitambua sifa za uongozi wa Rais 
Samia hasa uwezo wake wa kuleta 
umoja wa kitaifa, usawa wa kijinsia na 
mageuzi ya kiuchumi yenye kujali watu. 

Kwa mantiki hiyo, Chifu Hangaya si 
jina la heshima tu, bali pia ni alama ya 
uhalali wa kijamii na kiutamaduni in-
ayompa nguvu Rais Samia kuendelea 
kuongoza Tanzania kwa umoja, amani 
na maendeleo endelevu.

Wakati wa hafla ya kumuapisha jijini 
Dodoma Novemba 3, 2025, mizinga 21 
inapigwa mara mbili kwa nyakati tofauti. 
Kwanza inapigwa mizinga ya kuashiria 
kuachia madaraka baada ya kumalizika 
kipindi cha kwanza cha utawala wake 
na ya pili inaashiria kuanza kwa kipindi 
cha pili cha Awamu ya Sita ya uongozi 
wa nchi.

Rais Samia alishika madaraka ya 
urais kwa mara ya kwanza Machi 19, 
2021 alipoapishwa akiwa amepokea 
nafasi hiyo kikatiba baada ya mtangulizi 
wake, Dk John Magufuli kufariki dunia 
Machi 17, 2025. 

Chini ya Falsafa ya Kazi Iendelee, 
Rais Samia amekuwa kinara wa ute-
kelezaji kwa kasi miradi ya maendeleo 
iliyoachwa na mtangulizi wake na waka-
ti huo huo akiibua mingine kwa ajili ya 
ustawi wa Watanzania. 

Aidha, sifa yake kubwa ya kupen-
da amani inadhihirisha uhalali wa jina 
la Chifu Hangaya kutokana na kipindi 
chote cha kwanza cha uongozi kuji-
pambanua kuwa kiongozi mwenye ku-
tafuta suluhu ya mambo kwa majadilia-

no na maridhiano.
Tangu alipoingia madarakani mwaka 

2021, ameonesha uongozi wa hekima 
na mazungumzo badala ya migongano. 
Mfano halisi ni hatua yake ya kukuta-
na na viongozi wa vyama vya upinza-
ni, ili kujenga maridhiano ya kisiasa na 
kurejesha imani ya wananchi katika sia-
sa za kidemokrasia.

Kupitia Falsafa ya 4R (Maridhiano, 
Ustahimilivu, Mabadiliko na Kujenga 
upya), Rais Samia ameweka msingi wa 
Tanzania mpya inayotafuta umoja na 
maendeleo kwa maelewano huku fal-
safa ikijikita katika kuponya majeraha ya 
kisiasa, kijamii na kiuchumi kwa njia ya 
majadiliano na ushirikiano. 

Ndani ya falsafa hiyo, Maridhiano 
yamekuwa mhimili mkuu wa kuun-
ganisha makundi yote; Uvumilivu un-
aimarisha mshikamano; Mabadiliko 
yanahamasisha mageuzi ya taasisi; na 
Ujenzi upya unalenga kujenga taifa 
lenye misingi ya haki na ustawi.

Kwa falsafa hii, Rais Samia ame-
thibitisha kuwa ni Chifu Hangaya; am-
baye ni kiongozi wa hekima anayesima-
mia umoja, amani na maendeleo kwa 
misingi ya mazungumzo na maridhiano. 

Pamoja na sifa nyingine, ndio msingi 
mkuu wa wananchi kuendelea kumpa 
ridhaa ya kuendelea kuongoza nchi 
kipindi cha pili kupitia uchaguzi wa 
kidemokrasia wa Oktoba 29, 2025.

Wasifu wake
Kwa mujibu wa tovuti ya Ikulu, Rais 

Samia alizaliwa Januari 27, 1960 katika 
Kijiji cha Kizimkazi Mkoa wa Kusini Un-
guja katika upande wa pili wa Muunga-
no, Zanzibar.

Alifunga ndoa na mtaalamu wa kili-
mo, Hafidh Ameir mwaka 1978 na kuja-
liwa watoto wanne, watatu wa kiume na 
mmoja wa kike.

Safari yake ya kielimu ilianza mwa-
ka 1966 alipojiunga na Shule ya Msin-
gi Chwaka iliyoko Unguja hadi mwaka 
1968 kabla ya kuhamiaShule ya Msingi 
Ziwani mwaka 1970. Baadaye alihamia 
Shule ya Msingi Mahonda na kuhitimu 
mwaka 1972. 

Mwaka 1973 alijunga na Shule ya 
Sekondari ya Ng’ambo kwa masomo 
ya kidato cha kwanza hadi cha tatu, na 
Shule ya Sekondari Lumumba aliko-
hitimu kidato cha nne mwaka 1976.

Mwaka 1983 alipata Astashahada ya 
Mafunzo ya Takwimu kutoka Chuo cha 

Wasifu wa
Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan

Chifu Hangaya, kinara 
wa kasi ya maendeleo

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania
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Uchumi, Zanzibar. 
Baada ya kufanya kazi kwa kipin-

di kifupi katika Wizara ya Mipango na 
Maendeleo, mwaka 1983 hadi 1986 aliji-
unga na Chuo cha Maendeleo ya Uongozi 
Mzumbe (IDM) kwa masomo ya juu katika 
Utawala wa Umma. 

Alipata mafunzo katika vyuo mbalim-
bali ikiwamo Chuo cha Utawala wa Umma 
Lahore, Pakistan mwaka 1987, Taasisi ya 
Eastern and Southern African Manage-
ment Institute (ESAMI) 1991 na Taasisi 
ya Uongozi ya Hyderabad India mwaka 
1998 kwa masomo ya utawala. 

Baadaye alijiunga na Chuo Kikuu cha 
Manchester, Uingereza kwa masomo ya 
juu ya uchumi, na pia alipata Shahada 
ya Uzamili ya Maendeleo ya Jamii kupitia 
programu ya pamoja kati ya Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania na Chuo Kikuu cha 
Southern New Hampshire, Marekani.

Uzoefu serikalini
Uzoefu wake katika kuitumikia serikali 

kwa nyadhifa mbalimbali ulianza mwaka 
1987 akiwa Ofisa Mipango Rasilimali na 
Karani wa Masijala 1977 hadi 1983.

Mwaka 2014 chini ya Utawala wa Rais 
Jakaya Kikwete, Samia alipewa jukumu 
la kuwa Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
maalumu lililojadili Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania akiongozwa na 
Samuel Sitta, na kuandaa Rasimu ya Kat-
iba mpya ya Tanzania. 

Mwaka 2005 hadi 2010 alishika nafasi 
ya Waziri wa Utalii, Biashara na Uwekeza-
ji katika Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ) na Waziri wa Kazi, Vijana, Ajira, 
Maendeleo ya Wanawake na Watoto ka-
tika SMZ mwaka 2000 hadi 2005.

Aidha, alishika nafasi ya Waziri wa 
Nchi katika Ofisi ya Makamu wa Rais an-
ayeshughulikia Muungano na Mazingira 
mwaka 2010 hadi 2015.

Nyota yake ya kuelekea kushika 
madaraka ya juu katika Serikali ya Tanza-
nia ilianza kung’aa mwaka 2015 alipoan-
dika historia mpya ya maisha yake kwa 
kuwa mwanamke wa kwanza Tanzania 
kuwa Makamu wa Rais, njia iliyomfikisha 
katika kiti cha urais. 

Uzoefu ndani ya CCM
Nafasi zote za uongozi alizowahi ku-

shika hazikutokea isivyo Bahati, bali kwa 
kuwa msingi wake ulijengwa katika ua-
minifu wake kwa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) tangu alipojiunga na siasa na kuwa 
mwanachama rasmi Juni 10, 1987.

Mwaka 2000 aliingia katika siasa za 
uchaguzi katika nafasi ya Mjumbe wa 
Baraza la Wawakilishi Zanzibar kupitia 
Viti Maalumu Wanawake, nafasi aliyoitu-
mikia hadi mwaka 2010.  

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2010, aligombea na kuchaguliwa kuwa 
Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania kupitia Jimbo la 
Makunduchi katika Mkoa wa Kusini Un-
guja.

Mwaka 2002 alichaguliwa kuwa 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
CCM na pia akateuliwa kuwa Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya CCM; nyadhifa ambazo 
ameendelea kuzifanyia kazi hadi leo. 

Rais Samia ni Mjumbe wa Mkutano 
Mkuu wa CCM Taifa, Mkutano Mkuu wa 
CCM Mkoa wa Kusini Unguja; na aliku-
wa Mjumbe wa Kamati za Siasa Mkoa na 

Wilaya ya Kusini Unguja.
Kwa upande wa Jumuiya za CCM, 

Samia ni mwanachama wa Jumuiya ya 
Wanawake wa Tanzania (UWT) kuanzia 
mwaka 1996 hadi sasa. Ameshiriki katika 
kuandika Ilani ya Uchaguzi ya CCM mara 
nne mfululizo tangu mwaka 2005 hadi 
2025.

Uzoefu katika taasisi nyingine
Mwaka 2016, Samia aliteuliwa na 

aliyekuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Ban Ki Moon, kuwa Mjumbe 
wa Jopo la Umoja wa Mataifa kuhusu 
Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi aki-
wakilisha Kanda ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika na kumaliza mwaka 2017.

Katika nafasi hiyo, aliwasilisha mam-
bo 27 kwenye jopo hilo ambalo Serikali 
ya Tanzania ilibainisha kama hatua za 
kimkakati kwa ajili ya kuweka mfumo 
endelevu wa kufikia usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wa wanawake kiuchumi.

Miongoni mwa matokeo ya kazi zake 
ni kusimamia uanzishwaji wa majukwaa 
ya uchumi ya wanawake nchini ili ku-
waunganisha wanawake wafanyabiasha-
ra wadogo na wa kati kwenye masoko, 
hasa wanawake wanaoishi mipakani. 

Kazi nyingine ni ya kuwaunganisha 
na mikopo nafuu na kuhimiza mafunzo 
ya ujasiriamali pamoja na kushirikiana na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto kuanzisha kampeni 
ya kuongeza uwajibikaji katika kupungu-
za vifo vya wajawazito na watoto, maaru-
fu kama ‘Jiongeze Tuwavushe Salama’.

Aidha, amefanya kazi na Shirika la 
Mpango wa Chakula Duniani (WFP) mwa-

> Inaendelea Uk 7 >
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Wasifu wa
Mhe. Balozi Dkt. 
Emmanuel John 
Nchimbi
Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania

- Na Halima Mlacha -

BALOZI Dk Emmanuel Nchim-
bi ambaye kwa mara ya mwisho 
alikuwa Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), sasa ndiye 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kutokana 
na Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 29, 
2025.

Dk Nchimbi ni kiongozi aliyelele-
wa katika misingi ya nidhamu, ua-
dilifu na utumishi kwa taifa ambaye 
safari yake ya maisha na uongozi 
imejaa matukio ya kipekee yan-
ayoonesha uthabiti wa fikra, uwezo 
wa kiuongozi na moyo wa uzalendo.

Hayo ni miongoni mwa mambo 
mengi yaliyomweka katika mstari wa 
mbele wa kizazi kipya cha viongozi 
wa Tanzania.

Alizaliwa Desemba 24, 1971 
mkoani Mbeya na kukulia katika fa-
milia yenye maadili ya kitaifa na kiu-
tumishi ya Mzee John Nchimbi. 

Baba yake, Mzee Nchimbi ni askari 
mstaafu wa Jeshi la Polisi aliyefikia 
ngazi ya Kamishna Msaidizi wa Polisi 
(ACP) na aliyewahi kuwa Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mtwara. 

Zaidi ya utumishi wake katika 
Jeshi la Polisi, Mzee Nchimbi aliku-
wa mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
CCM (NEC) kwa vipindi viwili kupitia 
kundi la majeshi na alishiriki katika 
shughuli za chama kwa bidii kabla ya 
kustaafu masuala ya kisiasa baada ya 
mfumo wa vyama vingi kuanzishwa.

Malezi hayo ya kijeshi na kisiasa 
yalichangia kumjenga Dk Nchimbi 
kuwa mtu mwenye nidhamu ya hali 
ya juu, anayeheshimu mamlaka na 
kuamini katika uamuzi wa pamoja.

Alipata elimu ya msingi mkoani 
Dar es Salaam katika Shule ya Msingi 
Oysterbay kati ya mwaka 1980 hadi 
1986. 

Kisha, akaendelea na masomo ya 
sekondari katika Shule ya Uru (1987–
1989) na baadaye katika Shule ya 
Sekondari ya Sangu alikohitimu ki-
dato cha nne mwaka 1990. 

Elimu ya kidato cha tano na sita 
aliipata katika Shule ya Forest Hill, 
Mbeya kati ya mwaka 1991 hadi 
1993.

Baada ya hapo, alijiunga na Chuo 
cha IDM Mzumbe (sasa ni Chuo Ki-

kuu cha Mzumbe) ambako alipata 
Stashahada ya Juu ya Utawala mwa-
ka 1997. 

Ndani ya kipindi hicho akiwa 
mwanafunzi, kipaji chake cha uon-
gozi kilianza kung’aa alipoteuliwa 
kuwa Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM (NEC) mwaka huo huo wa 
1997. 

