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Hotuba ya Mhe. Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan Bungeni

Mwelekeo wa 
Serikali ya Rais 
Samia kujenga 
Taifa jumuishi, 
linalojitegemea
Na Anastazia Anyimike

SERIKALI ya Awamu ya Sita kipindi cha 
pili chini ya Rais Samia Suluhu Hassan 
imeweka bayana mwelekeo wake wa 

kuendeleza ukuaji wa uchumi kwa manufaa 
ya Watanzania wote ikienda sambamba na 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050 (Dira 2050).

Dhamira kuu ni kujenga taifa jumuishi, 
lenye ustawi, haki na linalojitegemea 
kiuchumi.

Katika mkakati huo, serikali imelenga 
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi kutoka 
asilimia 5.6 ya sasa hadi zaidi ya asilimia saba 
ifikapo mwaka 2030, hatua itakayoboresha 
huduma za kijamii na kuimarishwa kwa 
miundombinu wezeshi ya kiuchumi na 
kuimarisha ustawi wa wananchi.

Katika kufikia azma hiyo, serikali imeweka 
mikakati ya kuwekeza zaidi kwenye sekta 
zinazoajiri watu wengi zikiwamo kilimo, utalii, 
viwanda, ujenzi na madini.

Akizindua Bunge la 13 Novemba mwaka 
jana jijini Dodoma, Rais Samia anasema 
mwelekeo wa serikali ni kukua kwa pamoja 
kwa uchumi unaogusa maisha ya mtu mmoja 
mmoja na uchumi jumla.

Anasema katika kufikia azma hiyo, 
serikali itaimarisha masoko ya mitaji kwa 
kuhamasisha uwekezaji wa ndani, pamoja na 
kutumia rasilimali kama madini kudhamini 
mikopo ya uwekezaji badala ya kuweka mzigo 
mkubwa kwenye Deni la Taifa.

Rais Samia anasema kwa kutambua kuwa 
sekta binafsi hasa za ndani ni nguzo muhimu 
katika ukuzaji wa uchumi, serikali itaboresha 
zaidi mazingira ya biashara kwa kukamilisha 
utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara (MKUMBI) na 
mapendekezo ya Tume ya Kuboresha Mifumo 
ya Kodi.

Pia itaweka nguvu kudhibiti mfumuko wa 
bei, kutoa motisha kwa viwanda vya ndani, 
kuongeza vivutio vya kikodi na visivyo vya 
uwekezaji kwa vijana.

Rais Samia anasema mwelekeo wa serikali 
ni kuwa na wawekezaji vijana ifikapo mwaka 
2030 watakaozalisha ajira za wenzao ili kufikia 
lengo la serikali za kuzalisha ajira milioni 8.5 
katika sekta mbalimbali.

Anasema katika kufikisha hilo, serikali 
itahamasisha vijana na wamiliki wa biashara 
ndogo kupata elimu ya biashara na kujisajili 
katika mfumo wa manunuzi wa serikali na 
kuja na programu maalumu za mafunzo 
ya ufundi zitakazounganishwa na miradi 
mikubwa ya kimkakati kama Reli ya Kisasa 
(SGR), bandari, uchumi wa buluu, madini na 
gesi na kuboresha mikopo ya asilimia 10.

Uwezeshaji wa wanawake na 
wafanyabiashara wadogo
Aidha, Rais Samia anasema kwa kushirikiana 
na sekta binafsi na wadau wa maendeleo, 
serikali itahamasisha ufadhili wa biashara za 
wanawake wanaofanya kazi kwenye masoko 
na kuratibu mifuko ya uwezeshaji wananchi 
kiuchumi ili wakopesheke.

Pia itaboresha miundombinu ya masoko, 
mifumo wa majisafi na majitaka, huduma 
za afya na vituo vya kutunza watoto kwenye 
masoko ili wafanyabiashara wanawake 
wafanye shughuli zao katika mazingira salama 
na yenye tija.

Anasema serikali pia italipa kipaumbele 
suala la utengaji wa maeneo ya biashara 
kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati ili 
kuwarasimisha na kuwaingiza kikamilifu 
katika mfumo rasmi wa uchumi.

Huduma za kijamii
Rais Samia anasema serikali imejipanga 
kufikia asilimia 100 ya upatikanaji wa majisafi, 
salama na ya uhakika na kuongeza nguvu ya 
kuyafikia maeneo ambayo upatikanaji wa maji 
bado ni changamoto.

Pia inakwenda kukamilisha ujenzi wa Gridi 
ya Taifa ya Maji na kuendelea na ukamilishaji 
wa miradi ya maji na ujenzi wa mabwawa 
makubwa ya maji.

Kwa upande wa sekta ya afya, Rais Samia 
anasema mbali na Mpango wa Bima ya Afya 
kwa Wote, mwelekeo ni kuwekeza zaidi katika 
kinga, kuongeza ajira za watumishi wa afya 
na kukamilisha hospitali, vituo vya afya na 
zahanati.

Serikali pia itaendelea kuboresha huduma 
za kibingwa na uwezo wa vitanda katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili ili iwe tumaini 
la nchi za Afrika Mashariki, sambamba na 
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kuimarisha huduma za kibingwa katika 
hospitali za rufaa za mikoa na kanda 
zitaongezewa uwezo ili kupunguza rufaa nje 
ya mikoa.

Anasema serikali pia itajielekeza katika 
kuongeza uwezo wa uzalishaji wa dawa na 
vifaatiba, na vitendanishi ili kupunguza 
utegemezi wa kuagiza nje na utafiti wa dawa 
asili.

Katika elimu, anasema mkazo utawekwa 
kwenye masomo ya Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hisabati (STEM), kuongeza 
mikopo ya elimu ya juu na kuhakikisha kila 
wilaya ina chuo cha ufundi stadi (VETA) 
chenye vifaa vya kisasa.

Pia miundombinu kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu nayo itapewa kipaumbele 
ili kutekeleza programu ya elimu jumuishi.

Sekta za uzalishaji
Rais Samia anasema serikali imejipanga 
kuongeza kasi ya ukuaji wa sekta ya kilimo 
kutoka asilimia nne hadi 10 ifikapo mwaka 
2030 kwa kuimarisha kilimo cha umwagiliaji 
kwa kuongeza ekari milioni tano kutoka ekari 
milioni 3.4 za sasa.

Pia kuongeza matumizi ya pembejeo na 
teknolojia kwa kuanzisha vituo vya ukodeshaji 
zana za kilimo za kisasa.

Rais Samia anasema serikali pia imekusudia 
kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa 
wazalishaji wakubwa wa mahindi, mchele, 
mbogamboga barani Afrika na kuongeza 
uzalishaji wa sukari na mafuta ya kula.

Pia ikisimamia kwa karibu mazao ya 
kimkakati kama chai, kahawa, parachichi na 
pamba yakisimamiwa kwa karibu zaidi.

Katika sekta ya ufugaji, anasema lengo ni 
kuongeza maeneo yaliyopimwa kwa ufugaji 
hadi ekari milioni sita kutoka ekari milioni 
3.5, kuboresha chanjo na utambuzi wa mifugo 
na kosafu za mifugo katika kuyafikia masoko 
ya kimataifa.

Kwa upande wa uvuvi, serikali italipa 
kipaumbele suala la maendeleo ya uchumi wa 
buluu, sekta ya uvuvi na kilimo cha kisasa cha 
mazao ya baharini.

Itakamilisha bandari ya kisasa ya 
uvuvi ya Kilwa na kujenga ya Bagamoyo 
itakayofungamanishwa na kongani ya viwanda 
vya samaki na kuendelea na utoaji wa mikopo 
kwa wavuvi.

Katika viwanda, Rais Samia anasema 
mwelekeo ni kuongeza ukuaji wa sekta hadi 
asilimia 9 kutoka asilimia 4.8 ifikapo 2030.

Pia kulifanya taifa linalojitegemea kwa 
kuwa na viwanda vitakavyolisha viwanda 
vingine kwa malighafi na vipuri na 
vinavyozalisha bidhaa zinazohitajika kwenye 
masoko ya kikanda.

Rais Samia anasema pia kongani za 

viwanda zitaanzishwa katika kila wilaya ili 
kuongeza thamani ya mazao na madini.

Sekta ya madini
Rais Samia anasema mkakati wa serikali ni 
kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha biashara ya 
madini yote Afrika Mashariki na Kati ifikapo 
mwaka 2030 na kuongeza umakini katika 
kusimamia uwekezaji wa madini ya kimkakati.

Pia kutenga maeneo maalumu kwa 
wachimbaji wadogo na kuwapatia mitaji 
na mitambo ya uchorongaji na kuendelea 
kununua dhahabu ili kuimarisha soko na 
kupunguza utoroshaji wa madini, na serikali 
itaanzisha Mfuko wa Wakfu wa Madini kwa 
manufaa ya vizazi vijavyo.

Rais Samia anasema serikali imelenga 
kufikia watalii wa ndani na nje milioni nane 
ifikapo mwaka 2030 kwa kuboresha vivutio 
na kuunganisha bidhaa za utalii ili kuongeza 
muda wa kukaa kwa watalii.

Sekta wezeshi
Serikali imebainisha itaendelea kuimarisha 
miundombinu wezeshi ya umeme, bandari, 
reli na barabara.

Rais Samia anasema kwa sekta ya nishati, 
serikali imelenga kuzalisha megawati 8,000 
ifikapo 2030, kupanua Gridi ya Taifa ya 
Umeme na kuimarisha usalama wa mafuta.

Pia inaweka kupaumbele cha kutekeleza 
mkakati wa nishati safi ya kupikia ili ufikie 
asilimia 80 ya watumiaji ifikapo mwaka 2034.

Anasema serikali itaendelea kuwekeza 
katika SGR, barabara, madaraja, bandari 
na viwanja vya ndege ili kujenga mfumo 
fungamanishi wa usafiri na usafirishaji.

Pia maboresho ya bandari na kuimarisha 
Kampuni ya Ndege Tanzania ni sehemu ya 
mkakati wa kuifanya Tanzania kuwa kitovu 
cha utalii, biashara na usafiri kikanda.

Sekta ya TEHAMA
Rais Samia anasema serikali itaongeza 
uwekezaji katika TEHAMA ili mifumo ya 
serikali isomane na kuboresha utoaji huduma, 
sambamba na kujenga Chuo cha Teknolojia 
ya Kidijitali ili kuwajengea vijana uwezo wa 
kushindana kimataifa.

Utamaduni na Michezo
Anasema serikali itaendeleza Kiswahili kama 
bidhaa ya kimataifa, kukuza sanaa, filamu na 
muziki, na kuwekeza katika michezo kama 
sekta ya kiuchumi ikiwamo maandalizi ya 
mashindano ya AFCON 2027.

Utawala bora na ushirikiano wa 
kimataifa
Rais Samia anasema serikali itaendelea 
kupambana na rushwa, kuboresha utumishi 
wa umma na kuimarisha mashirika ya umma 
ili yawe na tija.

Pia ushirikiano na Mahakama 
utaimarishwa kuhakikisha haki inapatikana 
kwa wakati pamoja na kutafsiri sheria kwa 
Lugha ya Kiswahili.

Kwa upande wa sera ya nje, anasema 
Tanzania itaendelea kufuata misingi ya 
kutofungamana na upande wowote, kupanua 
fursa za kiuchumi na kulinda heshima na 
uhuru wa taifa.

Anasema pia vyombo vya ulinzi na 
usalama vitaimarishwa ili kulinda mipaka ya 
nchi, raia na mali zao.

Kwa ujumla, mwelekeo wa Serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ni kujenga uchumi 
shindani, jumuishi na unaojitegemea.

Rais Samia anasema mwisho wa Awamu 
ya Sita hautapimwa tu kwa miradi mikubwa 
ya maendeleo, bali pia kwa tabasamu la utu 
na ustawi litakaloonekana katika maisha ya 
Watanzania.

Katika 
viwanda, Rais 

Samia anasema 
mwelekeo 

ni kuongeza 
ukuaji wa sekta 

hadi

kutoka
ifikapo

2030
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 Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, 
Uratibu Na Wenye Ulemavu)

UTANGULIZI

RAIS Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa 
ahadi mbalimbali kwa wananchi 
wakati wa kampeni za Uchaguzi 

Mkuu zilizofanyika Agosti hadi Oktoba, 
2025. Ametoa ahadi za siku 100 baada ya 
kuchaguliwa Oktoba 29, 2025 na kuingia 
madarakani Novemba 03, 2025 akianza 
kuongoza kipindi cha pili cha awamu ya sita. 
Pia wakati akifungua Bunge la 13 Novemba 
14, 2025 amesisitiza kuanza utekelezaji wa 
ahadi hizo.

Baada ya kuunda serikali, Rais Samia 
ameanza utekelezaji wa ahadi katika sekta 
za afya, elimu, maji, kurasimisha sekta isiyo 
rasmi, kuwezesha upatikanaji wa mitaji kwa 
ajili ya wafanyabiashara ndogo, za kati na 
uendeshaji wa kampuni changa.

Rais aliahidi kuunda Tume ya Kuanzisha 
Mazungumzo ya Maridhiano na Upatanishi 
pamoja na kuandaa mazingira ya kuanza 
kwa mchakato wa mabadiliko ya Katiba. 
Utekelezaji wake, imeundwa Tume Huru ya 
Uchunguzi wa matukio ya uvunjifu wa amani 
yaliyotokea wakati na baada ya Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2025. Matokeo ya uchunguzi 
huo yatawezesha kuanzisha mazungumzo 
ya maridhiano na upatanishi na kuanza kwa 
mchakato wa mabadiliko ya Katiba.

SEKTA ya Fedha imeongeza mapato 
yaliyokusanywa na TRA, kati ya Novemba na 
Desemba, 2025 zilikusanywa Sh trilioni 6.99 
na hivyo kuvuka lengo la kukusanya Sh trilioni 
6.86 sawa na asilimia 101.89.

Imedhibiti mfumuko wa bei ndani ya 

viwango vinavyokubalika ambapo Novemba 
2025, mfumuko wa bei ulifikia wastani wa 
asilimia 3.4 na Desemba 2025 ulifikia asilimia 
3.6. Viwango hivyo, vipo ndani ya lengo la 
nchi la muda wa kati la asilimia 3.0 hadi 5.0, 
ndani ya vigezo Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) usiozidi asilimia 8.0 na Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ya 
wigo wa asilimia 3.0 hadi 7.0.

Imeimarisha akiba ya fedha za kigeni 
na kufikia dola za Marekani milioni 6,329 
Desemba, 2025, kiwango ambacho kinatosha 
kugharamia mahitaji ya miezi 4.9 ya uagizaji 
wa bidhaa na huduma kutoka nje. Kiwango 
hicho kimezidi vigezo vya kitaifa vya kuanzia 
miezi minne na vile vya EAC vya kuanzia 
miezi 4.5.

Imepunguza nakisi ya urari wa biashara 
ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nje 
ya nchi kufikia dola za Marekani milioni 
609.7 Desemba, 2025, ikilinganishwa na dola 
za Marekani milioni 657.5 katika kipindi cha 
2024.

Imeongeza mauzo ya bidhaa na huduma 
nje ya nchi kufikia dola za Marekani 
milioni 10,002.8 kuishia Desemba 2025, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
9,376.6 mwaka 2024.

SEKTA ya Mipango, imefanikiwa kuandaa 
Mpango Elekezi wa Muda Mrefu 2050 
(LTPP 2050) ambao ni nyenzo ya kimkakati 
ya utekelezaji wa Dira 2050 yenye lengo la 
kuiwezesha Tanzania kufikia hadhi ya nchi 
ya kipato cha kati ngazi ya juu, ikiwa na pato 
la Taifa la dola za Marekani trilioni moja, na 
wastani wa pato la mtu la dola za Marekani 

7,000 kwa mwaka.
Pia imeandaa Mpango wa Pili wa 

Maboresho ya Biashara na Uwekezaji 
(MKUMBI II) kwa kuzingatia maono ya 
Dira 2050. Mpango huo unalenga kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji na kuvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

SEKTA ya Uwekezaji imeanzisha Kituo 
Maalum cha kuhudumia na kuwezesha 
wawekezaji vijana kilichopo Mabibo - Dar 
es salaam kitakachotoa huduma za mafunzo, 
uwezeshaji na usaidizi kwa wawekezaji vijana.

Pia imeanzisha programu maalum 
ya kuwezesha wawekezaji vijana kubuni 
na kuanzisha viwanda mkoani Dodoma 
(Nala, ekari 100), Pwani (Kwala, ekari 20 na 
Bagamoyo, ekari 20), Mara (Bunda, ekari 100) 
na Ruvuma (Songea, ekari 100).

SEKTA ya Afya imepata mafanikio ya 
kuanza kutumika kwa huduma ya Bima ya 
Afya kwa Wote kwa awamu ya kwanza ya 
wananchi wasio na uwezo watakaogharamiwa 
na Serikali tangu Januari 26, 2026.

Pia imetoa Sh bilioni 48.78 kwa ajili 
ya kuanza kugharamia Bima ya Afya kwa 
wote kwa awamu ya kwanza kwa wananchi 
1,457,602 sawa na kaya 276,004 zisizo na 
uwezo, wazee 235 na watoto 265 wanaoishi 
kwenye makazi yanayomilikiwa na Serikali.

Pia imekamilisha Mkakati wa Taifa wa 
Mawasiliano wa Bima ya Afya kwa wote 
(2025/26-2030/31) unaolenga kuwaelimisha 
wananchi ili waone umuhimu wa kujiunga na 
Bima ya Afya.

Vile vile, imeanza kugharamia magonjwa 

MAFANIKIO YA SIKU 100 BAADA YA 
SERIKALI KUINGIA MADARAKANI
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sugu ya saratani, figo, moyo, kisukari na 
mifupa kwa wananchi wasio na uwezo kupitia 
mfuko wa kugharamia bima ya afya. Katika 
awamu ya kwanza zimetumika Sh bilioni 6.8 
kugharamia matibabu ya magonjwa sugu na 
huduma za dharura.

Pia imefufua kiwanda cha Tanzania 
Pharmaceutical Industries (TPI) cha kuzalisha 
dawa za kufubaza virusi vya UKIMWI 
(ARVs), kwa kushirikiana na sekta binafsi 
ambapo Serikali inamiliki asilimia 70 ya hisa. 
Kiwanda kinatarajiwa kuanza uzalishaji Juni, 
2026.

Pia imeondoa zuio la kuchukua miili ya 
marehemu katika vituo vya umma vya kutolea 
huduma za afya kote nchini kwa kigezo cha 
kutokulipia gharama za matibabu na madeni.

Pia imetoa Sh bilioni 39.3 kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu ya kutolea huduma 
za uzazi na watoto wachanga kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya 89 ikijumuisha 
hospitali za wilaya 20, vituo vya afya 19 na 
zahanati 50.

Imeongeza idadi ya vituo vya kutoa 
huduma za upasuaji wa dharura wa kumtoa 
mtoto tumboni kutoka 523 Oktoba 2025 hadi 
578 Januari 2026, hivyo idadi ya wanawake 
kujifungulia vituoni imeongezeka kutoka 
asilimia 85 Oktoba, 2025 hadi 87.5 Januari 
2026.

SEKTA ya Elimu imepata mafanikio katika 
elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu 
kwa kukamilisha ununuzi na usambazaji 
wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia vya 
Sh bilioni 5.4 kwa walimu na wanafunzi 
wenye mahitaji maalum. Pia imechapa na 
kusambaza vitabu milioni 18 vya ziada ili 
kuboresha uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi 
na ujifunzaji.

Pia imezindua na kuanza utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Kisayansi wa Kujenga 
Umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
wenye kaulimbiu: ‘Mtoto Asome, Aandike 
na Ahesabu bila shida’ unaolenga kuongeza 
ubora wa elimu ya msingi na mbinu bora za 
kufundishia.

Pia imetoa mafunzo ya TEHAMA kwa 
walimu 600 wa sekondari na wasimamizi 
604 ngazi ya mkoa na halmashauri. Pia 
imesambaza vifaa vya TEHAMA katika 
shule 600 za msingi na 422 za sekondari ili 
kuboresha ufundishaji na ujifunzaji kwa 
kutumia teknolojia hiyo.

Pia inaendelea na ujenzi wa vyuo vya 
VETA 64 katika wilaya nchini na umefikia 
wastani wa asilimia 67 na cha mkoa wa 
Songwe kimefikia asilimia 68.

Pia imefungamanisha mifumo ya 
teknolojia ya elimu, kwa kuunganisha Mfumo 
wa Usimamizi wa Kujifunza (LMS) wa elimu 
ya sekondari, TET- Soma Kwanza TV, na 
madarasa janja yaliyopo Dar es Salaam, Pwani 
na shule ya msingi Mtakuja Zanzibar na 

sekondari ya Dkt. Samia Dodoma kwa lengo 
la kuongeza matumizi ya teknolojia katika 
ufundishaji na ujifunzaji.

Pia imeimarisha ubora wa elimu ya juu 
kwa kutoa mikopo ya Sh bilioni 348.77 kwa 
wanafunzi 107,541 wa mwaka wa kwanza, kati 
yao wa shahada ya kwanza ni 94,451, shahada 
za juu 310 na diploma 11,844.

Vilevile imetoa mikopo ya Sh bilioni 
550.44 kwa wanafunzi 177,492 wanaoendelea 
na masomo wakiwemo wa shahada ya kwanza 
170,413, shahada za juu 108 na diploma 6,053.

Imetoa ufadhili wa Sh bilioni 10.5 kupitia 
SAMIA Scholarship kwa wanafunzi 1,786 
wanaosoma sayansi katika vyuo bora duniani. 
Pia imetoa ufadhili wa Sh bilioni 5.487 
kupitia SAMIA Extended DS/AI+ wa kusoma 
shahada ya kwanza kwa wanafunzi 50 wenye 
ufaulu wa juu kidato cha sita katika tahasusi za 
(PCM, PGM na PMC) ambao walichaguliwa 
kusoma fani za sayansi data, akili unde na 
sayansi shirikishi.

Imekamilisha Mkakati wa Usawa wa 
Kijinsia katika Taasisi za Elimu ya Juu wa 
2025/26- 2029/30 wenye lengo la kuimarisha 
mifumo na miundombinu itakayowezesha 
ufikiaji wa usawa wa kijinsia na elimu jumuishi 
katika taasisi za elimu ya juu.

SEKTA ya sayansi, teknolojia na ubunifu 
imefanikiwa kupata mikopo ya Sh milioni 667 
katika awamu ya kwanza kwa wabunifu saba 
kupitia Mfuko wa “Samia Commercialization 
Fund” ili kuwezesha ubiasharishaji wa bunifu 
na teknolojia zao na kukamilisha.

Pia imeidhinisha mkakati wa kitaifa wa 
kuhamasisha mchango wa diaspora katika 
shughuli za elimu, sayansi, teknolojia na 
ubunifu.

SEKTA ya Maji inakamilisha miradi 16 
Dodoma, Njombe, Iringa, Kilimanjaro, Geita, 
na Tanga kwa Sh bilioni 16.28 na kunufaisha 
zaidi ya wananchi 118,400.

Inaeendelea na ujenzi wa miradi ya maji 71 
inayotekelezwa nchini ukiwemo wa Mtwara, 
Tanga, Dodoma, Tabora na Dar es Salaam kwa 
Sh bilioni 142.8 ambayo itanufaisha wananchi 
2,887,029.

Imelipa Sh bilioni 198.84 kwa wakandarasi 
na wataalamu washauri wa miradi mbalimbali 
ikiwemo wa bwawa la Kidunda. Pia fidia ya Sh 
bilioni 4.8 kwa wananchi 210 wa Morogoro, 
Babati, Makambako na Tanga.

Vile vile, imesaini mikataba ya utekelezaji 
wa miradi ya maji Morogoro wa Sh bilioni 
81.4 utakaonufaisha wananchi 602,000 na wa

kusafirisha majitaka Mwanza wa Sh 
bilioni 38.7 na utakaonufaisha kaya 3,400. Pia 
imesaini mkataba wa miradi mitano wa Sh 
bilioni 2.66 utakaotekelezwa Mbeya, Njombe, 
Geita, Singida na kunufaisha wananchi 
186,580.

Pia inakamilisha ununuzi na ufungaji wa 

dira za maji 2,271 za malipo ya kabla.
Vile vile, inaendelea na ujenzi wa mabwawa 

matatu ya kuvuna maji ya mvua Gidahababieg 
(Hanang), Mwambazi (Sumbawanga) na 
Mwamashindike (Maswa) yenye ujazo wa 
mita za ujazo 1,457,000 utakaonufaisha 
wananchi 1,817,800 na mifugo 356,400.

Pia inaendelea na utekelezaji wa miradi ya 
dhana ya Mtandao wa Taifa wa Kusambaza 
Maji kwa kuanza utekelezaji wa miradi wa 
kukamilisha usanifu wa mradi wa kutoa 
maji Ziwa Victoria kwenda Dodoma kupitia 
Singida (LVD).

SEKTA ya Kilimo nchini imefanikiwa 
kusambaza mbolea ya ruzuku tani 319,632 
ya Sh 512,465,277,981 kwa wakulima 532,023 
na taasisi 777 Tanzania Bara. Kati ya gharama 
hizo, Sh 384,223,259,670 ni mchango wa 
wakulima na Sh 128,242,018,312 ni ruzuku ya 
Serikali.

Kusambaza viuatilifu vya Sulphur ya unga 
tani 44,177.18 na ya maji lita 2,142,874.50 
vya Sh 218,781,054,320 kwa wakulima wa 
korosho kwa mpango wa ruzuku katika mikoa 
ya Mtwara, Lindi, Ruvuma, Tanga na Pwani.

Kuzalisha na kusambaza tani 37,557.18 
za mbegu bora kwa mfumo wa ruzuku kwa 
wakulima wa mahindi, alizeti na korosho.

Imesajili na kurasimisha wakulima 532,023 
kwenye mfumo rasmi wa mbolea ya ruzuku. 
Imenunua unit 1,200 za pampu, jenereta na 
mipira kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji kwa 
wakulima Tanzania bara ambazo zitaongeza 
eneo la umwagiliaji kwa ekari 48,000.

Pia inachimba visima 274 kwa ajili ya 
umwagiliaji wakulima wadogo 4,100 Geita, 
Kigoma, Tabora, Manyara, Dodoma, Mara, 
Pwani, Iringa, Singida, Mbeya, Morogoro, 
Njombe, Tanga, Mwanza na Arusha.

Inafungua viwanda vipya vya kuchakata 
chai Mlangali wilaya ya Njombe, Maruku 
Bukoba, Kibena Wanging’ombe, Ikanga 
Njombe, Luponde Ludewa na Itona Mufindi.

SEKTA ya mifugo na uvuvi imetoa chanjo 
kwa mifugo 2,239,755 kati ya Novemba, 2025 
na Januari, 2026 ili kukinga mifugo dhidi ya 
magojwa.

Inajenga mabwawa 15 katika vituo vya 
kuendeleza ukuzaji viumbemaji vilivyopo 
Morogoro (Kingolwira10) na Igunga Tabora 
(Mwamapuli 5) ili kuongeza uzalishaji wa 
vifaranga na utoaji huduma za ugani.

Imeanza ujenzi wa soko la samaki 
Kipumbwi Tanga kwa Sh bilioni 1.3, 
ukikamilika utazalisha ajira 10,000.

Inaendelea na ujenzi wa bandari ya uvuvi 
Kilwa Masoko ambao hadi Januari 2026 
umefikia asilimia 92 na unatakamilika Machi 
2026 na kuzalisha ajira 30,000.

SEKTA ya viwanda na biashara, 
imefanikiwa kutoa mikopo 193 ya Sh milioni 
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1,085,900,000 kupitia Mfuko wa Taifa 
wa Kuendeleza Wajasiriamali Wananchi 
na Mfuko wa Kudhamini Mikopo kwa 
Wajasiriamali mikoa 19 ya Tanga, Tabora, 
Katavi, Pwani, Rukwa, Iringa, Morogoro, 
Ruvuma, Mwanza, Mbeya, Arusha, 
Kilimanjaro, Songwe, Shinyanga, Dodoma, 
Singida, Manyara, Kagera na Kigoma. Mikopo 
hiyo imezalisha ajira 265.

Aidha, mafunzo ya ujasiriamali 
yametolewa kwa vijana 1,200 na kusajili 
vijana 278 kwenye programu za uatamizi wa 
biashara.

Pia imerasimisha biashara kwa kusajili 
kampuni 4,233, majina ya biashara 7,498, 
kutoa leseni za viwanda 141 na kusajili alama 
za biashara na huduma 881 ili kuwalinda 
wabunifu.

Imetoa mafunzo kwa wajasiriamali 
wadogo 1,059 Dodoma, Iringa, Mwanza, 
Simiyu, Mara, Ruvuma, Arusha, Morogoro, 
Mwanza, Shinyanga, Geita, Pwani, Kagera, 
Kilimanjaro na Mtwara.

Inakamilisha tathmini ya awali ya kongani 
na mitaa ya viwanda katika mikoa ya Manyara, 
Singida, Mbeya, Iringa, Shinyanga, Ruvuma, 
Morogoro, Kilimanjaro, Dodoma, Tabora na 
Kigoma.

Imeanzisha programu maalum ya Ubora 
Kliniki. Kupitia programu hiyo, wajasiriamali 
wadogo na wa kati 1,059 katika mikoa 15 
wamepata mafunzo SIDO bila malipo ya 
uzalishaji wa bidhaa bora na salama, uongezaji 
thamani, usimamizi wa biashara na masoko.

SEKTA ya Madini imepata mafanikio ya 
kukusanya Sh bilioni 311.80 ikiwa ni sawa na 
asilimia 111 ya lengo la kukusanya Sh bilioni 
280.64 kati ya Novemba 2025 na Januari 25, 
2026.

Imekamilisha Mkakati wa Uongezaji 
Thamani ya Madini wa miaka mitano 
2026/2027 hadi 2030/2031. Pia imeongeza 
akiba ya dhahabu kwa kununua tani 17.03 za 
Sh Trilioni 4.97.

Imesimamia uuzwaji wa tani 14.66 za 
dhahabu za Sh trilioni 3.75 katika viwanda vya 
usafishaji dhahabu nchini.

Imechambua sampuli 19,705 za kijiolojia 
katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 
kufanya utafiti wa madini (QDS) 221 na 222 
Kibiti na Rufiji na kuongeza eneo lililofanyiwa 
utafiti wa jiolojia kufikia asilimia 98.

Aidha, imesambaza makontena ya 
kuhifadhia na kuuzia mkaa safi Njombe, 
Mbeya, Songwe, Pwani, Dodoma, Iringa, 
Ruvuma, Geita na Shinyanga.

SEKTA ya Maliasili na Utalii imefanikiwa 
kuandaa mkakati mpya wa kitaifa wa 
kusimamia utatuzi wa migongano baina ya 
binadamu na wanyamapori wa miaka 10 
(2025/26 – 2035/36) ili kulinda usalama wa 
wananchi na mali zao.

Imekamilisha taarifa ya matokeo ya sensa 
ya kitaifa ya wanyamapori nchi nzima ambayo 
imefanyika kwa mara ya kwanza baada ya 
miaka 10.

Pia imeandaa Mkakati wa Maendeleo 
Endelevu ya Utalii katika Ukanda wa Pwani 
na Baharini (2025 – 2035) unaolenga kukuza 
utalii wa fukwe na utamaduni kuanzia fukwe 
za Moa - Tanga hadi Msimbati – Mtwara.

SEKTA ya ardhi imefanikiwa kusajili 
hatimiliki 22,501, za kimila 31,459, za sehemu 
ya jengo 169 na nyaraka za kisheria 19,248.

Imetatua migogoro ya kiutawala 5,860 
ambapo 2,116 imetatuliwa kupitia njia ya 
kawaida na 3,744 imetatuliwa kupitia kliniki 
za ardhi.

Imeidhinisha maombi 116 ya ardhi ya 
uwekezaji kwenye hekta 1,090.75. Maombi 
32 ni ya raia na wanamiliki hekta 25.69 na 84 
ni ya wawekezaji wanamiliki hekta 1,065.06. 
Uwekezaji wa nje mtaji una thamani ya dola za 
Marekani milioni 222.35.

Imejenga uwezo na kusajili wananchi 
15,979 kwa ajili ya kutumia mfumo wa e-Ardhi 
kupata huduma za ardhi mahali popote.

Inaratibu uthamini wa mali za wananchi 
1,800 kwa ajili ya malipo ya fidia katika mradi 
wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) awamu ya 
Sita kipande cha kutoka Tabora hadi Kigoma 
kilomita 414.

Imeandaa Mipango ya Matumizi Bora ya 
Ardhi na kufanya uhakiki na upimaji wa vijiji 
40 katika halmashauri za Masasi (8), Kisarawe 
(8), Misungwi (8), Muheza (8), Mbeya (8) 
katika mikoa Mtwara, Pwani, Mbeya, Tanga 
na Mwanza.

Kuandaa na kutoa hati za Hakimiliki za 
Kimila 1,985 kupitia Mfumo wa Kitaifa wa 
Taarifa za Matumizi Bora ya Ardhi (NLUIS) 
katika halmashauri za Sikonge (576), Ukerewe 
(773) na Nyanghwale (606).

SEKTA ya Nishati inaendelea na mradi wa 
kupeleka umeme katika vitongoji 9,009 wa Sh 
trilioni 1.2 ambapo hadi Januari, 2026 vitongoji 
39,888 kati ya 64,359 vimeunganishwa na 
umeme, sawa na asilimia 62.

Inakamilisha utekelezaji wa mradi wa 
kuzalishaji umeme wa megawati 50 kwa 
kutumia jua Kishapu, Shinyanga. Hatua 
inayofuata ni kufanya majaribio, ili uingizwe 
katika Gridi ya Taifa.

Pia inatekeleza miradi 235 ya kusambaza 
umeme kwa wateja kupitia Mpango Mahsusi 
wa Nishati na umeunganisha umeme wateja 
wapya 134,811.

Inatekeleza mkakati wa matumizi ya 
nishati safi ya kupikia nchini ambao unalenga 
kuokoa mazingira, afya za watumiaji na muda.

Imewezesha taasisi 89 zinazolisha watu 
zaidi ya 100 kwa siku kuanza kutumia nishati 
safi ya kupikia na kuachana na matumizi ya 
kuni na mkaa, hivyo kwa sasa taasisi 1,136 

zinatumia nishati safi ya kupikia.
Imegawa kwa wananchi majiko banifu 

13,575 yenye ruzuku ya asilimia 85 na mitungi 
ya LPG 28,653 ya kilo sita yenye ruzuku ya 
asilimia 50.

SEKTA ya ujenzi, imekamilisha ujenzi wa 
miradi 40 ya madaraja ya dharura kwa Sh 
bilioni 291.1.

Imekamilisha ujenzi wa barabara ya 
kilomita 1.5 ya kiwango cha Lami Mbeya.

Pia imesaini mkataba ujenzi barabara 
ya lami Makambako – Songea sehemu ya 
Rutukila– Songea kilomita 95.1 kwa Sh bilioni 
158.67.

Imelipa Sh bilioni 105.876 kwa wakandarasi 
133 waliojenga barabara na madaraja.

Inaendelea na ujenzi wa Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Msalato, miundombinu 
imekamilika na majengo yamefikia asilimia 
67.94.

Inaendelea na miradi ya kupunguza 
msongamano katika jiji la Dar es Salaam, 
Mbeya na Dodoma.

SEKTA ya Uchukuzi, imekamilisha na 
kuzindua Meli ya New MV Mwanza Januari 
23, 2026 ambayo inabeba abiria 1,200, tani 
400 za mizigo, magari madogo 20 na magari 
makubwa matatu kwa wakati mmoja.

Pia inaendelea na maboresho ya Reli ya 
TAZARA mkataba wa ufufuaji na uboreshaji 
wa reli hiyo ulisainiwa Septemba 29, 2025 
na kuzinduliwa Novemba 20, 2025 nchini 
Zambia.

Inaendelea na ujenzi wa matangi 15 ya 
mafuta katika bandari ya Dar es Salaam.

Inakamilisha ujenzi wa jengo la viongozi 
katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere – (Terminal I) litakalohudumia 
wakuu wa nchi watano kwa wakati mmoja.

Imekamilisha ujenzi wa bandari ya 
Kemondo na Bukoba katika ziwa Victoria 
ambayo ni kituo cha usafirishaji Bukoba, 
Mwanza na Bandari za Uganda.

SEKTA YA Mawasililiano na Teknolojia ya 
Habari, imekamilisha ujenzi wa minara 758 
katika kata 713 kwa Sh bilioni 126 ambapo 
wananchi milioni 8.5 wamenufaika na 
mawasiliano ya simu na intaneti.

Vilevile, inajenga minara 636 vijijini (621 
simu na 15 Redio), ujenzi wake umefikia 
asilimia 78 ikiwa ni ongezeko la asilimia 23 
ikilinganishwa na asilimia 55 Oktoba, 2025.

Imesaini mkataba wa ujenzi wa minara 
ya simu 201 katika kata 201 zenye vijiji 263 
Desemba 5, 2025 wa Sh bilioni 19.8. Mradi 
huo utanufaisha wananchi milioni 2.8.

Imeunganisha wilaya 10 katika Mkongo 
wa Mawasiliano ya Taifa za Kilwa, Maswa, 
Bariadi, Sikonge, Urambo, Ushirombo, 
Chunya, Karagwe, Nzega, na Butiama 
na kufanya wilaya 119 kati ya 139 ziwe 
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zimeunganishwa.