Mwaka uliofuata (1998), alicha-
guliwa kuwa Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM), nafasi iliyomfanya kuwa 
miongoni mwa viongozi vijana wenye 
ushawishi mkubwa ndani ya chama.

Baada ya hapo, Dk Nchimbi alifa-
nya kazi katika Baraza la Taifa la Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) kuan-
zia mwaka 1998 hadi 2003, kabla ya 
kuteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Bunda mwaka 2003. 

Aliendelea na masomo ya juu na 
kuhitimu Shahada ya Uzamili (MBA) 
katika Chuo Kikuu cha Mzumbe 
mwaka 2003, akibobea katika masu-
ala ya benki na fedha. 

Mwaka 2011 alihitimu Shahada 
ya Uzamivu (PhD) katika uongozi 
na usimamizi wa umma katika chuo 
hicho hicho cha Mzumbe.

Safari ya kisiasa ya Dk Nchim-
bi ilianza rasmi mwaka 2005 ali-
pogombea ubunge katika Jimbo 
la Songea Mjini kupitia CCM na 
kushinda kwa asilimia 67.6 dhidi ya 
mpinzani wake kutoka Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Edson Mbogoro. 

Mwaka huo huo, Rais wa Serikali 
ya Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete 
alimteua kuwa Naibu Waziri wa 
Habari, Utamaduni na Michezo.

Alitumikia nafasi hiyo hadi Okto-
ba 2006 alipohamishiwa Wizara ya 
Kazi, Ajira na Vijana.

Kati ya mwaka 2008 na 2010 ali-
hudumu akiwa Naibu Waziri wa Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kisha 
akawa Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Vijana na Michezo mwaka 2010 hadi 
Mei 2012 alipohamishiwa Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi alikohudu-
mu hadi Desemba 2013.

Baada ya kuhitimu majukumu ya 
ubunge mwaka 2015, Dk Nchim-
bi aliteuliwa na Rais wa Awamu ya 
Tano, Dk John Magufuli kuwa Ba-
lozi wa Tanzania nchini Brazil kati ya 

Safari ya utumishi, kisiasa 
ya Dkt. Nchimbi hadi 
Umakamu wa Rais
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2016 na 2021.
Katika utumishi wake akiwa balozi, 

Dk Nchimbi alifanikiwa kuimarisha 
uhusiano wa kiuchumi, kibiashara na 
kielimu na kijamii kwa ujumla baina ya 
Tanzania na Brazil. 

Mwaka 2022 alihamishwa kituo na 
kuwa Balozi wa Tanzania nchini Misri 
alikotumikia hadi Agosti 2023.

Januari 15, 2024, aliteuliwa kuwa 
Katibu Mkuu wa CCM. Alitumia vyema 
nafasi hiyo kuimarisha mfumo wa cha-
ma, nidhamu ya ndani na ushirikiano 

kati ya chama na serikali. 
Kabla ya uteuzi wake, nafasi hiyo il-

ikuwa inashikiliwa na Daniel Chongolo 
aliyeomba kujiuzulu.

Januari 2025, Mwenyekiti wa CCM 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan alim-
pendekeza kuwa Mgombea Mwenza 
wa Urais kupitia CCM katika Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba 29, 2025. 

Pendekezo hilo liliungwa mkono 
kwa kauli moja na wajumbe wa Mkuta-
no Mkuu wa CCM uliofanyika Januari 
19, 2025.

Dk Nchimbi ameapishwa kuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania. Katika tukio 
hilo la Novemba 3, 2025 lililofanyika 
Dodoma, Dk Nchimbi anarithi nafasi 
ya Dk Philip Mpango.

Katika hotuba yake ya kumtambu-
lisha rasmi, Rais Samia anasema Dk 
Nchimbi ni kiongozi mwenye maono, 
nidhamu na uchapakazi wa hali ya juu. 

“Ameonesha uaminifu mkub-
wa kwa chama, serikali na wanan-
chi. Ninamwamini, atakuwa mshirika 
mwema katika safari yetu ya kuijenga 
Tanzania ya maendeleo, amani na hes-
hima kwa wote,” anasema Rais Samia.

Dk Mpango anamwelezea Dk 
Nchimbi kama kiongozi kijana mwenye 
uwezo wa kipekee wa kusimamia ma-
suala ya kiuchumi na kijamii.

“Anayo akili pana, anajua kuongo-

za watu na ni msikilizaji mzuri. Uteuzi 
wake unaonesha kuwa nchi yetu in-
aendelea kuwa na kizazi kipya cha vi-
ongozi wenye dira na maadili,” anase-
ma Dk Mpango.

Aliyewahi kuwa Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki na Waziri wa Habari, Utama-
duni na Michezo, Profesa Palamagam-
ba Kabudi anasema Dk Nchimbi ni 
mwanadiplomasia wa asili. 

Anasema ana uwezo wa kujenga 
hoja, kuheshimu taratibu za kimataifa 
na kuwakilisha nchi kwa heshima kub-
wa. Uwezo wake wa kujenga maridhia-
no ni sifa adimu.

Waziri Mkuu mstaafu, Frederick 
Sumaye anasema Dk Nchimbi ni kion-
gozi mwenye nidhamu, anayejituma 
na mwenye moyo wa uzalendo. 

Anasema, “Ni mfano wa viongozi 
wanaopanda kutokana na juhudi na si 
kwa bahati.”

Dk Nchimbi na mkewe, Jane 
Nchimbi wamejaliwa kupata watoto 
watatu. 

Safari ya Dk Nchimbi ni ushahidi 
kwamba uongozi bora hujengwa kwa 
misingi ya maadili, elimu na utumishi 
wa kweli kwa wananchi. 

Kuanzia ngazi ya vijana, ubunge, 
uwaziri, ubalozi hadi makamu wa rais, 
ameonesha mfano bora wa kiongozi 
makini, mnyenyekevu na mwenye dira 
ya kitaifa.

Safari ya kisiasa ya 
Dk Nchimbi ilianza rasmi 

mwaka 2005 alipogombea 
ubunge katika Jimbo la 

Songea Mjini kupitia CCM na 
kushinda kwa asilimia 67.6 
dhidi ya mpinzani wake ku-
toka Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 

Edson Mbogoro. 

Ameonesha uaminifu 
mkubwa kwa chama, 
serikali na wananchi. 

Ninamwamini, atakuwa 
mshirika mwema katika 
safari yetu ya kuijenga 
Tanzania ya maendeleo, 

amani na heshima kwa wote

Dkt. Nchimbi ana 
uwezo wa kujenga hoja, 
kuheshimu taratibu za 

kimataifa na kuwakilisha 
nchi kwa heshima kubwa. 
Uwezo wake wa kujenga 
maridhiano ni sifa adimu
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Wasifu wa
Mhe. Dkt.
Hussein Ali 
Mwinyi
Rais wa wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi

Uchunguzi kupitia vyanzo 
mbalimbali unabainisha kuwa, ute-
kelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya 2020-2025 ni miongoni mwa 
mambo makubwa yaliyomwezesha 
Dk Mwinyi kupata ushindi wa kishin-
do.

Inaelezwa kuwa, kwa kiasi kikub-
wa Dk Mwinyi amefanikisha ilani 
hiyo katika maeneo yote muhimu 
yakiwemo ya maendeleo, kiuchumi 
na kijamii.

Mwaka 2020 alipochaguliwa 
kuiongoza Zanzibar, Dk Mwinyi al-
isema anakusudia kuwaunganisha 
Wazanzibari kuwa kitu kimoja.

Alipania Mwinyi alipania na ku-
fanikiwa kuondoa ubaguzi na mi-
farakano iliyojengeka na kuota mizizi 
ya Upemba na Uunguja pamoja na 
Kaskazini na Kusini na hata kuondoa 
tofauti za kisiasa zilizotawaliwa na  
vyama vya siasa vya CCM pamoja na 
ACT-Wazalendo.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM 
na mwanasiasa mkongwe wa Zanzi-
bar, Mohamed Aboud anasema: “… 
tofauti za kisiasa zilizokuwepo awali 
kwa kiasi kikubwa zimetoweka moja 
kwa moja kwani ilifika wakati watu 
hawazikani kwa sababu ya tofauti ya 
vyama vya siasa.”

Ushindi wa Mwinyi kwa kiasi ki-
kubwa umebebwa pia na mafanikio 
katika utekelezaji wa Ilani ya CCM ya 
Mwaka 2020-2025 kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya kijamii.

Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi 
wa hospitali 11 za wilaya Unguja na 
Pemba pamoja na hospitali kubwa ya 
mkoa iliyopo Lumumba Unguja.

Hili lilitokana na matamanio yake 
ya kuhakikisha wananchi Zanzi-
bar wanapata huduma bora za afya 
zikiwemo za matibabu ya kibingwa 
wakiwa nchini bila kulazimika kwen-
da nje ya nchi.

Katika kipindi cha kwanza cha 
urais wake Zanzibar, kwa mara ya 
kwanza huduma za matibabu ya 

magonjwa ya figo zimeanza kutole-
wa Zanzibar, hivyo wagonjwa walio-
kuwa wakisumbuliwa na matatizo 
hayo hawana sababu ya kusafirishwa 
kwenda Tanzania Bara.

Katika kipindi hicho , zaidi ya 
mashine nane za kusafisha figo 
zimefungwa katika Hospitali ya Lu-
mumba Unguja zikitoa matibabu 
hayo bure.

Kwa takribani miaka mitatu sasa, 
wagonjwa 60 wamepata huduma 
hizo ambazo zimefikishwa hadi ka-
tika hospitali za Pemba ikiwemo ya 
Abdallah Mzee.

Katika elimu, Dk Mwinyi kati-
ka kipindi cha kwanza cha uongozi 
amejenga shule 32 za ghorofa kwa 
ajili ya wanafunzi wa shule za msingi 
na sekondari Unguja na Pemba kwa 
lengo la kupunguza msongamano 
kwa wanafunzi katika madarasa.

Awali, wanafunzi walikuwa 
wakisoma zaidi ya 100 kwa wakati 
mmoja. Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, Khamis 
Abdalla Said anasema Dk Mwinyi 
amekuja na baraka kubwa za kute-
keleza miradi mingi katika sekta ya 
elimu.

Anasema hii ni pamoja na kuimar-
isha vyuo vya amali ili kuzalisha ajira 
nyingi kwa vijana na kuwafanya kuwa 
wajasiriamali.

Anasema katika Mwaka wa Fedha 
2025 /2026, wizara inakusudia ku-
jenga vyuo vya amali vitano  Unguja 
na Pemba.

Vyuo hivyo vitawawezesha wa-
hitimu kuingia katika soko la aji-
ra huku wakiboresha mfumo wa 
masomo kwa kuongeza masomo 
yatakayowaingiza katika soko la ajira 
moja kwa moja.

“Sekta ya elimu katika kipindi cha 
miaka mitano imepiga hatua kubwa 
ikiwemo kuongeza idadi ya ufaulu 
kwa wanafunzi kuingia kidato cha 
tano na sita hadi vyuo vikuu nchini,” 
anasema.

- Na Khatib Suleiman -

Rais wa Zanzibar, Dk Hussein 
Mwinyi ameibuka na ushindi wa 
kishindo katika Uchaguzi Mkuu wa 
Oktoba 2025 baada ya kupata kura 
448,892 sawa na asilimia 74.80.

Mshindani wake wa karibu, Oth-
man Masoud Othman wa Chama cha 
ACT-Wazalendo alipata kura 139,399 
sawa na asilimia 23.22.

Dk Mwinyi ameapa na kuanza rasmi 
kuwatumikia Wazanzibar kwa kipindi 
kingine cha miaka mitano tangu 2025 
hadi 20230. Kwa mara ya kwanza, Dk 
Mwinyi alichaguliwa kuwa Rais wa Zan-
zibar kupitia Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2025.

Ushindi wa Dk Mwinyi unampa nafa-
si zaidi kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 
2025-2030 katika maeneo mbalimbali 
muhimu ikiwemo masuala ya ajira kwa 
kundi la vijana pamoja na maendeleo ya 
kijamii.

Yapo mambo kadhaa yaliyombeba Dk 
Mwinyi na kuwa karata muhimu kum-
wezesha kushinda kwa kishindo katika 
Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 29,2025.

Mambo ‘yaliyombeba’ 
Mwinyi Uchaguzi 2025
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Tunakuahidi Ushirikiano wakati wote wa Uongozi wako

ka 1988 hadi 1997. Amefanya kazi katika 
kamati, bodi na taasisi mbalimbali ikiwa-
mo Kamati ya Msamaha wa Wafungwa ya 
Zanzibar mwaka 2001 hadi 2010 na Mlezi 
wa Jumuiya ya Watu Wanaoishi na Virusi 
vya Ukimwi Zanzibar 1997 hadi 2000.

Amekuwa Mjumbe wa Bodi ya Mfuko 
wa Fursa Sawa kwa Wote (EOTF) 1996 
hadi 2000 na Katibu Mtendaji wa Jumui-
ya ya Taasisi zisizo za Kiserikali Zanzibar 
(ANGOZA) 1995 hadi 2000.

Kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali, pia 
amewahi kuwa mwanachama wa Lions 
Club Zanzibar 1991 hadi 1998, Mjumbe 
wa Kamati ya Uundaji wa Sera ya Elimu 
Zanzibar 1996 na Mwanachama Mwan-
zilishi wa Taasisi ya Kuchochea Maende-
leo ya Wanawake Zanzibar 1991 hadi 
1994.