SEKTA YA Ulinzi na Usalama, mafanikio 
yaliyopatikana ni kuendelea kuimarisha hali 
ya ulinzi na usalama nchini pamoja na mipaka 
ya Tanzania.

Imeendelea kuimarisha ulinzi wa maeneo 
muhimu ya kimkakati kama mradi wa kufua 
umeme wa maji wa Julius Nyerere, Reli ya 
Kisasa (SGR), Mgodi wa Tanzanite Mirerani, 
Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka 
Uganda hadi Tanga, Mradi wa Kuchakata 
Gesi Asilia Likong’o Lindi, Bandari za Dar 
es Salaam, Tanga na Mtwara na viwanja vya 
ndege.

Kuendelea kushirikiana na Jumuiya za 
Kimataifa na Kikanda katika operesheni za 
ulinzi wa amani.

Imetambua na kusajili watu 117,002 hivyo 
kufanya watu waliosajiliwa na Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kufikia 
26,442,997. Aidha, vitambulisho vya NIDA 
1,028 vimezalishwa na kufanya vitambulisho 
vilivyozalishwa kufikia 21,340,123.

Vilevile, Serikali imezalisha namba za 
utambulisho (NIN) 113,886 na hivyo kufikisha 
NIN 22,326,111 zilizozalishwa.

SEKTA ya Utumishi na Utawala Bora, 
imeajiri wahudumu wa afya 5,000 na walimu 
7,000 ambao wamepangiwa vituo vya kazi 
na kuongeza utoaji huduma na kupunguza 
upungufu wa walimu wa sayansi.

Imeboresha mfumo wa e-Mrejesho 
utakaowezesha wananchi kutoa taarifa au 
malalamiko na kupata majibu.

SEKTA ya Utawala Bora imefanikiwa kutoa 
huduma za msaada wa kisheria kwa wananchi 
2,905 Morogoro na Singida ambapo migogoro 
14 imetatuliwa kati ya 186 iliyopokelewa. 
Aidha, migogoro 172 imekabidhiwa kwa 
watendaji kwa ajili ya kutatuliwa.

SEKTA ya Ushirikiano wa Kikanda na 
Kimataifa imefanikisha mashauriano ya 
kimkakati  na Jumuiya ya wanadiplomasia 
ndani na nje ya nchi kwa lengo la kulinda 
na kushamirisha taswira ya Taifa kikanda na 
kimataifa.

Imefikisha ujumbe maalum wa Rais Samia 
katika nchi za kimkakati zilizopo Amerika, 
Ulaya na Mashariki ya Kati unaofafanua 
mazingira chanya ya kisiasa, kiuchumi na 
kijamii nchini.

Imefanikisha mashauriano baina ya 
serikali na wabia wa maendeleo nchini kwa 
lengo la kushawishi nchi rafiki na mashirika ya 
kikanda na kimataifa kuendelea kushirikiana 
na Tanzania.

SEKTA ya Kazi, Ajira na Uhusiano 
imefanikiwa kuunganisha Watanzania 2,002 
na fursa za ajira nje ya nchi na kuwezesha 

vijana 500 ambao ni madereva pikipiki kupata 
fursa za ajira Umoja wa Falme za Kiarabu 
(UAE).

Kuandaa mwongozo wa usimamizi wa 
mifuko ya hifadhi ya jamii kwa sekta isiyo 
rasmi ili kuongeza uwigo wa huduma za 
hifadhi ya jamii kwa wananchi waliojiajiri.

Imetangaza amri ya kima cha chini cha 
mshahara kwa sekta binafsi iliyoanza kutumika 
Januari, 2026, kwa lengo la kuboresha ustawi 
wa wafanyakazi.

Imezindua Kamati ya Majadiliano baina 
ya serikali, vyama vya wafanyakazi na waajiri 
kwa lengo la kuwa na uelewa na mtazamo wa 
pamoja, kupunguza migogoro na migongano 
baina ya wadau na kuongeza ufanisi na tija 
katika sekta ya kazi.

SEKTA ya Uratibu wa Mazingira 
imefanikisha kuhamisha taasisi 89 zinazolisha 
watu zaidi ya 100 kuanza kutumia nishati 
safi ya kupikia na kuachana na matumizi ya 
kuni na mkaa, hivyo kuwa na taasisi 1,136 
zinazotumia nishati safi ya kupikia hadi sasa.

Pia imeshiriki mkutano wa 30 wa nchi 
wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
wa Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC) 
uliowezesha nchi kupata ahadi ya dola za 
Marekani milioni 870 na Euro 500,000 kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Imesajili miradi tisa ya biashara ya kaboni 
na hivyo kufikia miradi 82 iliyosajiliwa hadi 
Januari 2026.

SEKTA ya Maendeleo ya Jamii imetenga 
Sh bilioni 200 kwa ajili ya mitaji ya kuwezesha 
biashara ndogo, za kati na uendeshaji wa 
kampuni - changa ambazo zitanufaisha vijana 
katika sekta mbalimbali.

Mikopo mbalimbali imetolewa kwa 
wananchi kupitia vikundi mbalimbali 
kwa wanawake, vijana na wenye ulemavu. 
Pia wafanyabiashara ndogo 1,054,149 
wamesajiliwa na kupatiwa vitambulisho, 
nembo, vyeti na leseni za biashara. Vile vile 
wafanyabiashara ndogo 119,595 wamesajiliwa 
kupitia Mfumo wa WBN – MIS na kupewa 
vitambulisho.

Pia wajasiriamali wadogo na wadogo 
kabisa zaidi ya 3,900 wamepatiwa namba za 
mlipa kodi (TIN) na leseni za biashara.

Wachimbaji wadogo 2,239 
wamerasimishwa kupitia wizara ya madini. 
Vikundi 1,216 vya makundi maalum 
vimesajiliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA). Kati ya hivyo, 
vikundi 1,123 vimepata zabuni za ununuzi za 
Sh 31,077,377,783.67 katika miradi ya umma 
kupitia sheria inayoelekeza asilimia 30 ya 
manunuzi ya umma kutengwa kwa makundi 
maalum.

Wafugaji 8,024 wamerasimishwa na 
kupewa mafunzo ya kilimo cha malisho, 

uboreshaji wa nyanda za malisho, afya ya 
mifugo na ya kilo 4,000 za vipando vya 
malisho kupitia Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania (TALIRI).

SEKTA ya Maendeleo ya Vijana inaimarisha 
ushiriki wa vijana katika utekelezaji wa 
Ajenda ya Maendeleo ya Taifa kwa kufanya 
majadiliano na vijana 8,120 katika maeneo 
ya uzalishaji mali Songwe, Mbeya, Ruvuma, 
Mtwara, Dar es Salaam na Dodoma ili kutatua 
baadhi ya changamoto zinazowakabili.

Pia imetenga Sh bilioni nane kwa ajili 
ya kutekeleza Programu za kipaumbele za 
Maendeleo ya vijana ambapo vijana 1,222 
wanatarajiwa kunufaika.

KATIKA kudhibiti uzalishaji na usambazaji 
wa dawa za kulevya, taasisi hiyo imekamata 
kilogramu 24,716.79 za dawa za kulevya na 
gramu 141.18 za dawa tiba zenye asili ya 
kulevya zikihusisha watuhumiwa 1,203.

Dawa za kulevya zilizokamatwa ni bangi 
kilogramu 18,616.065, Skanka 620.634, 
Mirungi 4,728.081, Heroin 574.029, Cocaine 
(5), Methamphetamine 172.8, MDMA 0.178, 
Flunitrazepam gramu 10.03, Pethidine 104.5, 
Morphine 4.65 na Fentanyl 22.

Pia ekari 112.8 za mashamba ya bangi 
3,495 Tarime (Mara), Nzega (Tabora), 
Makete (Njombe) na Sengerema (Mwanza) 
zimeteketezwa. Pia zimeteketezwa kilogramu 
1,030 za mbegu za bangi na kilogramu 812.46 
za dawa za kulevya mirungi na bangi.

KATIKA Mapambano dhidi ya VVU na 
UKIMWI, Serikali imeendelea kuimarisha 
huduma za udhibiti wa VVU na UKIMWI 
kwa kuongeza upatikanaji wa fedha za ndani 
kwa ajili ya kuimarisha udhibiti.

KATIKA kuratibu shughuli za maafa, 
zimenunuliwa boti mbili za kupambana na 
uharamia katika bahari na maziwa makuu. 
Boti hizo zitachangia kupunguza matukio ya 
uharamia na uhalifu, kuokoa maisha wakati 
wa dharura, kulinda mali za wananchi na 
kuchochea ukuaji wa kiuchumi katika maeneo 
ya bahari na maziwa makuu.

SEKTA ya Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo inaendelea na ujenzi wa 
miundombinu ya viwanja vya michezo 
kwa ajili ya mashindano ya AFCON 2027 
ukiwemo uwanja wa mpira wa Arusha 
uliofikia asilimia 74 na ukarabati viwanja 
vya Benjamin Mkapa umefikia asilimia 95 
na Uhuru asilimia 70.

Hitimisho
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Rais Samia imepata mafanikio makubwa 
kutokana na kutekeleza ahadi zilizotolewa 
wakati wa kampeni na ndani ya siku 100.
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Na Mwandishi Wetu

TANGU kuapishwa kwake Novemba 
2025 kuendelea kuliongoza Taifa  
katika awamu mpya, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa  Tanzania, ameanza uongozi wake kwa 
kusisitiza kwa uthabiti ajenda ya maendeleo ya 
muda mrefu inayojengwa kwa kuzingatia Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2050 (DIRA 2050). 

Katika kipindi cha siku 100 za mwanzo, 
mwelekeo wa Serikali umeonesha dhamira ya 
kuoanisha maamuzi ya sasa na mustakabali 
wa Taifa wa miongo ijayo.

Katika hotuba yake ya kulizindua Bunge la 
13 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara 
baada ya kuapishwa, Mkuu wa Nchi alieleza 
kuwa muhula mpya unapaswa kuwa wa kasi, 
nidhamu na matokeo yanayopimika. 

Alisisitiza kwamba Tanzania haiwezi 
kufikia hadhi ya uchumi wa kipato cha juu 
kwa kufanya maamuzi yasiyoangalia taswira 
ya muda mrefu. Alibainisha kuwa dira ya 
2050 ni mwongozo wa kimkakati unaopaswa 
kuongoza upangaji wa bajeti, uundaji wa sera 
na utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
ngazi zote za Serikali.

Mwelekeo wa Serikali katika kipindi hiki 

 Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050
(DIRA 2050)

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akizindua Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 kwenye hafla 
iliyofanyika ukumbi wa Jakaya Kikwete mkoani Dodoma. (Picha na Fadhili Akida)

DIRA 2050 
Katika Kauli 
na Matendo

Mradi wa kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere umejengwa katika maporomoko ya mto Rufiji umekamilika na una 
uwezo wa kuzalisha umeme Megawati 2,115.



MAONO YA MHE. RAIS
8Toleo la Kwanza:

Siku 100 za Mhe. Rais Samia

unaonesha kuwa DIRA 2050 imechukuliwa 
kama nyenzo ya kuimarisha uchumi shindani 
na unaojitegemea. Msisitizo umewekwa 
katika kuongeza thamani ya rasilimali za 
Taifa, kuimarisha viwanda na kupanua wigo 
wa ajira. 

Hoja ya kuondokana na utegemezi wa 
kuuza malighafi imeendelea kusisitizwa, kwa 
lengo la kuhakikisha kuwa rasilimali za nchi 
zinachangia kikamilifu katika mapato ya 
ndani na ustawi wa wananchi. Mwelekeo huu 
unalenga kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha 
uzalishaji na biashara katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati.

Katika siku 100 madarakani, Serikali 
imeendelea kuonesha kuwa miundombinu 
ni uti wa mgongo wa utekelezaji wa dira 
ya muda mrefu. Uwekezaji katika reli ya 
kisasa, uboreshaji wa bandari, upanuzi wa 
miundombinu ya barabara na kuimarisha 
upatikanaji wa nishati umeelezwa kuwa ni 
sehemu ya maandalizi ya uchumi wa viwanda 
na biashara ya kimataifa. 

Kwa mtazamo wa kisera, uwekezaji huu 
si wa kizazi cha sasa pekee bali ni wa kuweka 
msingi wa ushindani wa Taifa katika miongo 
ijayo.

Aidha, rasilimali watu imeendelea kutajwa 
kama nguzo kuu ya mafanikio ya DIRA 
2050. Rais Samia amesisitiza umuhimu wa 
kuimarisha elimu, hususan katika maeneo ya 
sayansi, teknolojia na mafunzo ya ufundi stadi. 

Amebainisha kuwa uchumi wa kisasa 
unahitaji nguvu kazi yenye maarifa, ujuzi na 
ubunifu, na kwamba bila uwekezaji madhubuti 
katika sekta ya elimu, malengo ya muda 
mrefu hayawezi kufikiwa. Kwa mantiki hiyo, 
mageuzi ya elimu na uboreshaji wa mafunzo 
yanachukuliwa kama sehemu ya maandalizi 
ya uchumi wa maarifa unaotarajiwa kufikia 
mwaka 2050.

Sambamba na hilo, katika kipindi hiki siku 
100, msisitizo umewekwa katika kuimarisha 
mazingira ya uwekezaji na ushirikiano kati ya 
sekta ya umma na sekta binafsi. 

Serikali ya Awamu ya Sita, imeelekeza 
nguvu katika kuboresha taratibu, kuongeza 
uwazi na kujenga imani kwa wawekezaji wa 
ndani na nje. Huu ni mkakati unaolenga 
kuifanya Tanzania kuwa kivutio cha mitaji, 
teknolojia na utaalamu unaohitajika katika 
safari ya kuelekea uchumi wa kipato cha juu.

Kwa upande wa utawala bora, kauli na 
mwelekeo wa Serikali umeunganisha kwa 
karibu DIRA 2050 na misingi ya uwajibikaji, 
nidhamu ya matumizi ya rasilimali za umma 
na uimarishaji wa taasisi za umma. 

Ni dhahiri shahiri kuwa maendeleo 
ya muda mrefu hayawezi kupatikana bila 
utulivu wa kisiasa, mshikamano wa kitaifa 
na usimamizi thabiti wa sheria. Hivyo, ndani 
ya siku 100, Serikali imeendelea kusisitiza 
maadili ya uadilifu na uwazi kama sehemu ya 
kuimarisha imani ya wananchi na wadau wa 

maendeleo.
Vilevile, dhana ya maendeleo jumuishi 

imepewa uzito maalum. Mwelekeo wa sera 
umeonesha dhamira ya kuhakikisha kuwa 
wanawake, vijana na makundi maalum 
wanashiriki kikamilifu katika shughuli za 
kiuchumi. 

Uwezeshaji wa makundi haya unaonekana 
kama mkakati wa kupanua wigo wa uzalishaji, 
kuongeza ajira na kukuza kipato cha kaya. 
Hii inaendana na azma ya kujenga Taifa 
linalonufaisha wananchi wote bila kuacha mtu 
nyuma katika safari ya maendeleo.

Kwa ujumla, Serikali ya Awamu ya Sita 
katika kipindi cha pili, imeweka msingi wa 
kisera na kimkakati wa utekelezaji wa Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050 unaolenga uthabiti 
wa sera, uwekezaji katika miundombinu na 
rasilimali watu, pamoja na kuimarisha utawala 
bora.

Kwa mtazamo wa uchambuzi wa 
maendeleo ya Taifa, hatua hizi za mwanzo 
zinadhihirisha dhamira ya kuifanya DIRA 
2050 kuwa mwongozo hai wa ujenzi wa uchumi 
imara, unaojitegemea na unaowanufaisha 
wananchi wote. 

Changamoto zilizopo zinahitaji ushirikiano 
mpana wa wadau wote wa maendeleo, 
lakini msingi uliowekwa katika siku 100 hizi 
unaashiria nia ya dhati ya kuijenga Tanzania 
yenye ushindani, ustawi na heshima katika 
jukwaa la kimataifa.

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akigawa kitabu kwa Rais Mstaafu wa awamu ya nne, Dkt. Jakaya Kikwete baada ya kuzindua Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050 kwenye hafla iliyofanyika ukumbi wa Jakaya Kikwete mkoani Dodoma. (Picha na Fadhili Akida)
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Ofisi ya Msajili wa Hazina
(OMH)

Siku 100 za Rais Samia: Serikali yaonesha dhamira 
ya kuchochea mageuzi ya mashirika ya umma

Na Mwandishi wa OMH

DAR ES SALAAM. Tayari siku 100 zimepita tangu 
kuanza kwa awamu ya pili ya uongozi wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, huku Serikali ikiendelea kuchukua 
hatua mbalimbali za kuimarisha ufanisi wa mashirika na 
taasisi za umma.

Katika kipindi hiki kifupi, jitihada za Serikali ya Awamu 
ya Sita, muhula wa pili, zimeendelea kuimarika katika 
kuboresha utendaji wa mashirika ya umma kwa lengo la 
kuongeza tija, uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa 
uwekezaji wa Serikali.

Mwelekeo huu unaakisi maono ya Mhe. Rais Samia 
aliyoyatangaza bungeni wakati wa ufunguzi wa Bunge la 13, 
Novemba 14, 2025, ambapo alisisitiza dhamira ya Serikali 
kufanya mageuzi ya mashirika ya umma ili kuyawezesha 
kuwa na ufanisi zaidi na kuongeza mchango wake katika 
uchumi wa taifa.

Akihutubia Bunge hilo, Mhe. Rais alisema Serikali 
inalenga kuongeza si tu kiwango cha gawio kinachotolewa na 
mashirika ya umma, bali pia kuhakikisha taasisi na mashirika 
hayo yanachangia angalau asilimia 10 ya mapato ya ndani ya 
Serikali ifikapo 2030.

“Nia yetu ni kuyajengea uwezo mashirika ya umma 
yaweze kushindana na kuwekeza nje ya Tanzania, kama 
mashirika mengine ya nje tunavyoyaona hapa nchini kwetu,” 
alisisitiza Mhe. Rais.

Aliongeza kuwa mageuzi hayo ni sehemu ya jitihada pana 
za kuimarisha sekta ya umma na kuweka msingi madhubuti 
wa uchumi wa taifa, hatua itakayosaidia kufanikisha malengo 
ya maendeleo ya nchi katika miaka ijayo.

Katika utekelezaji wa maono haya, ndani ya siku 100 za 
mwanzo za awamu ya pili ya uongozi wa Mheshimiwa Rais 
Samia, Ofisi ya Msajili wa Hazina (OMH) tayari imechukua 
hatua za kimkakati, ikiwemo kukamilisha Mpango Elekezi 
wa Muda Mrefu wa miaka 25 (2026–2050), unaolenga 
kuimarisha usimamizi wa uwekezaji wa Serikali katika 
mashirika ya umma.