Rais Samia aliingia madarakani nchi 
ikiwa katika kipindi kigumu kiuchumi 
huku dunia ikitetereshwa na ugonjwa wa 
virusi vya korona (Covid-19). 

Tangu aingie madarakani, amehakiki-
sha anatekeleza miradi yote mikubwa na 
ya kimkakati iliyoanzishwa na mtangulizi 
wake (Magufuli), si tu kuitekeleza bali pia 
kuikamilisha kwa wakati sambamba na 

kwani zimekuwa zikizaa matunda yaliy-
opaisha uchumi wa Tanzania kupitia sek-
ta mbalimbali za kimkakati zikiwamo za 
madini, bandari na usafirishaji.

Mwaka 2022 Jarida la Marekani la 
Time lilimtaja Rais Samia kuwa miongoni 
mwa watu 100 wenye ushawishi mkubwa 
zaidi duniani. 

Tuzo 
Miongoni mwa tuzo alizotunukiwa ni 

pamoja na Tuzo ya Africa Road Builders ya 
Babacar Ndiaye mwaka 2022 na mwaka 
huo huo akapewa Tuzo ya Uongozi Ulio-
kubalika inayotolewa na Taasisi ya CARE 
International.

Aidha, aliandikwa kwenye orodha ya 
Jarida la Forbes ya wanawake 100 wenye 
nguvu zaidi duniani.

Mbali na hizo, alipewa tuzo kadhaa za 
kitaaluma kutoka vyuo vikuu vya ndani na 
nje ya Tanzania ikiwamo Shahada ya Uda-
ktari wa Heshima kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha 
Jawaharlal Nehru cha India; Chuo Kikuu 
cha Zanzibar, Chuo Kikuu cha Ankara, 
Uturuki, Chuo Kikuu cha Anga cha Ko-
rea Kusini na Chuo Kikuu cha Mzumbe. 
Huyu ndiye Samia; nyota inayoendelea 
kung’ara.

kuidhinisha mingine mipya.
Mambo mengine aliyoyafanya ni 

kuinua sekta ya utalii akiwa mwongo-
za watalii namba moja kupitia Filamu ya 
‘Tanzania: The Royal Tour’ iliyotayarishwa 
na Mmarekani Peter Greenberg mwaka 
2021.

Filamu hiyo imetoa mchango mkubwa 
katika kuongeza idadi ya watalii wana-
oingia nchini kwa zaidi ya asilimia 100.

Anatambulika kuwa kinara wa diplo-
masia ya uchumi aliyefanikiwa kuiungan-
isha Tanzania na mataifa mengine ya Af-
rika na dunia kibiashara na kidiplomasia. 

Ziara zake duniani hazikuwa za bure 

> Inatoka Uk 3 >

Chifu Hangaya,
kinara wa kasi 
ya maendeleo

Tunampongeza kwa dhati 
Mheshimiwa Spika wa Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mussa Zungu kwa kuchaguliwa 

kuongoza mhimili huu muhimu wa 
dola. Kuchaguliwa kwako
ni ishara ya imani kubwa 
kutoka kwa wabunge na 
Watanzania kwa ujumla. 

Tunakutakia uongozi mwema 
uliojaa busara, umoja na 

uwajibikaji. Tunaamini chini ya 
uongozi wako, Bunge la 13 litakuwa 
chombo imara cha kutunga sheria, 
kusimamia serikali na kuwakilisha 

wananchi kwa ufanisi.
Tunakutakia afya njema, hekima 
na baraka tele katika kutimiza 

majukumu yako. Hongera sana.

PONGEZI
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Dar es Salaam. Serikali kupitia 
Ofisi ya Msajili wa Hazina (OMH) 
imeweka malengo makubwa nane ya 
kimkakati yanayolenga kubadilisha 
sura ya mashirika ya umma nchini if-
ikapo mwaka 2030.

Malengo hayo, yaliyoainishwa ndani 
ya Mpango wa Kimkakati wa Miaka Mi-
tano wa OMH (2025/26–2029/30), 
yanalenga kuongeza mchango wa 
mashirika hayo katika uchumi wa tai-
fa, kupunguza utegemezi wa ruzuku, 
na kuhakikisha uwekezaji wa umma 
unaleta tija kwa wananchi.

Hatua hii inachukuliwa katika kip-
indi ambacho Tanzania ipo kwenye 
safari ya mageuzi ya kiuchumi, ikiwa 
imeweka bayana kupitia Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050 kwamba inataka 
kuwa miongoni mwa mataifa matano 
yenye uchumi mkubwa zaidi Kusini 
mwa Jangwa la Sahara katika kipindi 

cha miaka 25 ijayo.
Kwa mujibu wa dira hiyo, Tanza-

nia imepanga kufikia Pato la Taifa la 
takribani $1 trilioni ifikapo mwaka 
2050 — ikimaanisha ukuaji wa wastani 
wa asilimia 10.3 kwa mwaka, kutoka 
thamani ya sasa ya takribani $85.98 
bilioni.

Hilo linawezekana hasa kwa kuz-
ingatia historia thabiti ya mafanikio 
ya muongo uliopita, kipindi ambacho 
Tanzania imeimarisha uchumi wake 
kwa karibu mara mbili na kudhihirisha 
uimara wa sekta za viwanda, kilimo, 
madini, utalii na huduma za kifedha.

Ni katika muktadha huo wa ma-
tumaini na uthabiti ambapo OMH 
imeandaa mpango huu wa kimkakati 
unaoelezwa kuwa “mwongozo wa ma-
geuzi” ya mashirika ya umma ili yawe 
chachu ya uchumi wa kisasa unaote-
gemea uzalishaji, ufanisi na uwekezaji.

Malengo makubwa ya 
kimkakati

Kati ya malengo hayo, OMH inalen-
ga kuongeza mchango wa mashirika 
ya umma katika Pato la Taifa kutoka 
asilimia 5 hadi 10, huku mchango wa 
mapato yasiyo ya kodi kwenye mapato 
ya ndani ukiongezeka kutoka asilimia 
3.6 hadi 5.

Vilevile, ofisi hiyo inapanga kuwa na 
Mfuko wa Uwekezaji wa Umma (Pub-
lic Investment Fund) ambao thamani 
yake ifikapo mwaka 2030 inatarajiwa 
kuwa takribani $10 bilion, pamoja na 
kuongeza wastani wa faida ya mtaji 
(ROE) kutoka asilimia 5 hadi 10.

Malengo mengine ni kuhakikisha 
kuwa asilimia 100 ya mashirika ya 
umma yanaongeza mapato kila mwaka 
(kutoka asilimia 50 ya sasa), kupungu-
za utegemezi wa ruzuku kutoka asili-
mia 49 hadi 30, kuhakikisha asilimia 
30 ya mashirika hayo yanajiendesha 
kwa faida, na kuchochea upatikanaji 
wa angalau $500 milioni kupitia mau-
zo ya nje ya mashirika ya umma.

“Tumejipanga kuhakikisha mashiri-
ka ya umma yanakuwa injini ya ukuaji 
wa uchumi wa taifa. Tunataka kuona 
uwekezaji wa umma ukibadilika kuto-
ka umiliki wa kawaida hadi chanzo cha 
faida kwa Watanzania wote,” alisema 
hivi karibuni Msajili wa Hazina, Bw. 
Nehemiah Mchechu.

Malengo ya kimkakati ya 
miaka mitano

OMH imeanza safari ya mageuzi 
makubwa ili kubadilisha jinsi uwekezaji 
wa umma unavyosimamiwa, kuhama-
sishwa, na kutumika kwa ufanisi nchini 
Tanzania.

Mpango wa Kimkakati wa Miaka 
Mitano wa OMH unaweka malen-
go makubwa lakini yanayotekeleze-
ka, yanayolenga kujibu changamoto 
muhimu za taasisi, mahitaji ya uchumi 
wa taifa, na fursa mpya za maendeleo.

Kupitia mpango huu, Ofisi hiyo 
imebainisha maeneo matano ya kipa-
umbele yatakayoongoza utekelezaji 
wake wa kimkakati: kuimarisha utawa-
la bora na kuboresha uongozi na uen-
delezaji wa rasilimali watu.

Maeneo mengine ni kuongeza 
ufanisi katika usimamizi wa utendaji, 
kuimarisha uhamasishaji na utunza-
ji wa rasilimali, pamoja na kuboresha 
na kufafanua uwekezaji wa umma ili 
kuongeza tija na ushindani wa taifa 
kiuchumi.

Kila eneo limeandaliwa kupitia 
mchakato makini uliohusisha wadau, 
uchambuzi wa sekta, kulinganisha na 

Malengo nane ya 
Ofisi ya Msajili wa 

Hazina Kubadilisha 
taswira ya Mashirika 

ya Umma
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mbinu bora za kimataifa, na tafakari 
ya kina kuhusu nafasi ya mashirika ya 
umma katika uchumi wa karne ya 21.

Kwa nini malengo haya ni 
muhimu

Uwekezaji wa umma nchini Tan-
zania una uwezo mkubwa wa kuleta 
mageuzi katika sekta muhimu kama 
nishati, miundombinu, kilimo, na te-
knolojia.

Hata hivyo, kwa miongo kadhaa 
changamoto za utendaji, upungufu wa 
mitaji, na utegemezi mkubwa kwa ser-
ikali zimekuwa kikwazo kikubwa.

Malengo ya kimkakati ya OMH 
yamekusudiwa kuondoa changamoto 
hiyo — yakihamisha dhana ya usima-
mizi wa mali za umma kutoka kati-
ka mfumo wa urasimu wa kiserikali 
kwenda katika usimamizi wa kitaala-
mu unaozalisha matokeo.

Haya ni mageuzi yanayolenga kui-
fanya Tanzania ijenge msingi wa uchu-
mi unaojitegemea kupitia mashirika ya 
umma yenye tija na yanayoweza kuhi-
mili ushindani wa soko.

Uanzishaji wa Mfuko wa 
Uwekezaji wa Umma

Kupitia mpango huu, OMH ina-
jielekeza katika kusimamia kwa ufanisi 
mashirika yote yenye umiliki wa seri-
kali ili kuongeza mchango wake katika 
ukuaji wa uchumi na mapato ya ndani.

Lengo, alisema Bw. Mchechu, ni 
kuhakikisha mali za umma zinatumi-
ka kikamilifu na kuleta matokeo yan-
ayoonekana kwa taifa.

Kupitia mfuko huo, serikali itapata 
fursa ya kuwekeza katika miradi yenye 
tija, kuongeza mapato, na kujenga 
misingi ya uchumi wa viwanda unao-
jitegemea — huku ikiimarisha uthabiti 
wa kifedha wa mashirika ya umma.

Ujenzi wa mashirika yenye 
nguvu kifedha

OMH inalenga kuhakikisha kuwa 
mashirika ya umma yanajitegemea 
kifedha, yanafanya kazi kwa weledi, na 
yanazalisha faida.

Kwa mujibu wa mpango huo, asili-
mia 100 ya mashirika ya umma yataku-
wa yakiongeza mapato kila mwaka, 
huku utegemezi wa ruzuku ukipungua 
kutoka asilimia 49 hadi 30.

Hii inaenda sambamba na kuonge-
za wastani wa faida ya mtaji kutoka 
asilimia 5 hadi kufikia asilimia 10, na 
kuhakikisha angalau asilimia 30 ya 
mashirika yanafanya kazi kwa faida if-
ikapo mwaka 2030.

Hatua hizi zinalenga kujenga msingi 
wa mashirika yenye ufanisi, yanayowa-
jibika, na yenye ushindani wa kimatai-
fa — hasa katika mazingira ambapo 
soko la kikanda la Afrika Mashariki 
linaendelea kukua na ushindani unazi-
di kuongezeka.

Kupanua wigo wa mapato ya 
kigeni

Katika dunia ya leo yenye ushindani 
mkubwa wa kibiashara, uwezo wa nchi 
kupata fedha za kigeni ni kipimo cha 
uthabiti wake wa kiuchumi.

Ndiyo maana OMH inapanua wigo 
wa mashirika ya umma hadi katika 
masoko ya kimataifa ili kuhakikisha 
mashirika haya yanachangia angalau 
$500 milioni kupitia mauzo ya nje.

Hatua hii itaimarisha upatikanaji wa 
fedha za kigeni, kusaidia kudhibiti na-
kisi ya biashara, na kuongeza thamani 
ya Shilingi ya Tanzania.

Wito 
OMH inasisitiza kuwa mafanikio ya 

mpango huu yatategemea ushirikiano 
wa wadau wote—kutoka kwa viongozi 
wa mashirika ya umma, sekta binafsi 
hadi wananchi.

“Hii ni safari ya pamoja ya kubadi-
lisha thamani ya mali za umma kuwa 
utajiri wa taifa. Tunahitaji uwajibikaji, 
ufanisi na uwazi katika kila hatua,” ali-
sisitiza Bw. Mchechu.

Kadri Tanzania inavyoelekea ku-
fikia Dira ya 2050, mpango huu wa 
kimkakati wa OMH unakuwa dira ya 
mabadiliko ya kweli—ukilenga kuibua 
fursa mpya za uwekezaji, kuongeza 
mapato, na kuboresha maisha ya wa-
nanchi kupitia usimamizi bora wa mali 
za umma.

Tumejipanga kuhakikisha 
mashirika ya umma 

yanakuwa injini ya ukuaji 
wa uchumi wa taifa. 

Tunataka kuona uwekezaji 
wa umma ukibadilika 

kutoka umiliki wa kawaida 
hadi chanzo cha faida kwa 

Watanzania wote

OMH inalenga 
kuhakikisha kuwa 

mashirika ya umma 
yanajitegemea kifedha, 

yanafanya kazi kwa weledi, 
na yanazalisha faida.

Kwa mujibu wa mpango 
huo, asilimia 100 ya 
mashirika ya umma 

yatakuwa yakiongeza 
mapato kila mwaka, huku 

utegemezi wa ruzuku 
ukipungua kutoka asilimia 

49 hadi 30
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Menejimenti, na Watumishi 
wa STAMICO tunatoa salamu 

za pongezi kwa Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuchaguliwa kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 

STAMICO, kwa heshima 
kubwa tunaahidi kutekeleza 

maono yako katika sekta 
ya Madini na pia katika 

kuhamasisha matumizi ya 
Nishati Safi huku tukiunga 

mkono juhudi zote za Serikali 
yako katika kuleta maendeleo 

jumuishi na endelevu kwa 
Watanzania wote.

Menejimenti, na Watumishi 
wa STAMICO tunatoa salamu 
za pongezi kwa Mhe. Balozi 

Dkt. Emmanuel John Nchimbi 
kuchaguliwa kuwa Makamu 

wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

STAMICO, kwa heshima 
kubwa  tunaahidi kutoa 

ushirikiano wa dhati kwa Ofisi 
ya Makamu wa Rais katika 
kulinda mazingira yetu na 

kuunga mkono juhudi zote za 
Serikali ya Awamu ya Sita katika 

kuleta maendeleo jumuishi 
na endelevu  kwa Watanzania 

kupitia Sekta ya Madini.

Menejimenti, na Watumishi 
wa STAMICO tunatoa salamu za 
pongezi kwa Mhe. Dkt. Hussein 

Ali Mwinyi kuchaguliwa kuwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi.

STAMICO, kwa heshima 
kubwa tunaahidi kutoa 

Ushirikiano wa dhati  kuunga 
mkono juhudi za Serikali yako 

katika kujenga mahusiano 
mazuri ya ki Muungano  na 

yanayoleta maendeleo jumuishi 
na endelevu kwa Watanzania 

kupitia Sekta ya Madini.

SALAMU ZA PONGEZI



Menejimenti na Watumishi wote wa 
Shirika la Madini Tanzania (STAMICO) 
tunapenda kutoa salamu za pongezi za 
dhati kwa Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa ushindi mkubwa na wa 
kihistoria katika Uchaguzi Mkuu wa 2025. 
Ushindi huu ni ishara ya imani kubwa ya 
Watanzania waliyo nayo kutokana na uon-
gozi wako thabiti.

Chini ya uongozi wako, Sekta ya Madini 
imepiga hatua kubwa katika mageuzi, uwazi, 
na ushirikishwaji wa Watanzania. Wachim-
baji wadogo na hususani wale walio katika 
makundi maalumu ya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu, yamepata nafasi 
kubwa ya ushirikishwaji na pia kuwezeshwa 
kwa kupatiwa vifaa vya kisasa vya utafiti na 
uchorongaji. Jambo hili limekuwa mfano wa 
kuigwa na hata kwa nchi majirani na Tanza-
nia.

STAMICO inajivunia kuwa sehemu ya 
mafanikio hayo na itaendelea kushirikiana na 
Serikali katika kuhakikisha Sekta ya Madini 
inakuwa kichocheo cha maendeleo ende-
levu. Tunakuombea afya njema, hekima, na 
nguvu za kuendeleza kazi kubwa ya kuijenga 
Tanzania yenye uchumi imara, jumuishi na 
unaotazama mustakabali wa kizazi kijacho.

Tunakuahidi kuendelea kutekeleza kwa 
vitendo maono yako katika Sekta ya Madini 
na kuendelea kufanya kazi kwa ufanisi ili  ku-
lifanya Shirika hili la Madini la Taifa ambalo ni 
Shirika kongwe kuendelea kuwa la mfano.

Historia ya STAMICO
Shirika la Madini Tanzania (STAMICO) lil-

ianzishwa mwaka 1972 kwa lengo la kushiri-
ki moja kwa moja katika shughuli za utafiti, 
uchimbaji, usafishaji, biashara, na uwekezaji 
katika Sekta ya Madini kwa niaba ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Baada ya mabadiliko ya kiuchumi na ki-
sera yaliyolenga kukuza ushiriki wa Sekta 
binafsi katika uchumi, STAMICO ilirejeshwa 
upya mwaka 2010 ikiwa na dhamira ya ku-
hakikisha Watanzania wananufaika zaidi na 
utajiri wa madini uliopo nchini.

Mchango wa STAMICO katika
uchumi wa madini

Katika kipindi cha Uongozi wa Awamu 
ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
STAMICO imekuwa mstari wa mbele kati-
ka kuimarisha mchango wa Sekta ya Madini 
katika Pato la Taifa, ambalo limeongezeka 
kutoka wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2015 
hadi zaidi ya asilimia 10 mwaka 2024. Hii ni 
matokeo ya usimamizi bora, sera thabiti, na 
uwekezaji unaoongozwa na uelewa wa kina 
wa fursa zilizopo.

Uwekezaji  wa moja kwa moja  na ule wa 
ubia kwenye miradi ya kimkakati

STAMICO, imewekeza katika miradi am-
bayo ina umiliki wa  asilimia mia moja (100%) 
na pia ambayo imeingia ubia  na kampuni 
za watu binafsi. Kupitia miradi kama ya  
Makaa ya Mawe wa Kiwira (Songwe), Mra-
di wa Kokoto wa Chigongwe (Dodoma) na 
ile yenye ubia na makampuni binafsi mfano  

mradi mkubwa wa kuichenjua na kuisafisha 
dhahabu wa Mwanza kwa kushirikiana na 
kampuni ya  Mwanza  Precious Refinery Met-
al, mradi wa  kuchimba dhahabu kule Geita  
kwa kushirikiana na Kampuni ya Buckreef 
Gold Mine  na mradi wa kuchimba dhaha-
bu Biharamulo kupitia kampuni yake tanzu 
ya STAMIGOLD , Shirika limechangia katika 
kuongeza uzalishaji wa madini hivyo kuchan-
gia  katika kuongeza pato la taifa.

Matumizi ya Teknolojia na
utafiti wa Kijiofizikia

Chini ya Serikali ya Awamu ya Sita, Shirika 
limeweza kununua mitambo 15 ya uchoron-
gaji pamoja na vifaa vya kisasa vya utafiti 
wa kijiofizikia (Geophysical Surveys Equip-
ments) vinavyowezesha wachimbaji kujua 
kwa usahihi maeneo ambayo madini yapo.

Hii imechangia katika kuvutia wawekezaji 
na kuongeza mapato ya Serikali kupitia leseni 
za utafiti na uchimbaji. Shirika pia limetumia 
baadhi ya kampuni ambazo zina uwezo 
wa kufanya utafiti wa kina kutumia ndege 
maalumu katika maeneo ambayo Shirika 
limepewa leseni za madini mbalimbali.

Aidha, STAMICO imeendelea kutumia 
vituo vyake vya mfano vya kuchenjua dhaha-
bu vya Lwamgasa, Katente na Itumbi, katika 
kuwasaidia wachimbaji wadogo kuongeza 
thamani ya madini kama ambavyo sheria ya 
madini inaelekeza.

Vituo hivi vimesaidia kusogeza matumizi 
ya teknolojia kwa wachimbaji wadogo, ku-
punguza upotevu wa mapato ya Serikali na 
kuongeza mchango wa Sekta katika ajira 
kwa wachimbaji wadogo hususan makun-
di maalumu ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu.

Matumizi ya Nishati Safi na kuongeza 
thamani kwenye Madini

STAMICO imeendelea kuienzi  kwa viten-
do  ajenda ya Serikali ya Awamu ya Sita  kuhu-
siana na matumizi ya Nishati safi. Nishati hii 

ambayo imetokana na ubunifu mkubwa  
uliofanywa na Shirika wa kuyaongezea tha-
mani  makinikia ya Makaa ya Mawe kupitia 
mchakato wa kiwandani, uliolenga kupun-
guza hewa ya ukaa na kuzalisha Nishati safi 
na salama ya kupikia inayojulikana kwa jina 
la Rafiki Briquettes. 

Nishati hii pia hutumika katika ku-
kaushia mazao na pia kuendehsa mitam-
bo mbalimbali. Shirika  limeweza kujenga 
viwanda vitatu  vya uzalishaji wa Nishati 
hii katika Mikoa ya Dar es salaam, Pwani 
na Songwe ambavyo vinafanya kazi. Tayari 
Shirika lipo katka hatua za mwisho  za ku-
funga viwanda vingine viwili katika Mikoa 
ya Dodoma na Tabora. Shirika pia limepan-
ga   kufunga  viwanda vingine  viwili  kati-
ka Mikoa ya Tanga na Geita.  Viwanda hivi 
pamoja na mtandao mzuri wa usambazaji 
ambao STAMICO imeutengeneza kupitia 
mawakala,  utasaidia kumtua Mama kuni  
lakini kuhakikisha Nishati hii inasambaa 
Tanzania nzima. STAMICO imejipanga 
kuyaenzi na kuyaishi Maono ya Mheshimia 
Rais Samia Suluhu Hassan  ya kuhakikisha  
kwamba  mpaka inapofika mwaka 2034, 
Watanzania zaidi ya asilimia 80 wawe wa-
natumia Nishati Safi.

STAMICO na Dira 2050
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 inalen-

ga kujenga Tanzania yenye uchumi wa kati 
wa juu, wenye viwanda imara, watu walio- 
elimika, na miundombinu ya kisasa.

Kupitia mikakati yake ya muda mfupi 
na mrefu, STAMICO imejipanga kuchangia 
katika maeneo yafuatayo:

 Kuchochea viwanda vya ndani kwa 
kuzalisha malighafi zinazotumika katika 
utengenezaji wa bidhaa za chuma, umeme, 
vito na kemikali.

 Kuwezesha wananchi kiuchumi kwa 
kuanzisha vituo vya mfano vya wachim-
baji wadogo na programu za mafunzo ya 
uchimbaji salama na endelevu.

 Kukuza mapato ya Serikali kupitia 
uwekezaji wa kimkakati na ubia wenye tija.
Kuhifadhi mazingira kwa kuhakikisha shu-
ghuli zote za uchimbaji zinafuata viwango 
vya kimataifa vya usimamizi wa mazingira.

Maono ya STAMICO kwa mustakabali
wa Sekta ya Madini

STAMICO inalenga kuongeza uwekezaji 
wake katika miradi ya kimkakati, hususani 
madini muhimu kama vile nikeli, grafiti, 
chuma, urani, shaba, na lithium. Haya ni 
madini ambayo ni muhimu kwa teknolojia 
za kisasa kama magari ya umeme na nishati 
jadidifu.

Hatua hii inaendana na jitihada za Seri-
kali ya Awamu ya Sita katika kujenga uchu-
mi wa kisasa unaozingatia mazingira na 
mabadiliko ya teknolojia duniani.

Zaidi ya hapo, STAMICO inaendelea 
kutekeleza mkakati unaolenga kuhakikisha 
rasilimali za madini zinachangia moja kwa 
moja katika ustawi wa wananchi kupitia 
ajira, huduma za kijamii, na miundombinu 
inayojengwa katika maeneo ya migodi.

11

Tunakuahidi Ushirikiano wakati wote wa Uongozi wako

Pongezi za STAMICO kwa Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kutambua mchango wake katika kujenga 

Uchumi wa Madini endelevu kuelekea Dira 2050

Dkt. Venance Mwasse
Mkurugenzi Mtendaji wa STAMICO
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Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Menejimenti na Watumishi wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) tunakupongeza Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi kwa 

kuapishwa kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Menejimenti na Watumishi wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) tunakupongeza Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 

kuchaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Tunaahidi kuendelea kutekeleza kwa vitendo, maono na maelekezo yako ya 

kuhakikisha Wananchi wa vijijini wanapata huduma bora za Nishati.

Tangazo hili limetolewa na:
Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA)
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Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

PPRA TANZANIA ppra_tanzania

Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amethibitisha kwa vitendo maono ya kuijenga Tanzania 
yenye maendeleo ya watu, miradi, uwajibikaji, uadilifu 
na matumizi bora ya rasilimali za umma; ambavyo kwa 
asilimia kubwa vimetekelezwa kupitia Ununuzi wa Umma. 

Katika kipindi chake cha miaka minne, amefanikisha 
kuwa na Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2023, 
iliyowapa fursa nyingi Watanzania. Pia, alijenga Mfumo 
wa Ununuzi wa Umma Kielektroniki (NeST) ambao 
umeongeza uwazi, uwajibikaji na haki kwenye michakato 
ya ununuzi wa umma.   