Mpango huu wa OMH ni tafsiri ya moja kwa moja ya Dira 
2050, ambayo inalenga kuifanya Tanzania kuwa na uchumi 
shindani na jumuishi unaochagiza ustawi wa wananchi, huku 
ikilenga pia kufikia thamani ya dola za Marekani trilioni 1 
ifikapo mwaka 2050 kutoka takribani dola bilioni 85 za sasa.

Dira hii ndiyo mwongozo wa juu wa kimkakati 
unaoonesha njia ambayo Tanzania itafuata kufikia malengo 
haya katika kipindi cha muda mrefu.

Ili kutafsiri maono ya Dira 2050 kuwa hatua za utekelezaji, 
Serikali imetengeneza Mpango Elekezi wa Maendeleo ya 
Muda Mrefu (Long Term Perspective Plan – LTPP) kwa 
kipindi cha 2026/27 hadi 2050/51, ambao unaweka mikakati 
maalum ya sekta mbalimbali za uchumi itakayosaidia 
kufanikisha malengo hayo.

Mpango huo hutekelezwa kupitia Mpango wa Nne wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2026/27–2030/31, 
unaobainisha miradi, vipaumbele vya maendeleo na hatua za 

 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

Msajili wa Hazina, Bw. Nehemiah Mchechu
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utekelezaji katika kipindi hicho.
Hatua hizi huungwa mkono na Bajeti 

za Serikali za kila mwaka, ambazo hutenga 
rasilimali fedha kulingana na vipaumbele 
vilivyowekwa katika mipango ya maendeleo 
ya Taifa, ikiwemo Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa mwaka 2026/27.

Kupitia mfumo huu wa mipango, 
utekelezaji wa Dira 2050 unafanyika kwa 
hatua, kwa mpangilio na kwa ushiriki wa 
taasisi za umma, sekta binafsi na wadau 
wengine wa maendeleo.

Ni katika muktadha huo OMH, kama 
msimamizi wa uwekezaji wa Serikali katika 
mashirika ya umma, imeweka mkazo katika 
maeneo kadhaa ya kipaumbele ya kimkakati 
ndani ya Mpango wake Elekezi wa Muda 
Mrefu, yanayolenga kuongeza ufanisi, 
uwajibikaji na mchango wa mashirika ya 
umma katika uchumi wa taifa.

Taasisi inaendeleza jitihada za kuongeza 
mapato yasiyo ya kodi (NTR) ili kuongeza 
mchango wa mashirika ya umma katika bajeti 
ya Taifa na kufanikisha malengo ya maendeleo 
ya Taifa.

Aidha, OMH imedhamiria kuongeza 
ufanisi wa kiutendaji na utawala bora, 
ikirahisisha utendaji wa mashirika na 
kuimarisha uwajibikaji wa viongozi.

Taasisi pia inalenga kuwajengea uwezo 
viongozi, kwa kutoa mafunzo elekezi kwa 
wakuu wa taasisi, kuhakikisha viongozi 
wanatekeleza mageuzi kwa ufanisi na 
kuchochea tija katika mashirika yao.

Hali hiyo inaungwa mkono na jitihada za 
kuboresha matumizi ya mali za umma na faida 
itokanayo na uwekezaji ‘return on investment’, 
hatua ambazo tayari zimeanza kuzaa matunda.

Zaidi, OMH itaendelea kukumbatia 
ujumuishaji wa mifumo ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA)) ili kuboresha 
uratibu, mawasiliano na ufuatiliaji wa utendaji 
wa kifedha na kiutendaji wa mashirika ya 
umma.

Mageuzi yanayoendelea tayari yameanza 
kuonesha matokeo chanya ambapo baadhi 
ya mashirika ya umma yaliyokuwa na mitaji 
hasi au kupata hasara kwa muda mrefu sasa 
yameanza kujiendesha kwa ufanisi na kutoa 
gawio kwa Serikali.

Baadhi ya mashirika hayo ni pamoja na 
Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC).

“Mashirika ya umma yanapaswa 
kujiendesha kwa misingi ya kibiashara na 
kutoa gawio kwa Serikali kwa kuwa Serikali 
imewekeza rasilimali nyingi ndani ya taasisi 
hizo,” alisema hivi karibuni Mhe. Rais Samia.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais—Mipango na Uwekezaji, Mhe. 
Prof. Kitila Mkumbo, amekuwa akisisitiza 
umuhimu wa mashirika ya umma kuongeza 
ufanisi ili kuimarisha mchango wake katika 

uchumi wa Taifa.
Mwezi Desemba mwaka jana alinukuliwa 

akizionya taasisi na mashirika ya umma 
yasiyoonesha ufanisi kuwa yapo hatarini 
kufutwa au kuunganishwa endapo 
hayataboresha utendaji wao.

“Ni afadhali kuwa na mashirika machache 
ya biashara, lakini yanayotoa gawio stahiki 
kwa Serikali,” alisisitiza Prof. Mkumbo.

Akifafanua jinsi maono haya 
yanavyotekelezwa, Msajili wa Hazina, Bw. 
Nehemiah Mchechu, alisema Ofisi yake 
inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za 
kuboresha usimamizi wa mashirika ya umma, 
kuhakikisha yanaongeza mchango wake 
katika mapato ya Serikali.”

“Ofisi yangu inatambua kwamba pamoja na 
mafanikio yaliyooneshwa na taasisi za umma 
bado tuna kazi kubwa ya kuendelea kufanya 
maboresho ya kiutendaji na kiuendeshaji,” 
alisema.

Aliongeza kuwa OMH itaendelea 
kuhakikisha idadi ya mashirika yanayochangia 
katika Mfuko Mkuu wa Serikali inaongezeka, 
utegemezi wa ruzuku unapungua na mashirika 
yanayopata hasara yanaondoka katika kundi 
hilo.

“Tutaendelea kulinda uwekezaji wa umma 
kwa wivu mkubwa na kuhakikisha mashirika 
ya umma yanafanya kazi kwa ufanisi ili 
kuchangia kikamilifu katika uchumi wa taifa,” 

alisisitiza.
Kupitia Mpango wake wa miaka 25, OMH 

imeweka malengo madhubuti ya kuongeza 
mchango wa mashirika ya umma katika Pato 
la Taifa kutoka asilimia 5 hadi asilimia 10 
ndani ya kipindi cha miaka mitano.

Vilevile, Ofisi inalenga kuongeza mchango 
wa taasisi za umma kwenye mapato ya ndani 
ya Serikali kutoka asilimia 3.6 hadi asilimia 10 
katika kipindi hicho.

OMH imejikita pia katika kukusanya 
Sh2 trilioni kama mapato yasiyo ya kodi 
kwa mwaka wa fedha 2025/26, ikizingatia 
mafanikio ya mwaka uliopita (2024/25) 
ambapo kiasi cha Sh1.028 trilioni 
kilikusanywa, hatua inayoonesha kuongezeka 
kwa mchango wa mashirika ya umma katika 
mapato ya taifa na kuthibitisha ufanisi wa sera 
na mipango ya uwekezaji wa Serikali.

Mbali na mafanikio ya siku 100, OMH 
inaendelea kuchukua hatua za muda mrefu 
ambazo zinasaidia utekelezaji wa maono ya 
Mhe. Rais na Dira 2050.

Hatua hizi ni pamoja na kutoa uhuru 
kwa mashirika 57 ya kibiashara na kimkakati 
kujiendesha ili kufikia ufanisi uliotarajiwa, 
kuunganisha na kufuta baadhi ya taasisi ili 
kuongeza tija, na kuboresha mizania ya taasisi 
kama ilivyofanyika kwa Benki ya Taifa ya 
Biashara (TCB) na TANESCO, hatua ambazo 
zilipelekea ongezeko la faida.

Aidha, kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Uongozi, OMH imeendelea kutoa mafunzo 
elekezi kwa wakuu wa taasisi za umma, 
ambapo kati ya mwaka 2024 na 2025 
mafunzo yalitolewa kwa wakuu wa taasisi 201, 
kuhakikisha viongozi wanatekeleza mageuzi 
kwa ufanisi na kuongeza mchango wa taasisi 
zao katika uchumi wa taifa.

Kwa ujumla, siku 100 za mwanzo za 
awamu ya pili ya uongozi wa Mhe. Rais Samia 
zimeonesha mwelekeo thabiti wa mageuzi 
katika usimamizi wa uwekezaji wa umma 
nchini.

“Mashirika ya umma 
yanapaswa kujiendesha 

kwa misingi ya 
kibiashara na kutoa 

gawio kwa Serikali kwa 
kuwa Serikali imewekeza 

rasilimali nyingi ndani 
ya taasisi hizo,” alisema 
hivi karibuni Mhe. Rais 

Samia.
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Na.  WHUSM

Tangu kuingia madarakani kwa 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya uongozi wa Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kumekuwepo na hatua kubwa za kuimarishwa 
kwa sekta za Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Sekta hizi zimeendelea kuwa 
chachu ya ajira, ukuaji wa uchumi, utalii, 
diplomasia na ustawi wa kijamii.

Kupitia dira na maamuzi ya kisera ya Rais 
Samia, sekta hizi zimepata uhalisia mpya 
unaojikita katika ubunifu, ushirikishwaji wa 
wananchi, weledi na maendeleo endelevu. 
Leo hii, sekta hizo ni mhimili wa furaha ya 
taifa, kiungo cha umoja wa kitaifa, na nyenzo 
muhimu ya kutangaza taswira chanya ya 
Tanzania kimataifa. Chini ya Awamu ya Sita, 
sekta hizi zimekuwa na msisimko mkubwa 
katika jamii kufuatia juhudi za Serikali 
kuimarisha mazingira rafiki ya kisera na 
kisheria. Hatua hizo zimeongeza ushiriki 
wa wananchi katika shughuli za kiuchumi, 
hususan vijana, ambao sasa wanaona fursa 
katika sekta hizi kama nyenzo ya kuinua 
uchumi binafsi na wa taifa kwa ujumla.

Uongozi wa Awamu ya Sita unafikisha 
siku 100 zikishuhudiwa mabadiliko 
makubwa katika sekta ya michezo. Sekta hii 
imeendelea kuliheshimisha taifa, ambapo 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan amefanikisha 
mageuzi makubwa kuanzia miundombinu ya 
michezo, maandalizi ya timu, hadi ushiriki 
wa mashindano ya kimataifa.

Hivi karibuni, mashindano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2025 yalifanyika 
nchini Morocco, ambapo Tanzania ilikuwa 
miongoni mwa nchi shiriki na kuonesha 

ushindani wa hali ya juu katika Kundi C 
lililojumuisha Nigeria, Uganda na Tunisia, 
na kufanikiwa kufuzu hadi hatua ya timu 16 
bora.

Mafanikio hayo yametokana na juhudi 
kubwa za Serikali kupitia Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT) na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), ambazo zilihakikisha 
maandalizi bora ya timu kwa kuipeleka 
kambini nchini Misri pamoja na kupata 
mechi za kirafiki zilizosaidia kuimarisha 
uwezo wa timu. Ikumbukwe kuwa, Tanzania 
imeshiriki mashindano ya AFCON kwa 
mara ya nne tangu kuanzishwa kwake mwaka 
1957, ikiwa ni baada ya kushiriki miaka ya 
1980, 2019 na 2023.

Ushindi wa Taifa Stars katika mashindano 
hayo ulishuhudiwa na Watanzania wengi, 
ambapo kwa upande wa Wizara, Waziri 
Mheshimiwa Paul Makonda aliambatana 
na timu hiyo katika mashindano hayo. 
Akiwa katika kambi ya timu, alizungumza 
na wachezaji pamoja na benchi la ufundi 
na kuwasisitiza wachezaji kupambana 
kwa moyo wote, kuzingatia nidhamu na 
kuonesha uzalendo wanapovaa jezi ya Taifa. 
Alibainisha kuwa Watanzania wote wako 
nyuma yao, wakiendelea kuwaunga mkono, 
kuwashangilia na kuwaombea ili waliletee 
taifa heshima.

“Taifa zima lina imani kubwa nanyi. 
Chezeni kwa moyo, kwa umoja na kwa 
kujituma, mkijua mna mamilioni ya 
Watanzania wanaowaombea na kuwaunga 
mkono,” alisema Mheshimiwa Makonda.

Kauli hiyo iliitia hamasa kubwa kwa Taifa 
Stars ambao walipambana kwa hali ya juu 
na hatimaye kufuzu hadi hatua ya timu 16 
bora. Mafanikio hayo yaliiongezea Tanzania 

heshima katika tasnia ya soka na kuiwezesha 
kupanda hadi nafasi ya 110 katika viwango 
vya ubora wa soka duniani.

Baada ya kufikia hatua hiyo, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliamua 
kuwapongeza vijana hao kwa kuwaandalia 
sherehe maalumu ya kuwapongeza 
iliyofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam tarehe 
10 Januari 2026. Katika hafla hiyo, Rais 
Samia alisema kuwa mafanikio ya Taifa Stars 
katika mashindano ya AFCON kwa mwaka 
huo yameiletea nchi heshima kubwa, na 
ni ushahidi tosha kwa dunia kuwa soka la 
Tanzania linaendelea kukua na kupanda 
viwango barani Afrika.

“Hongereni sana, mmefanya kazi nzuri 
sana. Tunajua kilichotokea na sababu zake, 
kwa kuwa walikuwa wenyeji, taifa lenye 
rasilimali na lenye ushawishi katika uandaaji. 
Hata hivyo, dunia imeona wazi kuwa 
Tanzania ina wapambanaji, na mmepambana 
kwa nguvu zenu zote. Nawapongeza sana,” 
alisema Rais Samia.

Ndani ya siku 100 za Dkt. Samia katika 
sekta ya michezo ulifanyika Mkutano wa 
Mwaka wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
barani Afrika uliofanyika Februari 13, 2026 
ambao uliongozwa na Rais wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), Dkt. 
Patrick Motsepe, na kukutanisha viongozi 
mbalimbali wa soka barani Afrika kujadili 
masuala muhimu ya maendeleo ya mpira wa 
miguu.

Uenyeji wa mkutano huo unaendelea 
kuonesha nafasi ya Tanzania katika ramani 
ya soka la Afrika, hususan katika kipindi hiki 
cha maandalizi ya mashindano ya AFCON 
2027.

Siku 100 za uongozi wa Rais Samia zaifikisha 
Tanzania Hatua ya 16 Bora AFCON 2025

WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, 
SANAA NA MICHEZO
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Chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia, 
dhana ya ‘Goli la Mama’ imekuwa chachu 
kubwa ya hamasa kwa wachezaji na klabu za 
mpira wa miguu nchini. Kupitia mpango huu, 
klabu zinapofanya vizuri katika mashindano 
ya kimataifa hupokea motisha ya kifedha 
moja kwa moja kutoka kwa Rais kama ishara 
ya kuthamini mafanikio yao. Ndani ya siku 
100 za uongozi wa Awamu ya Sita, klabu za 
Young Africans (Yanga), Simba SC, Azam FC 
na Singida Black Stars zimekuwa miongoni 
mwa wanufaika wakubwa wa mpango huu.

Kazi kubwa ya ujenzi wa viwanja vipya vya 
michezo inaendelea kwa kasi katika mikoa 
ya Arusha na Dodoma. Uwanja wa Arusha 
umefikia zaidi ya asilimia 72 ya utekelezaji 
wa ujenzi na unatarajiwa kukamilika ndani 
ya mwaka huu, huku ujenzi wa Uwanja wa 
Dodoma ukiwa katika hatua za awali na 
ukitarajiwa kukamilika mwaka 2027.

Sambamba na hilo, Serikali imefanya 
maboresho makubwa katika Viwanja vya 
Leaders, Gymkhana II, FARASI, Jamhuri 
Morogoro na Mkwakwani Tanga, kwa lengo 
la kuvitumia kama viwanja vya mazoezi kwa 
timu za ndani na zile za wageni zitakazoshiriki 
mashindano ya kimataifa.

Chuo cha Maendeleo ya Michezo Malya 
ambacho ni chuo pekee cha aina yake 
katika ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kati, hakikusahaulika katika mageuzi haya. 
Serikali inaendelea kukifanyia ukarabati 

mkubwa unaojumuisha uboreshaji wa hosteli 
za wanafunzi pamoja na ujenzi wa Akademia 
ya Michezo, inayolenga kutoa mafunzo ya 
kisasa na kuvutia vijana wengi zaidi kujiunga 
na chuo hicho. Aidha, Serikali inaendelea 
kutekeleza mradi wa ujenzi wa vituo vya 
kupumzikia wananchi (recreation centres) 
katika Jiji la Dodoma na Dar es Salaam ili 
kuongeza maeneo ya burudani, mazoezi na 
kuimarisha ustawi wa jamii.

Mafanikio yaliyopatikana katika siku 100 
za uongozi wa Awamu ya Sita yameonekana 
pia kupitia tuzo maalumu aliyopokea 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kutoka Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF) ikiwa ni kutambua mchango wake 
mkubwa katika maendeleo ya soka nchini na 
barani Afrika kwa ujumla.

Kwa upande wa sekta ya habari, 
juhudi za Serikali kuhakikisha taaluma 
ya habari inasimamiwa kwa viwango vya 
juu zimeendelea kuonekana wazi baada ya 
kuundwa kwa Bodi ya Ithibati ya Wanahabari, 
chombo mahsusi chenye jukumu la 
kusimamia ubora, maadili na weledi wa 
wanahabari nchini. Bodi hiyo iliyozinduliwa 
rasmi mwaka 2025, imeendelea kutekeleza 
majukumu yake ya kutoa ithibati na 
vitambulisho kwa wanahabari waliokidhi 
vigezo vya kitaaluma, kusajili wanahabari, 
pamoja na kuhakikisha utekelezaji wa 
majukumu yao unazingatia kanuni, maadili 

na taratibu za taaluma ya habari.
Tangu kutangazwa rasmi kwa Siku ya 

Kiswahili Duniani, Tanzania imeendelea 
kuwa kinara katika kukuza na kuendeleza 
lugha ya Kiswahili. Hivi karibuni, nyota ya 
Kiswahili imeendelea kuangaza kimataifa 
baada ya Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) 
kuridhia lugha ya Kiswahili kuwa miongoni 
mwa lugha zitakazotumika rasmi katika 
Mikutano Mikuu ya shirika hilo.

Kauli hiyo ilitolewa katika Mkutano 
Mkuu wa 43 wa UNESCO uliofanyika jijini 
Samarkand, Uzbekistan, kuanzia tarehe 
30 Oktoba na uliohitimishwa tarehe 13 
Novemba 2025.

Tamko hilo rasmi la UNESCO lililotolewa 
tarehe 11 Novemba 2025, limetokana na 
maombi yaliyowasilishwa na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kwa kushirikiana na Baraza la 
Kiswahili la Taifa (BAKITA) na Baraza la 
Kiswahili Zanzibar (BAKIZA).

Kupitia Serikali ya Awamu ya Sita, Wizara 
itaendelea kusimamia sera na mikakati 
ya sekta zake kwa lengo la kuhakikisha 
Watanzania wanaendelea kunufaika na fursa 
mbalimbali zinazotokana na wizara hiyo, 
ambayo ni miongoni mwa wizara zinazotoa 
mchango mkubwa katika uundaji wa ajira na 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini.
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Na Mwandishi Wetu

Ndani ya siku 100 za Rais Dkt. Samia, 
NSSF imepiga hatua kubwa na ya 
kihistoria kwa kuzindua mpango 

maalum wa uchangiaji wa hiari kwa wananchi 
waliojiajiri uitwao Skimu ya Hifadhi (Hifadhi 
Scheme). Mpango huu unatarajiwa kufikia 
mamilioni ya Watanzania wanaoweza kuchangia 
lakini walikuwa nje ya mfumo wa Hifadhi ya Jamii.

Uzinduzi wa Mpango huo ulifanywa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi Ajira na 
Mahusiano), Mhe. Deus Sangu (Mb), tarehe 9 
Februari 2026 katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha (AICC).  Mpango huu ni 
sehemu ya utekelezaji wa hatua muhimu katika 
maboresho ya Sekta ya Hifadhi ya Jamii ndani ya 
siku 100 tangu kuapishwa kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, tarehe 3 Novemba 2025. Aidha, hatua hii 
ni sehemu ya mafanikio makubwa katika kutekeleza 
ahadi za Muhula wa pili wa Serikali ya Awamu ya 
Sita kwa wananchi.

Waliojiajiri Kujumuishwa katika Mfumo Rasmi
Kwa miaka mingi, zaidi ya asilimia 80 ya 

nguvu kazi ya Taifa, hususan wananchi waliojiajiri, 
wamekuwa nje ya mfumo wa hifadhi ya jamii na 
hivyo kukosa kinga dhidi ya majanga kama uzee, 
ulemavu, kifo, upotevu wa kipato au magonjwa 
yanayoweza kupunguza uwezo wa kufanya kazi. 
Kuzinduliwa kwa mpango wa Skimu ya Hifadhi 
kwa wananchi waliojiajiri na wanaoweza kuchangia 
kunaziba pengo hilo la kihistoria.

Aidha, Mpango huo unatekeleza moja kwa moja 
Sera ya Taifa ya Kinga ya Jamii kwa kupanua ushiriki 
wa wananchi katika mifuko ya hifadhi ya jamii na 
kuhakikisha Watanzania wote waliopo katika sekta 
ya umma, sekta binafsi na waliojiajiri wanapata fursa 
sawa ya kujiunga, kuchangia na kunufaika na mafao 
ya hifadhi ya jamii.

Skimu ya Hifadhi (Hifadhi Scheme) ni Nini
Skimu ya Hifadhi ni Mpango wa Uchangiaji wa 

Hiari unaolenga wananchi waliojiajiri, wakiwemo 
wakulima, wafugaji, wavuvi, wachimbaji wadogo wa 
madini, wasanii, machinga, waendesha bodaboda, 
wajasiriamali wadogo na wa kati pamoja na 
makundi mengine.

Kupitia Mpango huu, wananchi wanaojiunga 
na kuchangia watanufaika na mafao ya pensheni ya 
uzee, pensheni ya ulemavu na pensheni ya warithi.  
Vilevile, watanufaika na mafao mengine ya muda 
mfupi yakiwemo mafao ya matibabu, mafao ya uzazi 
pamoja na huduma nyingine zinazotolewa na NSSF.

Mpango huu unamuwezesha mwananchi 
kujiandikisha bila gharama yoyote.  Pia anatakiwa 
awe Mtanzania na mkazi wa Tanzania Bara, aliye na 
umri kati ya miaka 15 hadi 70 na asiwe mwanachama 
wa Mifuko mingine inayotoa mafao ya hifadhi ya 
jamii kwa sasa.  

Kiwango cha chini cha uchangiaji ni Shilingi 
30,000 kwa mwezi kwa mwanachama mmoja 
ambapo atapata mafao yote ya msingi ikiwa ni 
pamoja na huduma za matibabu.  Aidha, kiwango 
cha chini cha uchangiaji kwa mwezi ni Shilingi 
52,200 kwa mwanachama, mwenza wake na 
watoto wasiozidi wanne.  Mwanachama anayeweza 
kuchangia kiwango cha juu anashauriwa afanye 
hivyo kwani mafao huongezeka kwa kadiri 
michango anayochangia mwanachama kwenye 
Mfuko inavyozidi kuongezeka.

“Kivutio kikubwa cha skimu hii ni namna 

inavyoweza kuwajumuisha wananchi mbalimbali 
kwenye uchangiaji kwa kuzingatia hali halisi ya vipato 
vyao, ambapo mwanachama anaweza kuchangia 
kwa siku, wiki, mwezi au msimu kulingana na 
uwezo wake.  Mwananchi pia anaweza kuwasilisha 
michango kwa njia anayoipenda na rahisi kwake 
ikiwa ni pamoja na kupitia simu ya mkononi popote 
alipo,” alisema Bw. Masha Mshomba, Mkurugenzi 
Mkuu wa NSSF.

Pamoja na uzinduzi wa Skimu ya Hifadhi, 

Mfuko unaendelea kutoa elimu na hamasa kwa 
Watanzania waliojiajiri ili wajisajili na kuchangia 
kwenye Skimu hii muhimu. Wanachama wa Skimu 
ya Hifadhi walikuwa 509,839 hadi kufikia mwishoni 
mwa Februari 2026.  Kama ilivyoelezwa awali, 
lengo la Mpango huu ni kuwafikia wananchi wote 
waliojiajiri na wanaoweza kuchangia.

Serikali yaendelea Kufanya Maboresho katika 
Sekta ya Hifadhi ya Jamii

Pamoja na uzinduzi wa mfumo wa Skimu ya 
Hifadhi kwa Wananchi waliojiajiri ndani ya Siku 
100 tangu kuapishwa kwa Mheshimiwa Rais, kwa 
mujibu wa takwimu za Mfuko, hadi mwishoni mwa 
Desemba, 2025, thamani ya NSSF imeongezeka 
na kufika zaidi ya Shilingi trilioni 10.4, hatua 
inayoashiria ongezeko la uwezo wa kifedha na 
uendelevu wa Mfuko.  Ukuaji huu wa Mfuko 

unaendelea kujenga imani ya wanachama kuhusu 
uimara wa Mfuko na uwezo wake wa kutekeleza 
majukumu ya msingi ikiwa ni pamoja na ulipaji wa 
mafao. Sababu kubwa iliyochangia ukuaji huo ni 
maboresho makubwa yaliyofanywa na Serikali ya 
Awamu ya Sita katika mazingira ya ufanyaji biashara 
na uwekezaji nchini.  Maboresho haya yanachangia 
kwa kiasi kikubwa kwenye ongezeko la ajira, 
wanachama, michango, mapato ya uwekezaji na 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Mahusiano, Mhe. Deus Sangu 
(kulia) akimkabidhi Hati ya Usajili wa Hifadhi Scheme, Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, 
Bw. Masha Mshomba.

NSSF Yapata Mafanikio Ndani ya Siku 100 
za Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan

Mhe.  Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Uzinduzi wa Skimu  ya Hifadhi AICC Arusha.
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hivyo ukuaji wa Mfuko.
Sambamba na mafanikio hayo, huduma za 

mafao zimeboreshwa ambapo kuanzia mwezi 
Februari 2026 wategemezi wa mwanachama walio 
na umri zaidi ya miaka 18 (au 21 kwa wanaosoma) 
sasa wananufaika na malipo ya mkupuo maalum 
pale mzazi mwanachama anapofariki, tofauti na 
awali ambapo hawakunufaika na mafao hayo.

Aidha, kuanzia Februari 2026 mwanachama 
aliyepoteza ajira na mwenye michango pungufu ya 
miezi 180 sasa anaweza kulipwa mafao yake yote 
kwa mkupuo (endapo ataridhia) baada ya miezi 
mitatu (siku 90) tangu kuachishwa kazi, tofauti 
na awali ambapo ilimlazimu kusubiri kwa kipindi 
kisichopungua miezi 24 (miaka miwili) kabla ya 
kulipwa mafao yake yote.  

Mafanikio ya Uwekezaji Mkulazi Yatajwa kuleta 
Tija

Mbali na mafanikio yaliyopatikana ndani ya 
siku 100 katika maboresho ya moja kwa moja ya 
sekta ya hifadhi ya jamii, Serikali kupitia NSSF 
na Jeshi la Magereza, imeendelea kuimarisha 
uwekezaji wa kimkakati katika kiwanda cha sukari 

cha Mkulazi. Tunafahamu kuwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan alizindua rasmi kiwanda cha sukari 
cha Mkulazi tarehe 7 Agosti 2024 baada ya kuanza 
uzalishaji wa sukari ya majumbani Julai mwaka 
huo.

Ndani ya kipindi cha siku 100 cha Muhula wa 
pili wa Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, tayari kiwanda 
kimeanza kuzalisha sukari kwa matumizi ya 
viwandani (white sugar).  Hadi kufikia mwishoni 
mwa Februari 2026, kiwanda kimeweza kuzalisha 
ajira za moja kwa moja 2,172 na zisizo za moja kwa 
moja 8,000 na kufanya jumla ya ajira zilizozalishwa 
kufikia 10,172.

Mbali na kiwanda kuzalisha ajira, wakulima wa 
maeneo jirani wanapata nafasi ya kulima miwa na 
kuiuza kiwandani, jambo linalochangia kwa kiasi 
kikubwa kuwaongezea kipato, kuboresha maisha 
yao na kukuza uchumi wa maeneo jirani, mkoa 
pamoja Taifa kwa ujumla.

Hadi kufikia mwishoni mwa Februari 2026, 
kiwanda kimezalisha zaidi ya tani 45,594 za sukari 
ya majumbani na viwandani. Mbali na kiwanda 
kuzalisha sukari ya majumbani (brown sugar), 
kiwanda hiki ni cha kipekee na cha kwanza nchini 
kuzalisha sukari kwa matumizi ya viwandani 
(white sugar).

Kiwanda hiki pia kina uwezo wa kuzalisha 
megawati 15 za umeme, ambapo megawati saba 
(7) zitaingizwa kwenye gridi ya Taifa kupitia kituo 
cha Msamvu mkoani Morogoro.  Megawati nane 
(8) zilizobaki ni kwa matumizi ya Kiwanda na 
shughuli nyingine kwenye mradi. 

Mtazamo wa Wananchi na Mwelekeo wa Siku 
100

Baadhi ya wananchi waliojiajiri wameupokea 
Mpango wa Skimu ya Hifadhi kwa matumaini 
makubwa na wameelezea jinsi unavyotoa fursa 
ya kujiwekea akiba ya uzeeni pamoja na kuwa na 
uhakika wa maisha ya sasa na ya baadaye kutokana 

na uwepo wa kinga dhidi ya majanga mbalimbali 
yakiwemo ya upotevu wa kipato na gharama 
kubwa za huduma za afya.

Wananchi hao pia wameishukuru Serikali 
kwa kuendelea kuwekeza katika miradi inayogusa 
maisha yao moja kwa moja, ikiwemo mradi wa 
kiwanda cha sukari Mkulazi.  Wamevutiwa mno na 
mchango wa kiwanda hiki katika kukuza uchumi 
wa mtu mmoja mmoja, jamii na Taifa kwa ujumla 
kupitia ongezeko la ajira, uzalishaji na fursa za 
biashara.

Aidha, wametoa shukrani kwa Serikali kwa 
maboresho ya kanuni za mafao, wakitaja kuwa 
ni hatua muhimu katika kuimarisha ustawi wa 
wanachama na wategemezi wao.  

Wataalamu wa masuala ya kijamii wanaeleza 
kuwa ujumuishaji wa wananchi waliojiajiri katika 
mifumo ya hifadhi ya jamii ni mkakati muhimu 
unaowajengea wananchi utamaduni wa kujiwekea 
akiba, kuondoa umaskini, kuchangia katika ustawi 
wa uchumi na kuboresha maisha kwa ujumla.

Hitimisho
Uzinduzi wa Skimu ya Hifadhi na Sera ya 

Taifa ya Kinga ya Jamii, maboresho mbalimbali 
yaliyofanyika pamoja na mafanikio yaliyopatikana 

ndani ya siku 100 za uongozi wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan yanaonesha dhamira ya 

Serikali katika kuimarisha ustawi wa 
wananchi kupitia mfumo jumuishi 
wa hifadhi ya jamii kwa wote. Hatua 
hizi zinaweka msingi wa kupanua 

wigo wa kinga ya jamii, kuondoa 
umaskini, kuimarisha ustawi wa 

wananchi na kuhakikisha hakuna 
Mtanzania anayeachwa nyuma 
tunapoendelea kutekeleza Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2050.

Uwekezaji Kiwanda cha Mkulazi cha kuzalisha sukari ya viwandani na majumbani.

Uwekezaji Kiwanda cha Mkulazi 
kinazalisha ajira za moja kwa moja na 
zisizo za moja kwa moja.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Bw. Masha Mshomba akitoa 
elimu ya hifadhi ya jamii kwa mwananchi aliyejiajiri katika 
soko la Tegeta Nyuki, Jijini Dar es Salaam.

Waziri Deus Sangu OWM-KAM akishuhudia sukari ya 
viwandani inayozalishwa na kiwanda kipekee cha Mkulazi.
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UONGOZI mahiri popote duniani 
hupimwa kwa uwezo wa kubadili 
ahadi kuwa vitendo vinavyogusa 

maisha ya wananchi kupitia utekelezaji wa 
miradi inayohakikisha upatikanaji wa huduma 
bora.

Ndani ya siku 100 za uongozi wa Rais, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Watanzania 
wengi wameanza kuona ahadi zilizotekelezwa 
kwa vitendo katika Sekta ya Nishati.

Katika kipindi hiki kifupi, wananchi 
wanashuhudia majiko yasiyo na moshi 
yakiendelea kuongezeka, umeme ukiwaka 
hadi vitongojini, huduma bora za mafuta, 
huku gesi asilia nayo ikiendelea kuwa sehemu 
ya uzalishaji umeme, uendeshaji wa kuendesha 
viwanda na kutumiwa kwenye vyombo vya 
usafiri na majumbani.                                                                                                                              

Kwa upande wa Nishati Safi ya Kupikia, 
Rais Samia ameendelea kuwa kinara nchini na 
barani Afrika kwani ndani ya siku 100 kupitia 
Wizara ya Nishati amewezesha ugawaji wa 
majiko banifu 13,575 kwa ruzuku ya asilimia 
85, majiko janja ya umeme (induction 
cookers) 7,292 pamoja na mitungi ya gesi ya 
LPG 27,153 ya kilo sita (6) kwa ruzuku ya 
asilimia 50 ambapo mitungi hiyo inapatikana 
kwa Mawakala wa Gesi katika Wilaya zote 139 
nchini.  

Juhudi hizi zimefanya idadi ya watumiaji 
wa Nishati Safi ya Kupikia kuongezeka hadi 
kufikia asilimia 23 ambapo matumizi ya 
nishati hii yanasaidia kulinda mazingira na 

afya za watumiaji. 
Kwa upande wa taasisi zinazolisha watu 

zaidi ya 100 matumizi ya nishati safi ya kupikia 
yameongezeka na katika Siku 100 za Dkt.
Samia Suluhu Hassan, taasisi 22 zimehamia 
kutumia nishati safi, hivyo kufikisha jumla 
ya taasisi 1,069 zinazotumia nishati safi ya 
kupikia. 

Katika kuongeza wigo wa upatikanaji wa 
nishati safi ya kupikia, Serikali ya Awamu ya 
Sita imekamilisha ujenzi wa mitambo miwili 
ya kuzalisha mkaa mbadala katika Mikoa 
ya Dodoma na Tabora ambapo uzalishaji 
unatarajiwa kuanza mwezi Februari, 2026. 

Aidha, baada ya kukamilisha upelekaji 
wa umeme katika vijiji vyote 12,318 nchini, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan wakati wa 
kampeni za uchaguzi aliahidi kuwa ifikapo 
2030 vitongoji vyote vitakuwa vimefikiwa na 
umeme.

Hili nalo halijabaki kwenye ahadi tu, kwani 
Serikali kupitia Wizara ya Nishati imeanza 
utekelezaji wa Mradi mkubwa wa Kupeleka 
Umeme katika vitongoji 9,009 wenye thamani 
ya shilingi trilioni 1.2. Tayari mikataba 30 
imesainiwa kati ya Serikali na wakandarasi 
na kati ya hiyo mikataba 21 itatekelezwa na 
Kampuni za Wazawa.  

Mradi huu ukikamilika utanufaisha wateja 
wa awali 290,300 katika mikoa 26 ya Tanzania 
bara.  Mpaka sasa jumla ya vitongoji 39,888 
kati ya 64,359 sawa na asilimia 62 tayari 
vimeunganishwa na umeme.

Katika kuimarisha uwezo wa ndani wa 
uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa 
umeme nchini, Serikali imekamilisha ujenzi 
wa kiwanda cha kuzalisha nguzo za zege 
kinachomilikiwa na TANESCO mkoani 
Tabora. Kiwanda hiki kina uwezo wa 
kuzalisha nguzo 100 kwa siku na kinatarajiwa 
kuanza uzalishaji Februari, 2026. Hatua hii 
itaongeza kasi ya kuunganisha wateja wapya 
takribani milioni 1.7 kwa mwaka, sambamba 
na kuimarisha upatikanaji wa umeme wa 
uhakika nchini.

Aidha, katika siku 100 za uongozi wa Rais 
Samia, Serikali pia imeendelea kuimarisha 
matumizi ya teknolojia kwa kuzindua 
matumizi ya Mita Janja za Umeme (Smart 
Meters). Hadi sasa, mita 47,341 zimefungwa 
kwa wateja mbalimbali nchini. Teknolojia hii 
inarahisisha ununuzi wa umeme, ambapo 
tokeni huingia moja kwa moja kwenye mita 
na kurejesha huduma mara moja pale umeme 
unapokatika.

Serikali pia imezindua mradi wa upanuzi 
wa kituo cha kupoza umeme cha Mtera kwa 
kufunga transfoma mbili zenye uwezo wa 
MVA 10 kila moja. Kukamilika kwa mradi 
huu kumetatua changamoto ya upotevu wa 
umeme na huduma isiyo ya uhakika katika 
Wilaya za Mpwapwa, Kongwa na Kilolo 
(Ismani), ambazo awali zilitegemea umeme 
kutoka umbali wa zaidi ya kilomita 155. 