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA
YA MWAKA 2023: 

	 Imeelekeza zabuni zenye thamani ya hadi 
Shilingi Bilioni 50 kutengwa kwaajili ya wazabuni 
watanzania pekee;

	 Taasisi kutenga asilimia 30 ya bajeti ya ununuzi 
kwaajili ya makundi maalum (wanawake, wazee, 
vijana na watu wenye ulemavu. Hatua iliyoongeza 
ajira kwa maelfu ya Watanzania;

	 Imeweka upendeleo wa asilimia 15 kwa bidhaa na 
huduma zinazozalishwa ndani ya Tanzania;

	 Serikali imeokoa takribani Shilingi bilioni 13.3 
kutokana na kupungua kwa matumizi ya karatasi 
na wino;

	 Serikali kupunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa 

(CO₂e) kwa kiasi cha tani 617.85 kwa mwaka 
2023/2024;

	 Imetaka kila ununuzi wa umma kufanyika ndani ya 
Mfumo wa NeST.

MAFANIKIO BAADA YA KUTUMIKA KWA NeST
(JULAI 2023 – OKTOBA 2025): 

	 NeST imeunganishwa na Mifumo zaidi ya 20 ya 
Serikali;

	 Imesaidia kupata taarifa sahihi kwani inasomana 
na mifumo 20;

	 Makundi maalum yamepata zabuni zenye thamani 
ya zaidi ya Shilingi Bilioni 24 (Julai 2023 - Oktoba 
2025);

	 Uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi uliongezeka kwa 
asilimia 10.4 kutoka asilimia 65.1 mwaka 2024 
hadi kufikia asilimia 75.5;

	 Imesaidia kuwa na taarifa sahihi;
	 Imepunguza muda na gharama za zabuni; 

kuongeza ufanisi, uwajibikaji na usawa;
	 Ongezeko la kasi ya ukamilishwaji wa miradi;
	 Ufuatiliaji wa ununuzi umekuwa rahisi zaidi na 

wenye ufanisi zaidi. 

TUNAMTAKIA KILA LA HERI, TUNAAHIDI KUFANYA 
KAZI KWA JUHUDI, UADILIFU NA UFANISI ILI 
KUTIMIZA MAONO YAKE MEMA KWA TAIFA LETU. 

PPRA yajivunia uongozi wa Rais Samia

Tunakupongeza Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuchaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kipindi cha pili cha Awamu ya Sita.
PPRA tunaahidi kufanya kazi kwa Juhudi, Ufanisi na 
Ubunifu katika kusimamia Ununuzi wa Umma.

Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Menejimenti na Watumishi wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) tunakupongeza Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi kwa 

kuapishwa kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Menejimenti na Watumishi wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) tunakupongeza Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 

kuchaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Tunaahidi kuendelea kutekeleza kwa vitendo, maono na maelekezo yako ya 

kuhakikisha Wananchi wa vijijini wanapata huduma bora za Nishati.

Tangazo hili limetolewa na:
Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA)
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Benki ya Maendeleo TIB inatoa 
pongezi za dhati kwa Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kwa ushindi wake mkubwa na 
kuchaguliwa kuendelea kuliongoza 
taifa letu tukufu la Tanzania.

Benki ya Maendeleo TIB kama 
taasisi ya fedha za maendeleo na 
benki ya kisera, inathibitisha dhamira 
yake ya kushirikiana na Serikali 
mpya katika kutekeleza mipango 
na  vipaumbele vya maendeleo ya 
taifa kwa kutafsiri Dira ya Maendeleo 
ya Taifa 2050 pamoja na Ilani ya 
CCM 2025–2030 kuwa matokeo 
halisi  yatakayoleta  na kuchagiza 
maendeleo kwa  Watanzania na Taifa 
kwa ujumla. 

    “Huu ni wakati wa matumaini 
mapya na dhamira ya kitaifa. TIB iko 
tayari kushirikiana kwa karibu na 
Serikali kufadhili miradi ya mageuzi 
inayochochea ukuaji wa viwanda, 
ajira, na ukuaji jumuishi wa uchumi,” 
alisema Bw. Deogratius Kwiyukwa, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
Maendeleo TIB.

Kutekeleza Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2050

Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2050, inalenga kuibadilisha nchi 
kuwa ya uchumi wa kipato cha kati 
unaotegemea viwanda na maendeleo 
ya watu. Dira hii inasisitiza jamii 
yenye uzalishaji, ubunifu, usawa na 
maadili ambayo haya yote ni kiini cha 
majukumu ya TIB.

Vilevile, Ilani ya CCM 2025–2030 
inatilia mkazo kuongeza kasi ya 
ukuaji wa pato la Taifa kwa wastani 
wa asilimia 7, kuimarisha kilimo, 
kuongeza thamani ya mazao, 
kuwawezesha vijana, na kuunda ajira 
endelevu, maeneo ambayo  benki ina 
uzoefu  nayo  na yapo katika mpango 
mkakati wake. 

Mchango wa TIB katika Ajenda ya 
Serikali Mpya:
Uzalishaji Viwandani na Uongezaji 
Thamani:

TIB itaongeza ufadhili wa muda 
wa kati na mrefu kwa miradi ya 
uzalishaji, uchakataji wa mazao 
ya kilimo, na uongezaji thamani 
wa madini na bidhaa nyingine, ili 
kuongeza mauzo nje na kupunguza 
utegemezi wa bidhaa ghafi.

Kupitia ufadhili wa miradi ya 
miundombinu kama mitambo ya 
viwanda, nishati jadidifu, nishati ya 
umeme, miradi ya maji, na korido za 
usafirishaji, benki itasaidia kuondoa 
vikwazo vinavyopunguza tija na 
kuunganisha nchi kiuchumi.

Mageuzi ya Kilimo
Kwa kuzingatia mkazo wa Ilani 

juu ya kilimo kama uti wa mgongo 
wa uchumi, benki kupitia dirisha la 
kilimo, itaendelea kufadhili miradi 
ya kilimo kwa riba nafuu ya asilimia 
5 kwa mwaka. Fedha zitaelekezwa 
kwenye kilimo cha umwagiliaji, 
matumizi ya teknolojia za kisasa, 
maghala ya kuhifadhia mazao, na 
miradi ya masoko ili kuongeza kipato 
cha wakulima Tanzania nzima.

Uwezeshaji Vijana na Wajasiriamali 
Wadogo (MSMEs)

Benki itaendelea kuongeza 
madirisha ya kifedha kwa miradi 
inayoongozwa na vijana, wanawake, 
na wafanyabiashara ndogo ndogo, 
ikihamasisha ajira na ujasiriamali 
katika kanda zote. Kama Benki 
ya Maendeleo, kwakushirikiana 
na wadau na taasisi za fedha 
za kimataifa benki itaendelea 
kuwezesha makundi haya muhimu 
ili waendelee kukuza mitaji yao kwa 
kupata mikopo yenye riba nafuu 
ili kuchochea ukuaji wa Uchumi 
jumuishi nchini. 

BENKI YA MAENDELEO TIB YAMPONGEZA 
MHESHIMIWA RAIS Dkt. SAMIA SULUHU 
HASSAN NA KUAHIDI KUENDELEZA 
USHIRIKIANO KATIKA UTEKELEZAJI WA 
MIPANGO YA SERIKALI ITAKAYOLETA 
MAENDELEO KWA WANANCHI

Miradi endelevu na utunzaji wa 
mazingira

TIB itatumia fursa za fedha za 
kijani na zenye masharti nafuu 
kufadhili miradi ya nishati jadidifu, 
kilimo endelevu, na miundombinu 
inayostahimili mabadiliko ya tabianchi.

    “Wajibu wetu ni kuhakikisha kila 
shilingi inayowekezwa inachangia moja 
kwa moja ustawi na uimara wa Taifa letu 
la Tanzania,” alisisitiza Bw. Kwiyukwa.

Ushirikiano na Taasisi mbalimbali 
katika Maendeleo

TIB inakaribisha wizara, mamlaka 
za mikoa, sekta binafsi, na taasisi za 
maendeleo kushirikiana kufanikisha 
dira ya pamoja ya ustawi wa taifa. Hili 
litafanikiwa kwa kuwa na miradi yenye 
ubunifu katika uwekezaji, kujenga 
uwezo wa wataalamu, na mifumo ya 
ushirikiano kati ya taasisi na taasisi, TIB 
imejipanga kuwa kichocheo cha ukuaji 
jumuishi.

Tanzania inapoanza sura hii mpya 
ya uongozi, TIB inabaki imara katika 
dhamira yake ya kuwa injini ya kifedha 
ya mageuzi ya nchi, ikichochea 
maendeleo na kuwawezesha wananchi 
kufikia malengo ili kutimiza malengo ya 
Dira ya 2050.

    “Tukishirikiana na Serikali mpya, 
Benki ya Maendeleo TIB tutaendelea  
kukuza ushirikiano na utekelezaji wa 
mipango itakayoleta na kuchagiza 
maendeleo kwa  Watanzania na  Taifa 
letu kwa ujumla tukilenga , kujenga 
Tanzania imara, jumuishi, na yenye 
mafanikio,” alisisitiza Mkurugenzi 
Mtendaji.

BENKI YA MAENDELEO TIB
— “Mshirika Wako Katika Maendeleo”

JAMHURI YA 
MUUNGANO 
WA TANZANIA

tibdevelopmentbank
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Bodi ya Wadhamini, Menejimenti na Watumishi wa 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), tunatoa 
Salamu za Pongezi kwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan kwa kuchaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Mhe. Dkt. Emmanuel 
John Nchimbi kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. Tunawatakia kila lakheri 
katika utekelezaji wa majukumu.
“Kazi na Utu, Tunasonga Mbele”

Salamu za
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Na Ikunda Erick

JULAI 17, mwaka huu Rais Samia Su-
luhu Hassan alizindua Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050 ambayo ni mwongozo 
wa kimkakati unaoelekeza Tanzania ku-
fikia maendeleo ya kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni ifikapo mwaka 2050. 

Dira hiyo mpya ina maeneo manne ya 
kipaumbele ambayo ni Utawala Bora na 
Haki, Serikali za Mitaa Imara na Zenye 
Ufanisi, Utumishi wa Umma Unaowajibi-
ka na Amani, Usalama na Utulivu.

Dira inayoisha ina maeneo ya kipaum-
bele ambayo ni Kilimo cha Kisasa, Viwan-
da, Miundombinu na Teknolojia. 

Utekelezaji wa Dira ya 2050 utaanza 
rasmi Julai 2026. Hii ni dira inayoonesha 
ndoto ya taifa kuwa nchi yenye uchumi 
imara, jumuishi na shindani duniani, huku 
wananchi wake wakifurahia ustawi, ama-
ni na heshima ya kimataifa.

Hata hivyo, mafanikio ya dira hii ha-
yataletwa na serikali pekee, bali yanahitaji 
ushiriki wa kila Mtanzania, kuanzia ngazi 
ya familia hadi taifa.

Samia anakuwa Rais wa pili wa Tan-
zania kuandaa Dira ya Taifa ya Maende-
leo, akitanguliwa na Rais wa Serikali ya 
Awamu ya Tatu, Benjamin Mkapa.

Dira hii imetokana na mchakato mrefu 
ambao Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Mipan-
go na Uwekezaji, Dk Tausi Kida anasema 
Desemba 9, mwaka 2023 Rais Samia al-
izindua mchakato wa kukusanya maoni 
kutoka kwenye makundi mbalimbali yali-
yojumuishwa kwenye dira hiyo.

Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango, 
Dk Fredy Msemwa anasema zaidi ya watu 
1,174,000 walitoa maoni ana kwa ana 
kwenye kaya zao ambayo yamejumuish-
wa ndani ya Dira ya 2050.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipan-
go na Uwekezaji, Profesa Kitila Mkumbo 
anabainisha kuwa, mchakato wa maan-
dalizi ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050 
ulishirikisha makundi yote ya jamii kwa 
kutumia njia zote za analojia na kidijiti.

Anasema asilimia 81 ya watu 
1,132,837 waliojitokeza kutoa maoni yao 
kwa njia ya simu, tovuti na mitandao ya 
kijamii ni vijana wenye umri wa miaka 15 
hadi 35.

“Hii inaakisi demokrasia ya nchi yetu. 
Kwa sasa, asilimia 76 ya Watanzania wote 
wapo chini ya miaka 36, kwa kuzingatia 
maoni hayo dira hii imeandikwa na vijana 
ambao wataishi nayo kwa muda mrefu 
zaidi,” anasema Profesa Mkumbo.

Hata hivyo, dira inayotekelezwa sasa 

ilianza kutumika mwaka 2000 na itafikia 
ukomo wake Juni 30,2026.

Sasa Dira ya 2050 inaongozwa na 
misingi sita na msingi wake mkuu ni 
maendeleo ya watu yanayochochewa na 
uchumi imara, wenye ushindani na kipato 
cha juu ili kuinua viwango vya maisha ya 
wananchi na kuondoa umasikini.

Dira ya 2050 ina shabaha tatu ambazo 
ni kuiwezesha nchi kuwa ya kipato cha 
kati ngazi ya juu, ya uchumi wa viwanda, 
ikiwa na Pato la Taifa la Dola za Marekani 
trilioni moja na wastani wa pato la mtu 
mmoja la Dola za Marekani 7,000 kwa 
mwaka.