Kwenye sekta ya mafuta na gesi, Serikali 
imekamilisha maandalizi ya uchimbaji wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Wizara ya Nishati

KUSHOTO: Waziri wa Nishati, 
Mhe. Deogratius Ndejembi 
(wa pili kushoto) akiwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 

TANESCO, Lazaro Twange 
(kushoto), akikagua Kituo cha 

Kupooza na Kusambaza Umeme 
cha Uhuru – Urambo chenye 

uwezo wa Megawati 24 pamoja 
na njia ya kusafirisha umeme 

wa msongo wa Kilovoti 132 
kutoka Tabora hadi Urambo, 

kilichopo Mkoani Tabora. 
KULIA: Ujenzi wa matanki ya 

kuhifadhia mafuta katika Mradi 
wa Bomba la Mafuta Ghafi 

la Afrika Mashariki {EACOP} 
Chongoleani Tanga

Kutoka kwenye ahadi mpaka matokeo 
yanayowagusa wananchi kupitia sekta ya nishati
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visima vipya vinne vya gesi asilia, vitatu 
katika Kitalu cha Mnazi Bay mkoani Mtwara 
na kimoja katika Kitalu cha Ntorya mkoani 
Ruvuma ambapo uchimbaji unatarajiwa 
kuanza Februari, 2026. 

Miradi hii inatarajiwa kuongeza uzalishaji 
wa gesi kwa kati ya futi za ujazo milioni 51 
hadi 134 kwa siku katika kitalu cha Mnazi 
Bay, na futi za ujazo milioni 60 kwa siku kitalu 
cha Ntorya, hatua itakayochochea kukuza 
shughuli za kiuchumi na kijamii ambapo 
sasa, ajira 36 tayari zimetolewa katika hatua za 
maandalizi, huku zaidi ya ajira 400 zikitarajiwa 
kupatikana hadi kukamilika kwa miradi.

Serikali pia imeendelea kuimarisha 
usalama wa upatikanaji wa mafuta nchini kwa 
kuongeza uwezo wa kuhifadhi mafuta katika 

Bandari ya Mtwara kutoka tani 29,280 hadi 
tani 110,221. Katika kipindi cha Novemba 
2025 hadi Januari 2026, matumizi ya mafuta 
yalifikia lita 1,271,355,244 ikilinganishwa na 
lita 1,164,532,713 katika kipindi kama hicho 
mwaka uliotangulia, sawa na ongezeko la 
asilimia 9.2.

Sambamba na hilo, ujenzi wa ghala 
kubwa la kuhifadhi mafuta (Single Receiving 
Terminal) katika Bandari ya Dar es Salaam 
umefikia asilimia 30 na litakapokamilika 
litakuwa na uwezo wa kuhifadhi tani 308,110.

Uendelezaji wa Mradi wa Bomba la Mafuta 
la Afrika Mashariki (EACOP) ni kielelezo 
kingine cha umahiri wa Serikali ya Awamu 
ya Sita kwani mradi huu  unaendelea vizuri 
na umefikia asilimia 78.8, ambapo kilomita 

521 kati ya 1,443 tayari zimeunganishwa na 
kufukiwa ardhini. 

Mradi wa EACOP pia umeleta manufaa 
makubwa kwa Watanzania baada ya kutoa 
ajira 9,194 na kuwajengea uwezo wananchi 
170 kupitia mafunzo ya viwango vya kimataifa. 
Aidha, zaidi ya kampuni 2,000 za Kitanzania 
zimenufaika kupitia ununuzi wa bidhaa na 
huduma zenye thamani ya shilingi trilioni 
1.325, fedha ambazo zimechochea mzunguko 
wa uchumi wa Taifa.

Mwenye macho haambiwi tazama, hakika 
mafanikio ya siku 100 za uongozi wa Rais 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kupitia Sekta 
ya Nishati yanajionesha wazi huku yakiweka 
alama ya uongozi unaoweka maslahi ya 
wananchi mbele.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Salome Makamba (Katikati) akizindua 
awamu ya kwanza ya Mradi wa Kupeleka Nishati Safi ya Kupikia kwa 
Taasisi zinazolisha watu zaidi ya 100 katika shule ya Sekondari ya 
Wasichana ya Kondoa mkoani Dodoma.

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 

Deogratius 
John Ndejembi, 
akibofya kitufe 

kuashiria 
uzinduzi wa mita 
janja za umeme 

kwa wateja . 
Kulia kwake ni  

Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe. 

Salome Wycliffe 
Makamba, 

kushoto ni Katibu 
Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mha. 
Felchesmi  Jossen 

Mramba.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan akipata 
maelezo ya ufanisi wa majiko banifu pamoja na sufuria zake kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Teknolojia Jadidifu na Nishati Mbadala, Mhandisi, Advera Mwijage kutoka REA; wilayani 
Muheza mkoani Tanga wakati wa Uzinduzi wa Usambazaji wa Nishati Safi ya Kupikia, Februari 
27 mwaka 2025.

Na Mwandishi Wetu

NISHATI ni bidhaa na huduma 
muhimu katika maisha ya watu hasa 
katika kipindi hiki cha mapinduzi ya 

teknolojia na mabadiliko ya tabianchi.
Ni wakati huu dunia inahitaji nishati ya 

umeme na gesi asilia katika kudhibiti uharibifu 
wa mazingira na kupunguza ongezeko la joto 
ili kulinda tabaka la ozoni na kulinda dunia 
dhidi ya madhara yatokanayo na mabadiliko 
ya tabianchi yanayosababishwa na uharibifu 
wa mazingira.

Ni katika kulitekeleza hilo, Wakala ya 
Nishati Vijijini (REA) unafanya juhudi za 
kuhakikisha kila Mtanzania katika vitongoji na 
vijiji anapata umeme kama Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2025 – 2030 inavyoelekeza.

“Nawahakikishia kabla ya mwaka 2030 
kwa kutekeleza ilani ya chama kilichoko 
madarakani, Chama Cha Mapinduzi kwamba 
ikifika mwaka 2030 vitongoji vyote viwe 
na umeme na mimi nakuhakikishia hilo 
litafanyika,” anasema Mkurugenzi Mkuu wa 
REA, Hassan Saidy.

Saidy ametoa ahadi hiyo alipozungumzia 
mafanikio ya siku 100 za uongozi za Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan katika kipindi chake cha 
pili cha Serikali ya Awamu ya Sita.

Katika mahojiano maalumu hivi karibuni 

mkoani Dar es Salaam, Saidy alizungumzia 
ahadi ya kuwasha umeme katika vitongoji 9,000 
vya mikoa 26 ya Tanzania Bara, na kwamba 
ahadi hiyo imeanza kutekelezwa kwa kusaini 
mikataba 30 ya miradi itakayotekelezwa na 
wakandarasi 17 wengi wao wakiwa ni wazawa.

Mikataba hiyo itatekelezwa kwa gharama 
ya Sh trilioni 1.2

Anasema kwa sasa tayari wakandarasi 
wamesharipoti katika mikoa husika kwa ajili 
ya kuanza kazi ya upimaji kabla ya kupeleka 
vifaa na kuanza utekelezaji.

“Ndani siku 100 za Mheshimiwa Rais 
tulisema tunaanza mradi mpya lakini 
tukizungumzia ndani ya kipindi chake cha 
miaka minne ile ya awali Wakala wa Nishati 
Vijijini tumetekeleza miradi minne ambapo 
tumefanikiwa kupeleka umeme vitongojini, 
karibu vitongoji 7,800 vilishaanza kufanyiwa 
kazi,” anasema Mkurugenzi Mkuu wa REA.

“Wakati anaingia madarakani vitongoji 
36,000 vilikuwa havijafikishiwa huduma ya 
umeme, 28,000 ndiyo vilikuwa na umeme. 
Lakini ninavyozungumza hapa vitongoji 
takribani 41,000 vimefikishiwa umeme 
na tukipeleka hivi 9,000 itakuwa takribani 
vitongoji 50,000 kati ya 64,000 vitakuwa 
vimeshafikishiwa umeme,” anafafanua Saidy.

Anasema kwa kipindi cha miaka minne 
hali ya upatikanaji umeme vijijini imeimarika 
na hali ya kukatika imepungua kulinganisha 
na nyuma.

Anataja mafanikio mengine kuwa ni 
pamoja na kukamilika kwa Kituo cha Kupoza 
Umeme cha Mtera chenye uwezo wa kuzalisha 
zaidi ya megawati 20 pamoja kuanza kwa 
awamu ya kwanza ya mradi wa kuwezesha 
nishati safi kwa shule 53.

Anasema awamu ya pili mradi huo 

inatarajiwa kuanza hivi karibuni ikiwa na 
lengo la kufikisha mifumo bora ya nishati ya 
kupikia kwa taasisi 400.

Pia anasema REA imekamilisha mifumo ya 
kusambaza gesi asilia ya kupikia mkoani Lindi 
na Pwani, mradi utakaonufaisha wananchi 
1,000 watakaounganishwa na huduma hiyo.

Anafafanua kuwa wakati mwingine umeme 
hukatika kutokana na hitilafu mbalimbali 
zinazojitokeza katika usafirishaji

Kuhusu baadhi ya vitongoji kurukwa na 
huduma ya umeme na kupelekwa maeneo 
ya mbele yake, Saidy anasema inatokana na 
vipaumbele vilivyowekwa na wakala.

“Wakati serikali inaanzisha REA tulikuwa 
tuna vipaumbele, lengo la msingi likiwa ni 
kila Mtanzania apate umeme lakini unaifikiaje 
hiyo azma kuna hatua za kuanza, wakati 
tunaanza ilikuwa dhamira ni kufikia mikoa, 
baadhi ya mkoa ambayo haijafikishiwa umeme 
inafikishiwa,” anabainisha.

Anasema baada ya kumaliza ngazi ya 
mkoa walifikia hatua ya kufikisha umeme 
katika makao makuu ya wilaya hali ambayo 
ilisababisha baadhi ya vijiji kupitiwa na umeme 
kuelekea wilayani lakini vyenyewe vikakosa 
umeme kwa kuwa mradi ulizingatia azma ya 
kufikisha kwenye makao makuu ya wilaya.

Rural Energy Agency
(REA)

Mafanikio ya 
REA siku 100 

za Rais Samia



MAONO YA MHE. RAIS
18 19 Toleo la Kwanza:

Siku 100 za Mhe. Rais Samia 

Anafafanua kuwa baada ya hatua hiyo 
walienda ngazi ya vijiji na hatimaye sasa 
wanatekeleza miradi ya vitongoji huku 
akieleza kuwa watafika mpaka ngazi ya chini 
ya kaya kwa kaya.

“Tulivyomaliza tukaenda vijijini lengo 
ni ndani ya makao makuu ya vijiji kuwe na 
umeme tunapotoa umeme kwenda kwenye 
tarafa bila shaka hapo katikati kuna kitongoji 
tutakuwa tumekipita, dhamira ni kuhakikisha 
kwanza ufike kijijini ili kazi ya kupeleka 
kwenye vitongoji ifate,” anasema Saidy.

Anasema kwa hatua ya sasa ya vitongoji 
hakuna atakayerukwa.

Anasema mbali na kusaidia kufikisha 
umeme vijijini, miradi ya REA inanufaisha 
jamii za vijiji husika kwa kuwapatia ajira 
wakati wa utekelezaji wake.

Anasema kwa mradi wa vitongoji 
uliosainiwa hivi karibuni takribani vijana 
4,600 watapata nafasi ya kufanya kazi katika 
maeneo ya miradi.

“Hizo ni kazi za kwenye maeneo ya miradi 
bado wale wa ofisini wa kufanya mahesabu, 
kuchora, hiyo ni ya kwanza. Lakini ya pili ndani 
ya vijiji tumetoa maagizo kwa wakandarasi 
wanapokwenda kufanya kazi kwenye vijiji zile 
kazi ambazo hazihitaji utaalamu zote zifanywe 
na wananchi wa maeneo ambayo mradi 
unatekelezwa,” anaeleza Mkurugenzi Mkuu 
wa REA.

Anataja fursa nyingine zinazoweza 
kujitokeza ni pamoja na biashara ya chakula 
(wapishi), nyumba za kulala na maeneo ya 
kutunzia vifaa.

Aidha, anasema kitendo cha serikali 
kuwasogezea wananchi huduma za umeme 
karibu ni kuwafungulia fursa mpya za 
uchumi katika vijiji vyao na hivyo kupunguza 
changamoto ya uhaba wa ajira vijijini.

Akizungumzia usambazaji wa 
umeme katika visiwa, Saidy 

anaeleza: “Kwa wananchi walioko kwenye 
visiwa vidogovidogo wote watapatiwa umeme. 
Mpaka sasa visiwa 72 vimepatiwa umeme na 
visiwa 71 serikali inavifanyia kazi”.

“Mradi ambao tumeuzindua ndani ya siku 
mia za Mheshimiwa Rais ni kupeleka umeme 
kwa kaya 20,000 katika visiwa 71,” anaongeza.

Kuhusu nishati mbadala, anasema serikali 
kupitia REA inatoa ruzuku kwenye miradi ya 
gridi na ya nishati jadidifu ikiwamo umeme 
wa jua, wa upepo, wa tungamo taka na ule 
wa joto ardhi, miradi inayotekelezwa kwa 
kushirikiana na sekta binafsi.

“Huwa tunawezesha kwa namba tatu; ya 
kwanza tunatoa ruzuku katika hatua za awali, 
ya pili ruzuku ya matokeo na tatu ni mikopo 
ya masharti nafuu,” anasema.

Mkurugenzi Mkuu wa REA anasema 
kuwa uko Mfuko wa Nishati Vijijini ambao 
unasaidia wazalishaji wadogo ikiwa ni pamoja 
na kuwawezesha kupata mkopo wa riba 
nafuu kutoka Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB).

“Tuna gridi ndogo takribani 70 ambazo 
zinapata ufadhili kutoka Mfuko wa Nishati 
Vijijini watu wanazalisha umeme na wanatoa 
huduma, tunapozungumza hapa tumemaliza 
umeme kwenye vijiji na vitongoji, lakini kuna 
vijiji karibu 100 vinapata umeme kutoka kwa 
wazalishaji wadogo wanazalisha wenyewe na 
wanasambaza na hivyo vyote vimepata ufadhili 
wa serikali kupitia Mfuko wa Nishati Vijijini,” 
anabainisha maendeleo hayo ya sekta ya nishati.

Akizungumzia kasi ya kuhakikisha 
wanawafikia Watanzania kwa huduma za 
umeme, Saidy anasema katika kipindi cha 
m i a k a minne kasi ya 

k u p e l e k a 
u m e m e 
v i j i j i n i 

imeongezeka kwa kiasi kikubwa ukilinganisha 
na awali ambapo jumla ya 23,000 vimefikiwa 
na huduma ndani ya kipindi hicho.

“Nawahakikishia kabla ya 2030 kwa 
kutekeleza Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
kwamba ikifika 2030 vitongoji vyote viwe 
na umeme na mimi nawahakikishia hilo 
litafanyika,” anasema Saidy, akisisitiza ahadi 
yake kwa wananchi ambao vitongoji vyao 
havijafikiwa na huduma za umeme mpaka 
sasa.

Kuhusu gharama za kunganishiwa umeme 
kupitia miradi ya REA, Saidy anaweka wazi 
kuwa ni Sh 27,000 kwa kila mtu kwa maeneo 
yote yenye miradi ya REA.

Hata hivyo, anasema pamoja na mafanikio 
hayo bado ziko changamoto zinajitokeza 
katika kutekeleza miradi ya REA ambazo ni 
pamoja na wananchi kukosa mwamko wa 
kuomba huduma za umeme zinapowafikia 
kwa kile anachosema wananchi wamekuwa 
hawaoni umuhimu wa kuomba.

Anataja changamoto nyingine kuwa ni za 
kimazingira hasa kwa kuwa nchi yetu ni kubwa 
na maeneo yote yanaishika hali inayofanya 
watu kusambaa katika maeneo mbalimbali na 
kufanya hali ya usambazaji kuwa kubwa zaidi.

Aidha, anasema iko changamto ya 
uharibifu wa miundombinu ambayo 
inasababisha hitilafu katika maeneo ya vijiji 
vinavyohudumiwa.

“Napenda kuwaambia Watanzania 
wote kwamba hii miundombinu ni yetu 
sote, imejengwa na serikali, lakini mwenye 
miundombinu ni mwananchi wa eneo husika,” 
anasema Saidy.

Anaongeza: “Ukiona serikali imeweka 
transfoma ujue ni sawa na kuweka jenereta 
nyumbani kwako, mwisho wa siku huweki 
jenereta kuonekana una jenereta ila uweze 
kupata umeme, uweze kufanya shughuli zako 
zinazohitaji umeme”.

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 
Mheshimiwa 
Dkt. Samia 

Suluhu Hassan 
akiangalia 
teknolojia 

mbalimbali 
za nishati safi 

yakiwemo majiko 
banifu wakati 
wa uzinduzi 

wa kampeni ya 
Usambazaji wa 
Nishati Safi ya 

Kupikia wilayani 
Muheza mkoani 
Tanga, tarehe 27 
Februari, 2025.
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TANESCO yaanika mafanikio 
lukuki uongozi wa Rais Samia

Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO)

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO) ni kampuni ya umma 
inayomilikiwa kwa asilimia 100 na 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambapo majukumu yake ya msingi ni 
uzalishaji wa umeme, usafirishaji wa umeme, 
na usambazaji wa umeme Tanzania Bara 
pamoja na Tanzania Zanzibar.

Wizara ya Nishati kupitia Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) imepitia mapinduzi 
makubwa chini ya uongozi wa Awamu ya Sita 
wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tangu alipoingia madarakani mwaka 2021.

Yapo mengi yanayoweza kuonesha hali 
ya umeme nchini kuanzia kwenye mafanikio 
yaliyopatikana kwenye utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya uzalishaji, usafirishaji na 
usambazaji wa umeme pamoja na mapato na 
maboresho ya huduma kwa wateja.

Mafanikio katika uzalishaji umeme
Hali ya uzalishaji umeme nchini 

imeimarika kwa kiwango kikubwa na hii ni 
baada ya kukamilika kwa miradi mbalimbali 
ya vyanzo vya uzalishaji umeme ambapo 
hadi kufikia mwezi Februari 2026 uwezo wa 
mitambo ya kufua umeme kwenye Gridi ya 
Taifa ulifikia jumla ya megawati 3,975.5 wakati 
mahitaji ya juu kabisa ya umeme kwenye 
Gridi ya Umeme ya Taifa yakiwa ni megawati 
2071.3.

Katika kutambua mafanikio katika eneo la 
uzalishaji umeme, Mradi wa Kufua Umeme 
wa Julius Nyerere (JNHPP) ni miongoni mwa 
mafanikio hayo makubwa.