Msingi mwingine ni kutokomeza 
umasikini uliokithiri kwa makundi yote 
na Tanzania kuwa mzalishaji mkuu wa 
chakula barani Afrika na miongoni mwa 
nchi 10 bora duniani.

Kimsingi, dira hiyo si ya serikali peke, 
bali ni mali ya kila mwananchi. Inahimi-
za ushirikiano mpana, ikitambua kuwa 
maendeleo ya kweli hujengwa kwa nguvu 
ya pamoja.

Wanawake, vijana na nguvukazi yenye 
ujuzi ni rasilimali ya kipekee yenye uwezo 
wa kuleta mabadiliko makubwa, ikion-
gozwa na mtazamo sahihi, ubunifu na 
uthubutu.

Nguvukazi hiyo itakabiliana na chan-
gamoto zozote na kutumia fursa zinazo-
jitokeza zikichagizwa na maendeleo ya 
kiteknolojia. Kwa kuweka mbele usawa 
wa kijinsia, elimu bora na uwezeshaji wa 
vijana, Tanzania itajenga jamii iliyo thabi-
ti, yenye usawa na maendeleo shirikishi. 

Katika utekelezaji wa dira, kila Mtan-
zania anawabijika kufanya kazi kwa bi-
dii, ubunifu na kutimiza wajibu wa kiraia 
kama kulipa kodi, kulinda mali za umma 
na kushiriki kwenye uamuzi wa  kijamii.

Wananchi wanapaswa kuwa walinzi 
wa amani, wawe mfano wa uadilifu na 
waendeleze mshikamano wa kitaifa. 

Vilevile, ni muhimu kuendeleza uza-
lendo kwa kufanya kazi kwa malengo na 
kujituma katika sekta mbalimbali kama 
kilimo, biashara, elimu, teknolojia na 
huduma.

Mwaka 1967 Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere alizungumzia dhana ya ku-
jitegemea kupitia falsafa yake ya Ujamaa 
na Kujitegemea katika hotuba yake ya 
‘Elimu ya Kujitegemea’ (1967) na Azimio 
la Arusha. 

Anaelezea dhana hiyo kwa upana na 
kusisitiza falsafa yake inalenga kujenga 
taifa lenye uwezo wa kujitegemea kiu-
chumi na kijamii, lenye uhuru na usa-

wa, lililo tayari kuondokana na urithi wa 
ukoloni. 

Nyerere anatetea mfumo wa elimu 
ambao uliendana na mahitaji halisi ya 
jamii, kutoa mafunzo ya kazi na kuwaan-
daa vijana kuendeleza na kutumikia nchi 
yao, mambo ambayo katika Dira ya 2050 
yamebainishwa bayana kama moja ya 
msingi katika kuitekeleza dira.

Ndiyo maana ili dira ifanikiwe, Watan-
zania wanapaswa kujenga tabia ya ku-
jitegemea kiuchumi na kijamii, kutege-
mea ujuzi na ubunifu wao badala ya 
kutegemea misaada kutoka nje. 

Hii ndiyo roho ya maendeleo jumuishi 
na endelevu ambayo Dira ya 2050 ina-
sisitiza.

Kwa upande mwingine, serikali ina 
jukumu kubwa kuratibu, kusimamia na 
kuweka mazingira bora ya utekelezaji wa 
dira. 

Kwanza, inapaswa kuhakikisha sera, 
mipango na bajeti za kitaifa zinakwenda 
sambamba na malengo ya dira.

Serikali lazima iendelee kuboresha 
miundombinu ya kiuchumi kama baraba-
ra, reli, bandari, huduma za umeme na 
mawasiliano ili kuwezesha ukuaji wa 
sekta za uzalishaji, kuondoa umasikini 
na kuboresha maisha ya wananchi kwa 
kuongeza fursa za ajira.

Mambo hayo yamebainishwa katika 
vichocheo vya kufikia malengo ya dira, 
yakiwemo mageuzi makubwa yanayoen-
delea kufanyika nchini kupitia sekta ya 
ujenzi wa miundombinu ya usafirishaji.

Aidha, kupitia sekta ya uzalishaji kwa 
kuhakikisha gharama za uzalishaji zina-
pungua na kuimarisha utendaji kazi. 

Mchumi mashuhuri, Profesa Sam-
wel Wangwe anasema Tanzania haiwezi 
kufikia uchumi jumuishi bila mageuzi 
makubwa ya kimuundo katika sekta 
muhimu kama kilimo, viwanda na usafir-
ishaji.

Profesa Wangwe anasema, “Ili kufikia 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, tuna-
paswa kuimarisha sekta ya usafirishaji na 
kuiweka Tanzania katika nafasi ya kuwa 
kitovu cha nchi zisizo na bandari. 

“Tunapaswa kuzipa kipaumbele sekta 
zinazounganisha viwanda, kuunda ajira 
na kutoa fursa za mapato ya muda mre-
fu”.

Pia, anasisitiza umuhimu wa utawala 
bora na uwajibikaji katika ngazi zote za 
serikali.

Profesa Wangwe anasema maendeleo 
jumuishi hayawezi kupatikana kama ser-
ikali za mitaa hazitaelewa wajibu zilionao 

Dira 2050 na
 utekelezaji wake
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katika kupambana na rushwa na kubore-
sha huduma kwa wananchi.

Hata hivyo, katika kutekeleza dira 
hiyo, sekta binafsi na asasi za kiraia zina 
mchango kama washirika wa maendeleo.

Ili dira ifanikiwe, serikali inapaswa ku-
endelea kuimarisha mazingira ya biashara 
na uwekezaji, huku sekta binafsi ikiweke-
za katika viwanda, kilimo cha kisasa, te-
knolojia na huduma za kijamii.

Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania 
(TPSF) na Wizara ya Uwekezaji zina juku-
mu la kuvutia wawekezaji wa ndani na wa 
nje, kuhakikisha ushindani wenye tija na 
kukuza ajira kwa vijana.

Asasi za kiraia na wadau wa maende-
leo nao wanapaswa kushiriki kutoa elimu 
ya uraia, ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
dira na kutoa sauti kwa makundi maalu-
mu kama wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu, kuhakikisha hakuna an-
ayeachwa nyuma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi 
(PPPC), David Kafulila anasisitiza kuwa 
sekta binafsi ndiyo injini ya uchumi wa 
taifa. 

Anasema biashara nyingi ndogo na za 
kati zikiwa zinamilikiwa na wanawake na 
vijana, zinapaswa kupewa nafasi kubwa 
zaidi.

“SMEs (Biashara Ndogo na za Kati) 
ni uti wa mgongo wa uchumi wetu. Ili 
kufikia uchumi wa Dola trilioni moja if-
ikapo mwaka 2050, tunapaswa kujenga 
mazingira rafiki kwa biashara zinazoon-

gozwa na wananchi kukua na kustawi,” 
anasema.

Kafulila anabainisha mafanikio 
makubwa katika sekta mbalimbali, ziki-
wemo za wachimbaji wadogo kuongeza 
mchango katika mapato ya madini kuto-
ka asilimia 20 mwaka 2021 hadi asilimia 
40 mwaka 2025.

Kwa mujibu wa Kafulila, eneo la kili-
mo cha umwagiliaji limeongezeka kutoka 
hekta 500,000 mwaka 2021 hadi hekta 
980,000 mwaka 2025, huku biashara za 
kimataifa zikiongezeka kutoka Dola za 
Marekani bilioni 17 hadi 34.

Hata hivyo, Kafulila anaweka wazi 
kuwa, Ubia baina ya Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi (PPP) si ubinafsishaji kama 
wengi wanavyodhani. 

Anasema, “PPP si ubinafsishaji; ser-
ikali inabaki mmiliki wa mali, huku sekta 
binafsi ikileta mtaji, utaalamu na tekno-
lojia…” 

Anaongeza: “Mfano mzuri ni Bandari 
ya Dar es Salaam ambako mfumo huu un-
atekelezwa kwa mafanikio na unatarajiwa 
kupanuliwa hadi Bagamoyo na Tanga”.

Dira hiyo pia ina nguzo tatu kuu am-
bazo ni pamoja na uwezo wa watu na 
maendeleo ya jamii. 

Katika hili, watu ndio moyo wa 
maendeleo. Dira ya 2050 inatambua 
kuwa maendeleo ya nchi hayawezi ku-
fikiwa bila wananchi wenye elimu, afya 
njema na ustawi wa jamii.

Kuhusu elimu, dira inasisitiza elimu 
bora, jumuishi na yenye stadi za maisha 

ili kuhakikisha kila mtoto wa Kitanzania 
anapata elimu itakayomuwezesha kush-
indana katika soko la ajira la kimataifa.

Katika sekta ya afya, serikali inaku-
sudia kutoa huduma bora za afya kwa 
wote, kuimarisha upatikanaji wa dawa, 
vifaa na miundombinu pamoja na ku-
hakikisha kila mwananchi anapata bima 
ya afya, mpango wa afya kwa wote.

Aidha, sera ya kilimo itabadilishwa ili 
kusaidia wakulima kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi kama ukame 
na mafuriko. 

Hii itasaidia kujenga uchumi unaohi-
mili misukosuko ya mazingira na kuhaki-
kisha usalama wa chakula kwa taifa.

Maendeleo endelevu hayawezi kuwe-
po bila amani na utawala bora. Nguzo hii 
katika dira inalenga kuimarisha mifumo 
ya haki, uwajibikaji wa viongozi na ushiriki 
wa wananchi katika maamuzi.

Ushiriki wa pamoja, nidhamu ya kazi 
na uadilifu ndivyo vitakavyoifanya Tanza-
nia kuwa nchi ya uchumi wa kati wa juu 
ifikapo mwaka 2050.

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 ni 
mwaliko wa kizazi cha sasa kuwekeza 
kwa ajili ya vizazi vijavyo. Ni dira inayo-
jenga matumaini ya taifa lenye uchumi 
wa kisasa, watu wenye afya na elimu 
bora, mazingira salama na utawala unao-
jali watu wake.

Kila Mtanzania anapaswa kushiriki 
kufanya dira hiyo kuwa halisi kwa kufanya 
kazi kwa uadilifu, kutumia fursa zilizopo 
na kulinda amani ya nchi.



Hongera Mhe. Rais Dkt. Samia 2025

18

1.	 MAFANIKIO YA SEKTA YA USHIRI-
KA KATIKA SERIKALI YA AWAMU 
YA SITA (2021/2022 - 2024/2025)
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tan-

zania ni Idara ya Serikali inayojitegemea 
iliyo chini ya Wizara ya Kilimo iliyoan-
zishwa kwa mujibu wa Sheria ya Vya-
ma vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 
ili kutekeleza majukumu ya Udhibiti 
na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
pamoja na Uhamasishaji wa Maendeleo 
ya sekta ya Ushirika nchini.

2.	 MAFANIKIO YA SEKTA 
	 YA USHIRIKA 

Katika kipindi cha miaka minne 
(2021/22 - 2024/25) chini ya Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Has-
san, Sekta ya Ushirika imepata mafani-
kio yafuatayo:

2.1. Kuimarika kwa utendaji wa 
vyama vya Ushirika 

Kutokana na kuimarishwa kwa usi-
mamizi, Vyama vya Ushirika vimeen-
delea kuimarika katika utekelezaji wa 
shughuli zake kama ilivyobainishwa na 
Shirika la Ukaguzi wa Vyama vya Ushiri-
ka (COASCO). 

Vyama vya Ushirika vilivyopata Hati 
safi vimeongezeka kutoka vyama 339 
mwaka 2021/22 hadi kufikia vyama 
631 Mwaka 2023/24. Aidha, Vyama 
vilivyopata Hati isiyoridhisha na ma-
oni vimepungua kutoka Vyama 1,198 
mwaka 2021/22 hadi vyama 263 mwa-
ka 2023/24 na Hati mbaya zimepungua 
kutoka vyama 2,075 mwaka 2021/22 
hadi 995 mwaka 2023/2024. Hali hii 
inaashiria kuwa utendaji wa vyama vya 
ushirika umeimarika.

2.2.	 Kuimarika kwa Vyama vya 
Ushirika wa Akiba na Mikopo 

Vyama vya Ushirika wa Akiba na 
Mikopo (SACCOS) vimeendelea kuwa-
hudumia wanachama wake kwa kuen-
delea kutoa huduma mbalimbali kama 
vile kutunza mali zinazomilikiwa na 
Vyama husika, kupokea Akiba na Amana 
za wanachama pamoja na kutoa mikopo 
yenye masharti nafuu. Hadi kufikia mwa-
ka 2024/2025, Jumla ya Mali zilizokuwa 
zikimilikiwa na SACCOS zilikuwa zime-
ongezeka kutoka Shilingi Bilioni 836.74 
kwa Mwaka 2021/2022 na kufikia Jumla 

ya Mali zenye thamani  Shilingi Trilioni 
1.46 kwa Mwaka 2024/2025 sawa na 
ongezeko la asilimia 74.48, Akiba na 
Amana za wanachama zilikuwa zime-
ongezeka kutoka Shilingi Bilioni 576.01 
mwaka 2021/2022 na kufikia Shilingi 
Trilioni 1.056  mwaka 2023/2024 sawa 
na ongezeko la asilimia 83.33. Aidha, 
Mikopo iliyotolewa kwa wanachama wa 
SACCOS ilikuwa imeongezeka kutoka 
Shilingi Bilioni 798.0 mwaka 2021 na 
kufikia Shilingi Trilioni 1.2 mwaka 2024 
sawa na ongezeko la asilimia 52.75. 

2.3. Kuimarika kwa Matumizi ya 
Mifumo rasmi ya Masoko ya Mazao ya 
Wakulima

Wakulima wameendelea kukusan-
ya na kuuza mazao yao kupitia mifumo 
rasmi ya masoko inayotumika katika 
Vyama vya Ushirika. Kuongezeka kwa 
mauzo kupitia Mifumo rasmi ya Ushiri-
ka kumesababisha mazao yanayouzwa 
kuongezeka na bei za mazao kupan-
da. Hadi kufikia Februari, 2025, jumla 
ya tani 2,225,397.56 zenye thamani 
ya Shilingi Trilioni 4.2 zilikusanywa na 
kuuzwa kupitia mfumo rasmi wa Ush-
irika ukilinganisha na Tani 591,268.122 
zilizouzwa kwa thamani ya Shilingi Trili-
oni 1.1 mwaka 2021/2022.  

2.4. Kuongezeka kwa Upatikanaji 
na Usambazaji wa pembejeo za kilimo 
kupitia Vyama vya Ushirika

Thamani ya pembejeo za kilimo 
zilizonunuliwa na kusambazwa kupi-
tia Vyama vya Ushirika imeongeze-
ka kufikia Shilingi 685,900,000,495 

msimu wa 2024/25 ikilinganishwa na 
pembejeo zenye thamani ya Shilin-
gi 194,167,853,651.40 kwa msimu 
2021/2022. Pembejeo zilizonunuliwa na 
kusambazwa kwa wakulima ni mbolea, 
viuatilifu (dawa), vifungashio, mbegu 
na miche kwa ajili ya mazao ya kahawa, 
pamba, korosho, tumbaku, ufuta, alizeti, 
mahindi na mpunga.

2.5.	 Ongezeko la viwanda vinavy-
omilikiwa na Vyama vya Ushirika

Hadi kufikia mwaka 2024/25, jumla 
ya viwanda vinamilikiwa na Vyama vya 
Ushirika vimefikia 331 ukilinganisha na 
viwanda 267 mwaka 2021/2022. Shu-
ghuli zinazofanywa na viwanda hivi ni 
uchambuaji wa pamba, ukoboaji wa 
mpunga, kahawa na mahindi, usindi-
kaji wa maziwa, ukamuaji wa mafuta 
ya pamba, alizeti, karanga na ufuta, na 
ubanguaji wa korosho.

2.6.	 Kuongezeka kwa ajira katika 
Vyama vya Ushirika 

Kuimarika kwa Vyama vya Ushirika 
kumefanikisha kuongezeka kwa wana-
nchi walioajiriwa katika vyama hivyo ku-
fikia 155,106 mwaka 2024/2025 ikilin-
ganishwa na wananchi 100,100 waliopata 
ajira katika vyama mwaka 2020/21, ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 55.1.

2.7.	 Kuongezeka kwa matumizi 
ya TEHAMA katika uendeshaji wa 
shughuli za Ushirika na matumizi ya 
mizani ya kidijitali

2.7.1.	 Kuanzisha Mfumo wa Kidijitali 
wa Usimamizi wa Vyama

Awamu ya Sita ilivyochangia
mageuzi katika sekta ya Ushirika

 Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akipokea Tuzo kwa kutambua mchango wake 
muhimu katika Maendeleo ya Ushirika nchini. Tuzo hiyo ilikabidhiwa na Waziri wa 

Kilimo, Mhe. Hussein Bashe kwenye uzinduzi wa Benki ya Ushirika

JAMHURI YA 
MUUNGANO 
WA TANZANIA

TUME YA MAENDELEO
YA USHIRIKA TANZANIA
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Katika kuimarisha usimamizi wa Vya-
ma vya Ushirika kwa njia ya TEHAMA, 
Tume imeanzisha Mfumo wa Usimamizi 
wa Vyama vya Ushirika (MUVU) ambao 
umeunganishwa na Mifumo ya Taasisi 11  
ambayo ni Mfumo Mkuu Unganishi wa 
Serikali (GovESB), Mfumo wa Usimamizi 
wa Rasilimali (ERMS), Mfumo wa Uku-
sanyaji wa Malipo ya Serikali Kielektron-
iki (GePG), Mfumo wa Wizara ya Kilimo 
(e-Kilimo), Mfumo wa Mizani ya kidig-
itali (Mkulima Hub),  Mfumo wa Mfuko 
wa Bima ya Afya (NHIF), Mfumo wa Bodi 
ya Sukari (CANGROWERS-MIS), Mfumo 
wa ELCT ND SACCOS, Mfumo wa SCULT 
(SOMA), Mfumo wa Baraza la Uweze-
shaji Wananchi Kiuchumi (NEMIS), Mfu-
mo wa Kutuma Jumbe wa eGA (mGov), 
Mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA). Aidha, mpaka sasa Vyama 
6,855 vimesajiliwa kwenye MUVU am-
bapo Vyama vya msingi ni 6,292, Vyama 
vya upili ni 76, vyama vya awali  ni 486 na 
shirikisho ni kimoja (1).

2.7.2.	 Kuimarika kwa matumizi ya 
Mizani za Kidijitali

Katika kuimarisha matumizi ya miza-
ni za kidijitali katika ununuzi wa mazao 
ya wakulima msimu wa 2024/2025, hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2025 jumla ya 
Mizani za Kidijitali 4,634 kati ya 6,184 
iliyokuwa imepangwa kununuliwa ikiwa 
na thamani ya Shilingi Bilioni 15.16, ili-
nunuliwa na kusambazwa kwenye Vya-
ma vya Ushirika Vya Ushirika vya Msingi 
(AMCOS) 1,661 ikilinganishwa na msimu 
wa 2023/2024 ambapo Vyama vya Ush-
irika vilikuwa na mizani za kidijitali 1,178. 
Mizani hiyo inatumika na AMCOS zin-
azojishughulisha na mazao ya kahawa, 
korosho, ufuta, soya, mbaazi, kakao na 
tumbaku katika Mikoa ya Kagera, Lin-
di, Mbeya, Tabora, Mtwara, Ruvuma na 
Pwani. 

2.8.	 Kuimarisha Uwekezaji wa 
mali za Ushirika katika uzalishaji

Katika mwaka 2024/25, Tume 
imeendelea kusimamia Vyama vya Ush-
irika kutambua na kuthaminisha mali za 
kudumu za Vyama ambazo zilikuwa zi-
mechukuliwa na kutumika nje ya utara-
tibu. Hadi kufikia Februari 2025, jumla 
ya Vyama vya Ushirika 673 vimetambua, 
kuthaminisha na kuingiza mali 4,348 
kwenye Mfumo wa MUVU, zenye thama-
ni ya soko ya Shilingi 1,318,807,288,055. 
Aidha, kwa sasa zoezi la utambuzi na 
uthaminishaji wa mali za kudumu za 
Vyama vya Ushirika linaendelea kurat-
ibiwa kupitia Shirikisho la Vyama vya 
Ushirika Tanzania (TFC) na kutekelezwa 
na Kampuni ya World Map International. 

2.9.	 Kuanzishwa kwa Benki ya 
Ushirika 

Benki ya Ushirika Tanzania ilianzish-
wa kwa kuunganisha iliyokuwa Benki 
ya Ushirika Mkoa wa Kilimanjaro Ltd 
(KCBL) pamoja na Benki ya Wanan-
chi Tandahimba Ltd (TACOBA). Benki 
hii ilisajiliwa mnamo 26 Mei, 2024 na 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na kupe-
wa leseni ya uendeshaji wa biashara za 
mabenki kutoka kwa Gavana wa Ben-
ki Kuu ya Tanzania mnamo  4 Oktoba 
2024. Benki ya Ushirika ilizinduliwa na 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan, Aprili 
28, 2025 na imeanza na matawi manne 
(4) (tawi la Dodoma, Kilimanjaro, Tabora 
na Tandahimba) na inamilikiwa na Vya-
ma vya Ushirika kwa asilimia 51 kama 
wawekezaji wakuu. Uwekezaji wa hisa 
katika benki umeongezeka kutoka bili-
oni 15.7 2022/2023 hadi kufikia bilioni 
39.4 mwaka 2024/2025. Kuanzishwa 
kwa Benki ya Taifa ya Ushirika kutavi-
wezesha Vyama vya Ushirika kufanya bi-
ashara, kupata mikopo yenye riba nafuu 
na kuviwezesha kujiendesha kibiashara 
na kuwalinda wanaushirika wakiwemo 
wakulima, kutokunyonywa na taasisi za 
fedha zinazotoa mikopo yenye riba kub-
wa.

2.10.	 Tume imeboresha Sheria ya 
Ushirika 

Tume imeboresha Sheria ya Vya-

ma vya Ushirika Na 6 ya Mwaka 2013 
kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali, Na. 1 ya Mwaka 2025.  Kwa 
kuzingatia marekebisho tajwa, Sheria ya 
Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 
inatarajiwa kuimarisha usimamizi na ud-
hibiti wa vyama vya ushirika, pamoja na 
kuvisaidia vyama kujiendesha kibiashara 
na kukidhi matakwa ya uanzishwaji wa 
Benki ya Ushirika.

2.11.	 Kuimarika kwa Taswira 
Chanya ya Ushirika

Kutokana na mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika utekelezaji wa 
vipaumbele vya Sekta ya Ushirika, tas-
wira ya Ushirika imeendelea kuimarika. 
Mafanikio ya Ushirika yaliyopatikana 
na kutangazwa kwa umma ni pamoja 
na kuanzishwa kwa Benki ya Ushirika, 
kuanzishwa kwa Mfumo wa Kidijitali 
wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
(MUVU), Matumizi ya Mizani za Kidiji-
tali katika mauzo ya mazao ya wakuli-
ma, Uwazi katika Minada ya mazao ya 
wakulima, Ongezeko la bei ya mazao 
yaliyouzwa kupitia Ushirika; Tumbaku, 
Korosho, Pamba, Kahawa, Ufuta, Kakao, 
Mkonge, Chai, Mbaazi, Soya, Dengu na 
Miwa. Wananchi wengi wameendelea 
kujiunga kwenye Vyama vya Ushiri-
ka ili kupata nguvu ya pamoja ya soko 
la mazao yao na kuongeza kuimarisha 
uchumi wao na Taifa kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Kamisheni, Menejimenti na Watumishi wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika tunakupongeza kwa kuchaguliwa 

kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
“Kazi na Utu, Tunasonga Mbele”

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

PONGEZI
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, Mkurugenzi 
Mkuu, Menejimenti, pamoja na watumishi wote 
wa Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo Maalum ya 
Kiuchumi Tanzania (TISEZA), tunapenda kutoa 
salamu za pongezi kwa Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa kwa kishindo 
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Awamu ya Sita pamoja na Mheshimiwa Balozi Dkt. 
Emmanuel John Nchimbi kuwa Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

TISEZA tunatambua kwa heshima kubwa 
dhamira, ujasiri na uongozi bora wa Mheshimiwa 
Rais katika kuendeleza dira ya maendeleo ya taifa 
letu kupitia sera imara za kiuchumi, maboresho 
ya mazingira ya biashara na uwekezaji, pamoja 
na kuimarisha ustawi wa wananchi. Kuchaguliwa 
kwako ni uthibitisho wa imani kubwa ya Watanzania 
katika maono yako ya kuijenga Tanzania yenye 
uchumi shindani, jumuishi na endelevu.

Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo Maalum 
ya Kiuchumi tunakiri na kupongeza juhudi zako 
katika kukuza sekta ya uwekezaji, kuimarisha 
miundombinu ya kiuchumi, na kuhimiza ushirikiano 
wa sekta binafsi na umma katika kuharakisha 
maendeleo. Uongozi wako umekuwa chachu ya 

matumaini, uthubutu na mabadiliko chanya katika 
nyanja mbalimbali za kiuchumi na kijamii.

Kwa heshima, TISEZA tunaahidi kuendelea kuwa 
mshirika madhubuti wa Serikali yako Tukufu katika 
utekelezaji wa dira ya maendeleo ya taifa, kupitia 
uboreshaji wa maeneo maalum ya kiuchumi na 
kuvutia wawekezaji wa ndani na nje. Tunakusudia 
kuunga mkono jitihada zako kwa vitendo katika 
kujenga Tanzania yenye uchumi wa viwanda, fursa 
sawa, na ustawi wa wote.

Tunakuombea afya njema, hekima, na uongozi 
wenye baraka ili uendelee kuiongoza nchi yetu kwa 
amani, umoja, na mafanikio makubwa zaidi.