Huu ni moja ya miradi kielelezo ya kufua 
umeme kwa njia ya maji kuwahi kutekelezwa 
hapa nchini ukiigharimu serikali jumla ya 

Shilingi trilioni 6.5. Kupitia mradi huu ndipo 
kulikozaliwa Kituo cha Kufua Umeme cha 
Julius Nyerere chenye uwezo wa kuzalisha 
jumla ya megawati 2,115 kilichokuja 
kuimarisha hali ya upatikanaji wa umeme 
nchini na kuifanya Tanzania kuwa na umeme 
wa uhakika.

Chakufahamu hapa ni kwamba wakati 
Mheshimiwa Rais Dkt. SamiaSuluhu Hassan 
akiingia madarakani Machi 2021, aliukuta 
mradi huu ukiwa asilimia 33 tu, lakini mpaka 
kufikia Februari 2026 mradi mpaka sasa 
umekamilika, jumla ya mitambo tisa (9) tayari 
inazalisha umeme.

Aidha, ujenzi wa Kituo cha Kupoza 
Umeme cha Chalinze ambacho ni sehemu 
ya mradi huo umekamilika kwa asilimia 100 
ambapo ukamilishwaji wa miundombinu hii 
umewezesha umeme kusafirishwa kutoka 
kituo cha kuzalisha umeme cha JNHPP hadi 
Chalinze na kuingizwa kwenye Gridi ya 
Umeme ya Taifa.

Sehemu nyingine muhimu katika Mradi 
wa JNHPP ni utekelezaji wa Mradi wa njia 
ya kusafirisha umeme kutoka JNHPP hadi 
Chalinze kwa msongo wa kilovoti 400, yenye 
urefu wa kilometa 160 ambao umekamilika 
kwa asilimia 100.

Mradi mwingine ni Mradi wa Kufua 
Umeme kwa Maji wa Rusumo. Mradi huu 
ulitekelezwa kwa ushirikiano wa mataifa 
matatu ya Tanzania, Burundi na Rwanda 
ambapo umekamilika kwa asilimia 100 huku 
Tanzania ikipata wastani wa megawati 26.7 
kati ya 80 zinazozalishwa ikiwa ni mgawanyo 
sawa kwa mataifa yote matatu.

Mbali na hayo, mradi huu umetoa fursa 
ya mtandao wa Gridi ya Taifa ya Tanzania 

kuungana na mitandao ya gridi za umeme za 
nchi za Burundi na Rwanda.

Mradi wa Malagarasi ni miongoni mwa 
miradi inayotekelezwa na TANESCO ya 
kuzalisha umeme. Mradi huu unatarajiwa 
kuzalisha jumla ya megawati 49 ambapo 
utaimarisha hali ya upatikanaji wa umeme 
hasa katika Mkoa wa Kigoma, lakini pia 
kwenye mikoa ya Magharibi mwa Tanzania. 
Kazi inaendelea katika mradi huu na hadi sasa 
umefikia asilimia za utekelezaji 22.72.

Mradi mwingine ni ule wa kuzalisha 
umeme kwa njia ya Gesi Asilia wa Kinyerezi 
I Extension. Mradi huu wenye uwezo wa 
kuzalisha megawati 185 umekamilika kwa 
asilimia 100 na tayari unachangia megawati 
185 katika Gridi ya Taifa.

Katika kuongeza vyanzo vya uzalishaji 
umeme na kuondoa utegemezi wa maji na 
gesi, TANESCO imeendelea na ajenda ya 
kuzalisha umeme kupitia vyanzo mseto.

Miongoni mwa miradi iliyotekelezwa ni 
pamoja na mradi wa kuzalisha umeme wa jua 
wa Kishapu. Mradi huu uko katika hatua za 
mwisho kwa awamu ya kwanza ambapo jumla 
ya megawati 50 zitazalishwa ambapo awamu 
ya pili ya utekelezaji wake jumla ya megawati 
100 zitaongezeka na hivyo kufanya mradi huu 
kuzalisha megawati 150.

Mafanikio usafirishaji umeme
Yapo mengi ya kujivunia. Katika upande wa 

usafirishaji umeme, TANESCO imefanikiwa 
katika usafirishaji umeme ikiwamo 
kuunganika kwa Gridi za Taifa katika Ukanda 
wa Afrika Mashariki ambapo imefanikiwa 
kuunganisha Gridi za umeme za Taifa kati ya 
Kenya na Tanzania kufuatia kukamilika kwa 
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Mradi wa Kituo cha Kupoza na Kusafirisha 
Umeme cha Lemuguru kilichopo Arusha.

Muunganiko huu umekamilika na gridi 
kuunganika kwa kupitia laini ya usafirishaji 
umeme kutoka Arusha, Tanzania kwenda 
Kenya. Hatua hii inaifanya Tanzania kuwa 
katika Muunganiko wa Kikanda wa Nchi za 
Afrika Mashariki katika Umeme (Eastern 
Africa Power Pool).

Eneo jingine ni pamoja na utekelezaji wa 
Mradi wa Usafirishaji wa Umeme kutoka 
Tanzania hadi Zambia (TAZA) ambapo 
Tanzania itaungana na mtandao wa Gridi wa 
Jumuiya ya Nishati katika Ukanda wa Kusini 
mwa Afrika (Southern Africa Power Pool - 
SAPP).

Mradi huu unahusisha njia ya kusafirisha 
umeme wa msongo wa kV 400 kutoka Iringa 
kupitia Mbeya, Tunduma hadi Sumbawanga 
(TAZA) yenye urefu wa kilometa 624 pamoja 
na vituo vyake vya kupoza umeme katika 
maeneo hayo. Utekelezaji wa mradi huu 
unaendelea na hadi sasa umefikia asilimia 74.

Mradi mwingine wa kusafirisha umeme 

ni ule wa njia ya kusafirisha umeme wa 
Chalinze hadi Dodoma. Mradi huu wa njia 
ya msongo wa kilovoti 400 yenye urefu wa 
kilometa 345, pamoja na upanuzi wa vituo 
vya kupokea, kupoza na kusafirisha umeme 
vya Zuzu Dodoma na Chalinze Pwani, 
unatarajiwa kukamilika Septemba mwaka huu 
2026 ambapo kwa sasa ujenzi wake umefikia 
asilimia 50.

Mafanikio huduma kwa wateja
Eneo la huduma kwa wateja ni moja ya 

eneo muhimu tunapoangazia mafanikio ya 
shirika. TANESCO imeendelea kuimarisha 
eneo hili katika kuhakikisha kila Mtanzania 
anafikiwa na huduma ya umeme wa uhakika 
na kutatuliwa changamoto zozote zinazohusu 
huduma hiyo kwa urahisi na unafuu.

Katika eneo hili, TANESCO ilianzisha 
mita janja (smart meter) ambazo zinamfanya 
mteja kununua umeme na kuingia moja 
kwa moja pasipo kuingiza namba za tokeni 
katika rimoti. Mfumo huu ambao bado 
unaendelea kusambazwa kwa wateja nchini 

unazidi kuondoa kero na usumbufu wakati wa 
ununuzi wa umeme ambapo mteja anaweza 
kununua umeme popote pale alipo.

Ili kumfikia mteja kwa urahisi na 
kumhudumia shirika liliongeza vyombo vipya 
vya usafiri yakiwemo magari, pikipiki pamoja 
na bajaji zinazotumika kwa ajili ya kumfikia 
mteja popote pale alipo. Magari 240, pikipiki 
320 na bajaji 219 vimenunuliwa ambapo sasa 
wateja wanaunganishiwa huduma ya umeme 
na kutatuliwa changamoto zao kwa wakati kila 
kona ya nchi bila ya uwepo wa kikwazo cha 
usafiri.

Nishati safi ya kupikia
Kama mzajilishaji wa nishati ya umeme, 

TANESCO imeendelea kuhamasisha 
wananchi juu ya faida mbalimbali za kutumia 
nishati safi ya kupikia ya umeme ambapo 
shirika licha ya kutoa elimu kwa wananchi, 
lakini pia limeanzisha programu ambapo 
wafanyakazi wa shirika wanaweza kukopeshwa 
majiko sanifu ya umeme. Hii inaakisi msemo 
wa Kiswahili usemao ‘Kizuri kinaanzia 
kwako” ambapo TANESCO imeonesha kwa 
vitendo dhamira yake ya wazi ya kuhakikisha 
Watanzania wanaitumia na kuiamini nishati 
ya umeme kupikia.

Lakini pia wateja na wananchi 
hawakuachwa kwani kuna programu ya 
kuwaunganishia umeme na kuwapatia majiko 
ya umeme ambapo wanapata fursa ya kulipia 
gharama za jiko kadri wanavyonunua umeme.

Yapo mengi ambayo Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) linayahesabu kama 
mafanikio chini ya uongozi wa Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Waziri wa Nishati, Mhe. Deogratius John Ndejembi, akibofya kitufe kuashiria uzinduzi wa 
mita janja za umeme kwa wateja. Kulia kwake ni  Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Salome 

Wycliffe Makamba, kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi  Jossen 
Mramba.
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Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC)

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) ni kampuni ya 
umma inayomilikiwa kwa asilimia 100 

na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Shirika hili lilianzishwa mwaka 1969 
kwa Sheria ya Bunge kwa lengo la kusimamia, 
kuendeleza na kushiriki kwa niaba ya Serikali 
katika shughuli za utafutaji, uendelezaji na 
uzalishaji wa mafuta na gesi asilia nchini.

Majukumu yake makuu ni pamoja 
na kusimamia mikataba ya utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na gesi (Production 
Sharing Agreements – PSAs), kuendeleza 
miundombinu ya gesi asilia, kuhakikisha 
ushiriki wa wazawa (local content), pamoja 
na kulinda maslahi ya taifa katika rasilimali za 
petroli.

Chini ya uongozi wa Awamu ya Sita wa 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, sekta 
ya mafuta na gesi kupitia TPDC imeendelea 
kupata msukumo mpya wa kimkakati, ikilenga 
kuifanya rasilimali ya gesi asilia kuwa mhimili 
wa maendeleo ya uchumi wa viwanda, ajira na 

ustawi wa wananchi.

Mafanikio katika usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali za gesi
Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye akiba 
kubwa ya gesi asilia katika ukanda wa Afrika 
Mashariki. Ndani ya kipindi cha siku 100 za 
mwanzo wa muhula mpya wa Rais Samia, 
TPDC imeendelea kuimarisha usimamizi 
wa rasilimali hii kwa kuhakikisha mikataba 
ya utafutaji na uzalishaji inasimamiwa kwa 
uwazi, weledi na kwa kuzingatia maslahi 
mapana ya Taifa.

Serikali imeendelea kusisitiza matumizi 
ya gesi asilia kama nishati safi na nafuu kwa 
uzalishaji wa umeme, matumizi ya viwandani 
na majumbani. Hatua hii imechangia 
kupunguza gharama za uzalishaji, kuongeza 
ushindani wa bidhaa za ndani na kukuza Pato 
la Taifa.

Aidha, TPDC imeendelea kuratibu na 

kusimamia miundombinu ya usafirishaji 
wa gesi ikiwemo mabomba ya gesi kutoka 
maeneo ya uzalishaji hadi vituo vya kuchakata 
na kusambaza gesi kwa matumizi mbalimbali 
nchini.

Mafanikio katika miundombinu 
ya gesi asilia
Katika kuimarisha sekta hii, TPDC imeendelea 
kusimamia na kuboresha miundombinu 
ya gesi asilia ikiwemo bomba la gesi kutoka 
Mtwara hadi Dar es Salaam, ambalo limekuwa 
uti wa mgongo wa upatikanaji wa gesi kwa ajili 
ya kuzalisha umeme na kuendesha viwanda.

Miundombinu hii imewezesha upatikanaji 
wa gesi kwa uhakika katika maeneo ya 
viwanda, hususan jijini Dar es Salaam na 
mikoa jirani, na hivyo kuchochea ukuaji wa 
sekta binafsi na uwekezaji wa viwanda vipya.

Sambamba na hilo, Serikali kupitia TPDC 
imeendelea na majadiliano na maandalizi ya 

Taarifa Fupi 
ya TPDC kwa 
Siku 100 za 

Rais Dkt. 
Samia
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miradi mikubwa ya kimkakati ya gesi asilia 
iliyolenga kuongeza thamani ya rasilimali hii 
kwa manufaa ya muda mrefu ya Taifa.

Mchango wa sekta ya mafuta na 
gesi katika uchumi
Ndani ya siku 100 za mwanzo wa muhula 
mpya, sekta ya mafuta na gesi imeendelea 
kuchangia mapato ya Serikali kupitia tozo, 
gawio na kodi mbalimbali zitokanazo na 
shughuli za uzalishaji na usambazaji wa gesi.

Gesi asilia imeendelea kuwa chanzo 
kikuu cha uzalishaji wa umeme nchini, hatua 
iliyosaidia kuimarisha upatikanaji wa umeme 
wa uhakika kwa viwanda, taasisi na wananchi 

kwa ujumla. Hii imeleta athari chanya katika 
sekta za viwanda, biashara, huduma na ajira.

Uwazi, uwajibikaji na 
ushirikishwaji wa wazawa
Katika hotuba yake ya tarehe 14 Novemba 
2025 bungeni jijini Dodoma, Rais Samia 
alisisitiza kuwa rasilimali za mafuta na gesi 
ni mali ya Watanzania wote na zinapaswa 
kusimamiwa kwa uwazi na uwajibikaji.

Ndani ya siku 100 hizi, TPDC imeendelea 
kuimarisha ushiriki wa Watanzania katika 
sekta hii kupitia sera ya ushirikishwaji wa 
wazawa (local content), kwa kutoa fursa kwa 
wataalamu wa ndani, wakandarasi wazawa na 
kampuni za Kitanzania kushiriki katika miradi 
ya mafuta na gesi.

Hatua hii inalenga kujenga uwezo 
wa kitaifa, kuongeza ajira kwa vijana na 
kuhakikisha kuwa utaalamu na teknolojia 
vinabaki nchini kwa manufaa ya kizazi cha 

sasa na kijacho.

Uwajibikaji kwa jamii (CSR)
TPDC imeendelea kutekeleza miradi ya 
kijamii katika maeneo yanayozunguka 
shughuli za uzalishaji wa gesi asilia. Kupitia 
sekta za elimu, afya, maji na miundombinu, 
wananchi wameendelea kunufaika moja kwa 
moja na uwepo wa rasilimali hizi.

Hii inaendana na maelekezo ya Serikali 
ya Awamu ya Sita kwamba maendeleo ya 
rasilimali lazima yaonekane katika maisha ya 
wananchi wa kawaida.

Ulinzi wa mazingira na usalama
Serikali chini ya Rais Samia imeendelea 
kusisitiza kuwa maendeleo ya kiuchumi 
hayawezi kupatikana kwa gharama ya 
mazingira. Kwa hiyo TPDC imeendelea 
kusimamia shughuli zote za utafutaji, 
uzalishaji na usafirishaji wa gesi kwa 
kuzingatia viwango vya kitaifa na kimataifa 
vya uhifadhi wa mazingira, afya na usalama 
kazini.

Yapo mengi ambayo TPDC inayahesabu 
kama mafanikio ndani ya siku 100 za mwanzo 
wa muhula mpya wa Rais Samia Suluhu 
Hassan. Kupitia usimamizi madhubuti 
wa rasilimali za gesi asilia, uimarishaji wa 
miundombinu, kuongezeka kwa ushiriki 
wa wazawa na uwajibikaji kwa jamii, sekta 
ya mafuta na gesi imeendelea kuwa nguzo 
muhimu ya maendeleo ya Taifa.

Ki ukweli sekta hii imechangia pakubwa 
katika kuimarika kwa uzalishaji wa umeme, 
kukuza viwanda, kuongeza ajira na kuimarisha 
mapato ya Serikali.

TPDC bado ipo kazini! Inaendelea 
kuhakikisha kuwa rasilimali za mafuta na gesi 
zinakuwa baraka kwa Watanzania wote, leo na 
kwa vizazi vijavyo.

PICHA ZA JUU: Mitambo ya kuchakata 
gesi asilia iliyopo Madimba mkoani 

Mtwara na Songosongo mkoani Lindi.
PICHA ZA CHINI: Mitambo ya kusafirisha 
gesi asilia iliyopo Somangafungu wilayani 

Kilwa mkoa wa Lindi.
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UTANGULIZI

Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA) ilianzishwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Petroli ya Mwaka 2015 

ikiwa na jukumu la kusimamia na kudhibiti shughuli 
za utafutaji, uendelezaji na uzalishaji wa mafuta na gesi 
asilia nchini.

Aidha, PURA ina jukumu la kuishauri Serikali 
kuhusu sera na mikakati ya maendeleo ya rasilimali 
za mafuta na gesi, pamoja na kusimamia maendeleo 
ya Mradi wa Kuchakata Gesi Asilia kuwa Kimiminika 
(LNG Project) kwa ajili ya mauzo ya nje.  

Katika kipindi cha siku mia moja (100) za uongozi 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, PURA imeendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa mafanikio makubwa 
katika kuimarisha maendeleo ya sekta ya mafuta na gesi 
nchini.

MAFANIKIO MAKUU YALIYOPATIKANA
Maandalizi ya Uchorongaji wa Visima Vipya vya 

Gesi Asilia
PURA imesimamia maandalizi ya uchorongaji wa 

visima vinne (4) vya gesi asilia, ambapo visima vitatu (3) 
vitachorongwa katika Kitalu cha Mnazi Bay na kisima 
kimoja (1) katika eneo la Ntorya.

Shughuli hii ya uchorongaji visima inaendelea kwa 
eneo la Mnazi Bay ambapo kisima kimoja kati ya vitatu 
vitakavyochorongwa eneo hili kipo katika hatua za 
mwisho kukamilika.

Kukamilika kwa uchorongaji huu kunatarajiwa 
kuongeza uzalishaji wa gesi asilia kwa takribani futi za 
ujazo milioni 30 kwa siku kwa eneo la Mnazi Bay na futi 
za ujazo milioni 60 kwa siku kwa upande Ntorya. Kiasi 
hiki cha gesi asilia kama kitatumika kuzalisha umeme, 
basi kinaweza kuzalisha zaidi ya MW 400.

Aidha, hatua hii itaongeza upatikanaji wa nishati 
kwa matumizi ya uzalishaji wa umeme, viwandani, 
majumbani na usafiri.

Kufanyika kwa Tafiti za Msingi za Uwepo wa Mafuta 
na Gesi Asilia

PURA imesimamia uchukuaji wa data za mitetemo 
(seismic data) katika maeneo mapya yenye uwezekano 
wa kuwa na rasilimali za mafuta na gesi asilia.

Katika kipindi hiki jumla ya taarifa za mitetemo 
zenye eneo la kilomita za mraba (km2) zipatazo 265 
zimechukuliwa. Shughuli hii ikijumuisha uchukuaji wa 
data za mitetemo za 3D za km² 185 katika maeneo ya 
Lindi na Mtwara na uchukuaji wa data za mitetemo za 
2D kwa eneo la km² 80 katika eneo la Eyasi Wembere.