Imetolewa na:
Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi Tanzania (TISEZA)
Makao Makuu
S. L. P. 938
Jengo la Golden Jubilee,
Ghorofa ya Kwanza, Mtaa wa Ohio,
Dar es Salaam.
Barua pepe: info@tiseza.go.tz
Simu: +255 734 989 470
Tovuti: www.tiseza.go.tz

SALAMU KUTOKA MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA
MAENEO MAALUM YA KIUCHUMI (TISEZA)
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni

Mkurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 

tunaungana na Watanzania wote kukupongeza 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuchaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 
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Uapisho wa Rais na Makamu
wa Rais katika picha
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Tunakuahidi Ushirikiano wakati wote wa Uongozi wako

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA TAIFA YA TAKWIMU

#KAZI NA UTU. TUNASONGA MBELE
TAKWIMU KWA MIPANGO JUMUISHI NA MAENDELEO ENDELEVU

SALAMU ZA PONGEZI

Imetolewa na Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Ofisi ya Taifa ya Takwimu

nbs.tanzania NBSTanzaniaNationalBureauofStatistcs

Menejimenti na Watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu wanaungana na 
Watanzania wote kumpongeza Mhe. Dkt.Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Makamu wake 
Mhe. Dkt. Emmanuel John Nchimbi kwa kuchaguliwa kwa kishindo 

kwenye Uchaguzi Mkuu  wa Oktoba 2025 ili kuendelea kuiongoza nchi yetu.
NBS itaendelea kushirikiana na Wizara, Taasisi za Serikali na 

wadau wengine wa maendeleo kwa kufanya Sensa na Tafiti mbalimbali 
zaKiuchumi, Kijamii na za Mazingira ili kupata Takwimu na viashiria muhimu 

kwa ajili ya kupanga, kupima, kufuatilia na kufanya tathmini ya Programu 
za Maendeleo nchini ikiwemo Dira ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2050, 
Dira ya Afrika Mashariki ya Mwaka 2050, Dira ya Afrika ya Mwaka 2063 na 

Maendeleo Endelevu ya Dunia ya Mwaka 2030.
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Tunawapongeza kwa dhati wabunge wote 
waliochaguliwa na kuteuliwa kuingia katika Bunge la 13 la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ushindi wenu ni matokeo ya imani 
kubwa ya wananchi waliowaamini kuwa mna uwezo wa kuwasemea, 

kuwatetea na kusukuma mbele masuala ya maendeleo ya taifa 
letu.Huu ni wakati wa kutimiza ahadi, kudumisha umoja na 

kuonesha uzalendo katika utumishi wa umma.
Wananchi wanawategemea kama sauti yao ndani ya Bunge. 

Wanawategemea muwe sauti ya ukweli, uwajibikaji na ubunifu.
Wana imani kuwa mtatumia fursa hii kujadili hoja zenye kujenga, 

kupitisha sheria zenye manufaa kwa wote, na kusimamia
utekelezaji wa sera za maendeleo kwa uadilifu.

Tunawakumbusha kuwa Bunge ni mhimili 
muhimu wa demokrasia hivyo, mshikamano wenu na 
moyo wa ushirikiano na Serikali utasaidia kuendeleza 
Tanzania yenye amani, umoja na ustawi. Kwa niaba ya 

Watanzania wote, tunawatakia kila la heri katika majukumu
yenu mapya na mtangulize maslahi ya taifa. Hongera sana, 

Waheshimiwa Wabunge wa Bunge la 13. 

Salamu za

kwa Bunge la 13
PONGEZI
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Tunakuahidi Ushirikiano wakati wote wa Uongozi wako

Kwa heshima na taadhima, kwa niaba 
ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na 
Watumishi wote wa Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali (TSN), napenda kumpongeza kwa 
dhati Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
ushindi wake mkubwa baada ya kuchaguliwa 
tena kuendelea kuongoza taifa letu katika 
kipindi cha pili.

Mhe. Rais, katika kipindi cha miaka minne 
ya uongozi wako thabiti, Serikali ya Awamu 
ya Sita imekuwa bega kwa bega na TSN 
katika kila hatua ya kujenga taasisi imara, 
ya kisasa na yenye mchango mkubwa katika 
maendeleo ya taifa.

Uongozi wako wenye maono umewezesha 
kampuni yetu kupiga hatua kubwa 
katika maeneo ya ubunifu, uboreshaji wa 
miundombinu, na kuimarika kwa huduma za 
habari na mawasiliano kwa wananchi.

Kupitia uongozi wako, Serikali imewezesha 
utekelezaji wa miradi mikubwa kama ujenzi 
wa kiwanda cha uchapaji wa kibiashara 
cha TSN, ajira mpya kwa watumishi wenye 
weledi, na uwekezaji katika teknolojia ya 

kisasa ya uchapaji na usambazaji wa habari.
Hatua hizi zimeiwezesha TSN kuwa 

chombo cha habari kinachotambulika si 
tu nchini, bali pia katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na kimataifa.

Tunashukuru kwa imani uliyoonesha 
kwa TSN na kwa dhamira yako ya dhati ya 
kuiimarisha tasnia ya habari nchini. Kwa 
niaba ya timu yote ya TSN, nakuhakikishia 
kuwa katika kipindi hiki kipya cha uongozi 
wako, tutaendelea kufanya kazi kwa 
ufanisi, weledi na ubunifu mkubwa zaidi, 
tukihakikisha tunakuwa daraja imara kati 
ya serikali na wananchi katika kuelimisha, 
kuhabarisha na kuhamasisha maendeleo ya 
taifa.

Hongera sana Mhe. Rais kwa ushindi 
wako. Mungu aendelee kukuongoza katika 
kulijenga taifa letu.

Imetolewa na:
Asha Dachi
Mkurugenzi Mtendaji, Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali (TSN).

Salamu za
Pongezi
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Hongera Mhe. Rais Dkt. Samia 2025

- Na Mwandishi Maalumu -

Kampuni ya Magazeti ya Serikali 
(TSN) ilianzishwa mwaka 1930 waka-
ti wa utawala wa kikoloni kwa lengo la 
kuchapisha na kusambaza taarifa rasmi 
za serikali kwa umma.

Kampuni hii kongwe imekuwa chom-
bo kikuu cha serikali katika kutoa habari 
kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza 
kupitia magazeti yake ya Daily News, 
Sunday News, Daily News – EAC Edition, 
HabariLEO, HabariLEO Afrika Mashariki 
na SpotiLeo. 

Kwa sasa TSN imepanua huduma 
zake hadi uchapaji wa kibiashara, matan-
gazo na usambazaji wa habari kwa njia za 
kidijitali kupitia tovuti na mitandao ya 
kijamii kama Facebook, X, Instagram na 
YouTube.

TSN imeendelea kung’ara katika 
soko la habari ndani na nje ya Tanzania 
kutokana na mikakati madhubuti chini 
ya Bodi ya Wakurugenzi inayoongozwa 
na IGP mstaafu, Said Mwema na Mene-
jimenti chini ya Mkurugenzi Mtendaji, 
Asha Dachi. 

Mafanikio haya yametokana na juhudi 
za Serikali kuimarisha kampuni kupitia 
miradi mbalimbali kama Uchapaji Kib-
iashara, Utengenezaji wa Vipindi Maalu-
mu, Matangazo ya magazetini na mtan-
daoni, Ushauri wa Kitaalamu wa Habari, 
Majukwaa ya Biashara, Maktaba ya Kidig-
itali na Ushirikiano na wadau.

Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan 
imewezesha utekelezaji wa mradi mkub-
wa wa ujenzi wa kiwanda cha uchapaji 

mawasiliano kazini.
Aidha, kupitia Majukwaa ya Biasha-

ra, TSN imekuwa ikikutanisha wadau 
wa sekta mbalimbali kujadili fursa za 
uwekezaji na biashara, yakihusisha 
washiriki 1,000 hadi 1,500 kutoka sekta 
binafsi, taasisi za umma na watunga sera. 

Vilevile, Maktaba ya Kidijitali ya TSN 
imehifadhi picha na kumbukumbu 
muhimu za kihistoria, ikiwemo za vion-
gozi, harakati za ukombozi na matukio 
muhimu kabla na baada ya Uhuru.

Kwa ushirikiano wa Serikali, TSN 
imeongeza idadi ya watumishi wenye 
taaluma mbalimbali, hatua iliyoimarisha 
utendaji kazi na upashanaji wa habari 
kati ya serikali na wananchi. Hivi sasa 
kampuni ina waandishi katika kila mkoa, 
jambo linalorahisisha upatikanaji wa ta-
arifa kutoka maeneo yote ya nchi.

TSN imeendelea kutumia vyombo 
vyake kuelimisha na kushirikisha wanan-
chi katika miradi ya maendeleo, ikiwemo 
programu maalumu ya kurekodi historia 
ya viongozi wastaafu kwa kwa mahojiano 
maalumu. 

Viongozi kumi (10) wamehojiwa, aki-
wemo Rais mstaafu wa Zanzibar, Amani 
Karume, Makamu wa Rais mstaafu, Dk. 
Mohammed Ghalib Bilal, Waziri Mkuu 
mstaafu, Cleopa Msuya (marehemu), 
Balozi Seif Ali Iddi, Spika mstaafu, Anne 
Makinda, Getrude Mongella na Pius 
Msekwa. Taarifa hizi zimehifadhiwa kati-
ka kanzidata ya TSN kama kumbukumbu 
muhimu za taifa.

Aidha, TSN kupitia HabariLEO na 
Daily News imechapisha mfululizo wa 
makala kuhusu maboresho ya mfumo wa 
kodi chini ya Tume ya Rais inayoongoz-
wa na Ombeni Sefue, ikiwa ni sehemu 
ya juhudi za Rais Samia za kuimarisha 
mazingira rafiki ya kodi kwa wafanya-
biashara. Kupitia makala hizo, wananchi 
walitoa maoni yao kwa Serikali.

Aidha, kupitia makala maalumu, TSN 
inaendelea kutangaza vivutio vya utalii 
na fursa mbalimbali za kiuchumi nchini, 
ikiunga mkono juhudi za Serikali kukuza 
utalii wa ndani.

Magazeti ya TSN yamekuwa chombo 
muhimu katika kutangaza miradi mikub-
wa ya kimkakati ya Serikali ya Awamu ya 
Sita na kueleza mafanikio ya utekelezaji 
wa Dira ya Maendeleo 2025 pamoja na 
maandalizi ya Dira 2050.

Kampuni pia ilikuwa mstari wa mbele 
katika kuelimisha umma kuhusu ucha-
guzi, uraia na umuhimu wa ushiriki katika 
kupiga kura, jambo lililochangia hamasa.

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa Okto-
ba 29, 2025, TSN imeendelea kutumia 
vyombo vyake kuimarisha umoja wa 
kitaifa kwa kuchapisha habari zinazo-
himiza amani, maridhiano na ushirikiano 
wa wananchi katika kujenga taifa lenye 
maendeleo endelevu chini ya uongozi 
thabiti wa Rais Dk Samia  Suluhu Hassan.

Ijue Kampuni ya 
Magazeti ya Serikali 

(TSN) inavyopaa 
katika soko la habari

wa kibiashara (Commercial Printing), 
kinachotarajiwa kuwa cha kisasa zaidi 
barani Afrika. 

Mradi huu utakapokamilika utarahi-
sisha uchapaji wa magazeti, vitabu, ma-
jarida, vipeperushi, mabango na nyaraka 
za serikali na binafsi kwa ubora wa juu, 
hivyo kuifanya TSN kuwa kitovu cha 
uchapaji wa kitaifa na kimataifa.

Mbali na uchapaji, TSN inatoa hudu-
ma za ushauri wa kitaalamu kwa taasisi 
za umma na binafsi kuhusu mawasilia-
no na uhusiano kwa umma. 

Huduma hii inajumuisha utengene-
zaji wa vipindi vya elimu kwa umma, 
makala, sera na mikakati ya mawasilia-
no, ili kusaidia taasisi kuwa na mifumo 
rasmi na kupunguza changamoto za 

Ms Asha Dachi
Mkurugenzi Mtendaji - TSN
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“Kampuni ya Magazeti ya Serikali”

Bidhaa na 
Huduma Zetu

Magazeti 
na Majarida

Uchapishaji
wa Kibiashara

Epaper Gazeti Ushauri wa 
Vyombo vya Habari

Matangazo

Huduma Maalum 
za Vyombo vya Habari

Jukwaa la
 Biashara

Maktaba ya Kidigitali 
na Upigaji Picha 
wa Kibiashara

KATALOGI YA 
BIASHARA

 la Mtandaoni

KWA NINI UTUCHAGUE SISI?

1. Chombo cha habari cha serikali.
2. Uzoefu wa miaka 90.
3. Huduma zisizo na usumbufu na uwasilishaji kwa wakati.

Sisi ni Magwiji wa 
Uchapishaji.

Managing Director:  0786 467 133
Business Development Director:  0765 288 798
Sales & distribution Manager:  0653 912  475
Marketing & Promotion Manager: c0754 492 310
Printing Unit Manager: 0745 599 029

Mkurugenzi Mtendaji: Asha Dachi - 0786 46 71 33
Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara: Soter Salema - 0765 288 798
Meneja wa Mauzo na Usambazaji: Jonathan Manhe - 0653 912 475
Meneja wa Masoko na Utangazaji wa Bidhaa - Felix Mushi: 0754 492 310
Meneja wa Kitengo cha Uchapaji - Selemani Mwaitenga: 0745 599 029
Meneja wa Lugha za Kigeni: Christopher Majaliwa - 0714 071 525
Mkuu wa Kitengo cha Matangazo: John Koyi - 0713 598 567
Kaimu Msanifu Mkuu: Stella Nyeminohi - 0713 525 127
Msanifu Mwandamizi: Kiteja N. Mayunga - 0655 111 727
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