Tafiti hizi ni muhimu katika kutambua uwezekano 
wa upatikanaji wa rasilimali mpya za mafuta na gesi 

nchini.
Kuongeza Ushiriki wa Watanzania (Local Content) 

katika Shughuli za Mkondo wa Juu wa Petroli
Katika kipindi hiki, miradi ya mkondo wa juu wa 

petroli imezalisha ajira za moja kwa moja zaidi ya 110 
kwa Watanzania kupitia miradi ya uchorongaji wa 
visima iliyopo kwenye hatua mbalimbali katika Kitalu 
cha Mnazi Bay na Eneo la Ntorya. Aidha, kampuni zaidi 
ya 12 za Kitanzania zimepata zabuni za kutoa huduma 
mbalimbali katika miradi hiyo.

Hatua hii inaendelea kuimarisha ushiriki wa wazawa 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia na kuchochea 
maendeleo ya uchumi wa ndani.

Usimamizi Madhubuti wa Uzalishaji wa Gesi Asilia
PURA imeendelea kusimamia uzalishaji wa gesi 

asilia kutoka vitalu vya Mnazi Bay na Songo Songo.
Kwa sasa, uzalishaji wa gesi asilia nchini unafikia 

wastani wa futi za ujazo milioni 93 kwa siku, ambayo 
inatumika katika uzalishaji wa umeme, viwandani, 
kwa matumizi ya majumbani na nishati ya kuendeshea 
magari.

Kuanzishwa kwa Mfumo wa Kidigitali wa 
Usimamizi wa Gharama za Mikataba ya Utafutaji na 
Uzalishaji wa Gesi Asilia (PSA).

PURA imetengeneza mfumo wa unaojulikana 
kama Cost Recovery Management System (CRMS) 
unaotumika katika kaguzi za gharama zinazotumika 
na Makampuni ya utafutaji, uendelezaji na uzalishaji 
wa gesi asilia zilizokubaliwa kupitia mikataba ya PSA. 
Mfumo huu utasaidia kuimarisha ukaguzi na usimamizi 
wa gharama za miradi ya mafuta na gesi na kuongeza 
uwazi na uwajibikaji katika utekelezaji wa mikataba ya 
PSA.

Mfumo huu utafungamanishwa na mifumo 
mingine ya kiutendeaji na kiudhibiti kutoka Taasisi 
nyingine za Serikali.

VIPAUMBELE VYA PURA
Katika mwaka wa fedha 2025/2026, PURA 

inaendelea kutekeleza vipaumbele vifuatavyo:
Duru ya Tano ya Kunadi Vitalu vya Mafuta na Gesi 

Asilia
Serikali kupitia PURA inaendelea na maandalizi ya 

Duru ya Tano ya Kunadi Vitalu vya Utafutaji wa Mafuta 
na Gesi, ambayo inalenga kuvutia wawekezaji wapya, 
kuongeza uwekezaji katika sekta ya mafuta na gesi asilia 
na kuchochea ukuaji wa uchumi wa Taifa.

Hatua hii itaongozwa na Mkataba Kifani wa 
Uzalishaji na Ugawanaji Mapato (MPSA) utakaotumika 
katika mikataba mipya.

Maandalizi ya kusimamia Utekelezaji wa Mradi wa 
LNG

Serikali na wawekezaji katika vitalu vitatu vya bahari 

kuu ambavyo ni vitalu namba 1, 2 na 4 wanakamilisha 
majadiliano kuhusu utekelezaji wa mradi wa gesi 
asilia kuwa kimiminika (LNG Project) unaotarajiwa 
kuendelezwa kwa kutumia gesi asilia itakayozalishwa 
kutoka vitalu hivyo. Kukamilika kwa majadiliano haya 
na kuanza kwa utekelezaji wa mradi huu kutasaidia 
kuvutia uwekezaji mkubwa wa kimataifa, kuongeza ajira 
kwa Watanzania na kuchochea ukuaji wa uchumi wa 
Taifa.

Kwa mujibu wa Sheria ya Petroli ya mwaka 2025, 
PURA ina jukumu la kusimamia na kudhibiti uwekezaji 
huo wa LNG. Ili kutekeleza wajibu huo kwa ufanisi, 
PURA imeendelea kufanya maandalizi ya kimkakati 
katika maeneo kadhaa muhimu ikiwemo, kushauri 
namna ya kuimarisha mfumo wa kisheria na Kanuni 
(Regulatory Framework); kujenga uwezo wa kitaasisi 
na rasilimali watu; kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji 
na tathmini (monitoring and compliance); kuimarisha 
ushirikiano na taasisi nyingine za serikali na wadau; na 
kuimarisha usimamizi wa maslahi ya taifa na ushiriki wa 
wazawa (local content).

HITIMISHO
Kwa ujumla, mafanikio yaliyopatikana katika 

kipindi hiki yanaonesha dhamira ya Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika kuendeleza sekta ya mafuta na gesi asilia 
kama kichocheo muhimu cha ukuaji wa uchumi wa 
Taifa. 

Kupitia usimamizi madhubuti wa shughuli za 
utafutaji, uendelezaji na uzalishaji wa gesi asilia, pamoja 
na maandalizi ya miradi mikubwa ya kimkakati kama 
vile mradi wa LNG na Duru ya Tano ya kunadi vitalu 
vya utafutaji, PURA itaendelea kuhakikisha rasilimali za 
mafuta na gesi asilia zinasimamiwa kwa ufanisi, uwazi 
na kwa maslahi mapana ya Watanzania wa sasa na vizazi 
vijavyo.

Mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi cha siku 100 cha 

uongozi wa Rais Samia

Mtambo unaotumika kuchimba visima vya gesi asilia katika Kitalu cha Mnazi Bay Mkoani Mtwara.

Mhandisi Yoctan Magazi kutoka PURA katika 
zoezi la ukaguzi na majaribio ya mtambo wa 

uchimbaji wa visima vya gesi asilia.

MAMLAKA YA UDHIBITI WA MKONDO WA JUU WA 
PETROLI (PURA)
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Na Selemani Nzaro

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bima Tanzania 
(TIRA), inawahimiza Watanzania wote 
kushiriki kikamilifu katika mpango wa Bima 

ya Afya kwa Wote kwa kujiandikisha, kulipa michango 
stahiki na kuzingatia taratibu zilizowekwa. 

Kutokana na maendeleo ya utekelezaji wa Bima ya 
Afya kwa Wote, TIRA inajivunia kufanikisha ahadi ya Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ndani ya Siku 100 kama 
alivyowaahidi Watanzania wakati wa kampeni za Uchaguzi 
wa Oktoba 29, 2025.

Ili kuimarisha huduma hiyo na kuwafanya wananchi 
kunufaika, TIRA inaendelea kutoa elimu kwa umma, 
kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote na kulinda haki za wanachama wa bima ya afya ili 
kuhakikisha utekelezaji wa bima ya afya unaboresha maisha 
na ustawi wa jamii.

Miongoni mwa majukumu ya TIRA katika kutekeleza 
bima ya afya kwa wote ni pamoja na kusajili vituo vya afya 
yaani kuanzia ngazi ya zahanati mpaka hospitali za rufaa. 
Kutokana na jukumu hilo, hadi sasa TIRA imefanikiwa 
kusajili watoa huduma 10,032 nchi nzima ambapo lengo ni 
kusajili watoa huduma 13,776 nchini kote.

Aidha, utekelezaji wa Sheria hiyo umekuwa ni sehemu 
ya maelekezo ya Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ya Mwaka 2020 na mwaka 2025; na pia ni miongoni 
mwa vipaumbele vilivyoainishwa katika Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050 vitakavyowezesha taifa kufikia uchumi wa 
kati. 

TIRA yawezesha soko salama la bima.
Kamishna wa Bima Tanzania, Dk Baghayo Saqware 

anasema TIRA imeendelea kusimamia sekta ya bima 
kwa weledi na ufanisi hali iliyochangia sekta hiyo kukua 
kwa wastani wa asilimia 10 kwa kipindi cha miaka minne 
mfululizo. 

Anasema mwaka 2024 mapato ya ada za bima yalifikia 
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Athari za kifedha kwa wananchi wakati wa majanga,” 
anasema Balozi Dkt. Khamis wakati wa kikao kati yake na 
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TIRA yafanikisha Bima ya Afya kwa Wote

Dkt. Baghayo Abdallah Saqware
Kamishna wa Bima

Mhe. Rais  Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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SIKU 100 za Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan tangu aapishwe kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Novemba 3, 2025 Dodoma, 
zinathibitisha dhamira yake ya kuimarisha 
uchumi wa nchi kupitia uwekezaji wa 
kimkakati.

Moja ya hatua muhimu zilizochukuliwa 
ni kutengwa ardhi kwa ajili ya uwekezaji wa 
viwanda na shughuli za kiuchumi, hatua 
inayolenga kuchochea ukuaji wa sekta ya 
uzalishaji, kuongeza ajira na kuinua maisha ya 
Watanzania.

Rasilimali ardhi ni fursa muhimu kwa 
ukuaji wa Uchumi wa Taifa na kuwaletea 
wananchi maendeleo ya endelevu kwa kizazi 
cha sasa na vizazi vijavyo.

“Mheshimiwa Rais amekuwa akisisitiza 
kuwa Serikali yake itahakikisha kazi 
zinafanyika kwa kuzingatia misingi ya utu 
katika kukuza uchumi na kipato cha wananchi 
pamoja na

kudumisha demokrasia na utawala,” 
anasema Waziri wa Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Mheshimiwa Dkt. 
Leonard Akwilapo.

Kwa kuzingatia kuwa Ardhi ni rasilimali 
muhimu inayotoa fursa kwa ajili ya maendeleo 
ya kilimo, viwanda, makazi na shughuli 
nyingine za kiuchumi, Tanzania ina takriban 

Dhana ya kupanga na kupima ardhi

Kamati ya Kitaifa ya Kugawa Ardhi imetembelea kiwanda cha mbegu cha Seed Co Tanzania 
Limited na kujionea kasi ya ujenzi, huku Operesheni Meneja wa Kiwanda Bw:Andrew Ngowi 
ikieleza mipango na mikakati ya utekelezaji wa mradi huo unaotarajiwa kuongeza uzalishaji 
wa mbegu bora, ajira kwa wananchi na kuchochea maendeleo ya sekta ya kilimo nchini.

Vifaa vya kupima ardhi

SIKU 100 ZA RAIS DKT SAMIA SULUHU HASSAN
WIZARA YA ARDHI YAPANGA NA KUPIMA EKARI 85,517.5 TAYARI 
KWA UWEKEZAJI WA VIWANDA NA UKUAJI WA UCHUMI NCHINI

WIZARA YA ARDHI
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Wafanyakazi wakiunganisha magari katika Kiwanda cha kuunganisha malori na matipa cha Saturn Corporation Limited kilichopo wilaya ya Kigamboni

kilomita za mraba 883,600 za Ardhi ambayo ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu.

Dira ya Taifa ya Maendeleo (Dira 2050), 
inaweka mkazo wa kisera kuimarisha usimamizi 
bora ili kuvutia uwekezaji unaotegemea ardhi. 
Hatua hiyo inasaidia kuwa na iliyopangwa vizuri 
na kuweka wazi matumizi ya ardhi yakiwemo 
maeneo ya viwanda.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ikiongozwa na maono ya Serikali ya

Awamu ya Sita, imefanikiwa kupanga na 
kupima ardhi tayari kwa wawekezaji, ikiwa ni

ishara ya utekelezaji wa vitendo wa maono 
hayo ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,

katika kujenga uchumi shindani na endelevu.
Aidha, Wizara imehakiki ardhi iliyoainishwa 

kwenye Mipango Kabambe, Mipango Kina
na Mipango ya Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi katika mikoa 26 na kubaini ardhi 
yenye

ukubwa wa ekari 360,462.5 kutengwa kwa 
ajili ya matumizi ya viwanda.

Kupitia maono hayo ya Mheshimiwa Rais, 
wizara imefanikiwa kupanga na kupima jumla ya 
ekari 85,517.5 ambazo sasa ziko tayari kwa ajili 
ya uwekezaji wa viwanda na nah atua za kutafuta 
maeneo mengine zikifanyika kuzifikia wilaya 
zote nchini.

Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji 
wa viwanda yapo katika halmashauri mbalimbali 
nchini katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, 
Dodoma, Kigoma, Lindi, Morogoro, Pwani 
pamoja na mkoa wa Ruvuma.

Katika mkoa wa Kigoma, maeneo 
yaliyotengwa yapo katika halmashauri ya wilaya 
ya Kibondo, eneo la Kibondo lenye ukubwa 
wa ekari 17,836.11 na halmashauri ya wilaya 
ya Uvinza DC katika maeneo ya Basanza ekari 
19,908.89 na Lugufu ekari 26,910.25.

Mkoa wa Dodoma ni katika halmashauri 
ya wilaya ya Kondoa, eneo la Pahi lenye jumla 
ya ekari 20; halmashauri ya wilaya ya Kongwa, 
eneo la Sejeli lenye ukubwa wa ekari 200.00 na 
Mbande ekari 9,884.21.

Ruvuma, maeneo yaliyotengwa yapo katika 
manispaa ya Songea, eneo la Mwengemshindo 
ekari 5,000.00 pamoja na Madaba, eneo la 

Magingo lenye ukubwa wa ekari 129.50.
Kwa upande wa mkoa wa Lindi, eneo la 

uwekezaji lipo manispaa ya Lindi katika eneo la 
Ngongo ekari 11.14, Kikwetu ekari 46.19 na eneo 
la Ngurumahamba lenye ukubwa wa ekari 49.23.

Mkoa wa Arusha umetengewa eneo katika 
halmashauri ya wilaya ya Meru eneo la Tanzania 
Plantation lenye ukubwa wa ekari 1,000.00 
wakati mkoa wa Tabora eneo lililotengwa ni 
Kalunde katika manispaa ya Tabora ekari 250.00.

Dar es Salaam, katika manispaa ya Kigamboni 
zimetengwa ekari 900.00 katika eneo la 
Pembamnazi. Mkoa wa Morogoro umetengewa 
ekari 2,000.00 katika eneo la Shamba la Manji 
katika halmashauri ya wilaya ya Mvomero 
pamoja na halmashauri ya wilaya

ya Kilosa, eneo la Kimamba, ekari 672.00 
wakati mkoa wa Pwani, katika halmashauri

ya wilaya ya Kibaha, zimetengwa ekari 700.00 
katika eneo la Kikongo.

“Ardhi hii ya uwekezaji ina faida kubwa, 
inatoa ajira kwa wananchi wa maeneo husika

kutokana na uwekezaji, miundombinu na 

huduma za jamii inaboreshwa, thamani ya
ardhi ya wananchi iliyopakana na maeneo ya 

uwekezaji inaongezeka na kuchochea
maendeleo ya kiuchumi,” anasema 

Mheshimiwa Dkt. Akwilapo.
Hatua ya Serikali ya kutenga, kupanga na 

kupima ardhi kwa ajili ya uwekezaji ndani ya
siku 100 za awamu ya pili ya Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan ni ushahidi wa uongozi
thabiti unaojikita katika vitendo na matokeo. 

Mafanikio haya yanaweka msingi imara wa
kuvutia wawekezaji wa ndani na nje 

yanasaidia kuharakisha maendeleo ya viwanda 
na kukuza uchumi wa taifa kwa njia endelevu.

Kwa msingi huo, maendeleo ya wananchi 
yanabaki kuwa kipaumbele cha juu cha Taifa,

huku ardhi ikiendelea kuwa rasilimali 
muhimu ya kuendesha ajenda ya Tanzania ya

uchumi wa viwanda na ustawi wa watu wake 
kwa kuzingatia tunu za Taifa ambazo ni

utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi na 
uwajibikaji.

Wafanyakazi wakiendelea na shughuli za uzalishaji wa nguo katika Kiwanda cha Took Garmet 
kilichopo Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uwekezaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA), Ubungo External
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KATIKA safari ya maendeleo ya taifa 
lolote, miundombinu ya barabara na 
madaraja huwa ni nguzo muhimu 

katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii.
Kutokana na umuhimu wake huo, ndani 

ya siku 100 za uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan kupitia falsafa yake ya ‘Kazi na Utu 
Tunasonga Mbele’ ameipa kipaumbele sekta 
ya ujenzi akilenga kuchochea maendeleo ya 
wananchi wake na Taifa kwa ujumla.

Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi, 
inasimamia ujenzi na matengenezo ya 

miundombinu ya barabara, madaraja, 
majengo ya serikali, vivuko, mitambo na 
magari ya serikali na uendeshaji wa vivuko, 
ikilenga upatikanaji wa miundombinu 
bora, salama na endelevu na inayochochea 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini.

Wizara pia inasimamia na kudhibiti ubora 
na usalama wa kazi zote za ujenzi wa barabara, 
madaraja, vivuko, majengo, mitambo, mifumo 
ya umeme na vifaa vya kielektroniki, kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali huku 
ikizingatia thamani ya fedha.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Wizara ya Ujenzi

Ujenzi wa Daraja la Pangani lenye urefu wa mita 525 na Barabara unganishi zenye urefu wa Kilomita 25 ukiendelea.

Kwa kulitambua hilo, serikali imeendelea 
kuweka misingi imara ya kuhakikisha sekta 
ya ujenzi inakuwa chachu ya maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi kwa Watanzania kwa 
kuzingatia misingi ya usawa, ushirikishwaji na 
uzalendo wa kiuchumi.

Katika siku 100 za uongozi wa Rais Samia, 
serikali imeonesha kwa vitendo falsafa ya Kazi 
na Utu kwa kuhakikisha miradi ya maendeleo 
ya sekta ya ujenzi, inatekelezwa kwa kasi na 
uwazi ikilenga kumnufaisha mwananchi.

Kutokana na kasi ya utoaji rasilimali 
fedha kwa wakati kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya sekta ya ujenzi, kumeifanya Wizara 
ya Ujenzi kuwa na ufanisi na uendelevu 
katika utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
kimkakati.

Waziri wa Ujenzi, Abdallah Ulega 
anasema ndani ya siku 100 za uongozi wa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, wizara 
kupitia Wakala ya Barabara Tanzania 
(TANROADS), imekamilisha ujenzi wa 
miradi 40 kati ya miradi 81 ya madaraja ya 
dharura inayotekelezwa chini ya programu 
maalumu ya Contingent Emergency Response 
Component (CERC), inayofadhiliwa na 
Benki ya Dunia yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 500 ambapo utekelezaji wa miradi hiyo 
umekwenda kutatua changamoto na kuleta 
tabasamu kwa wananchi. 

Miradi ya madaraja ya dharura 
iliyokamilika ni Daraja la King’ori (Arusha), 
Msimbagenge (Pwani), Morena (Dodoma), 
Fufu (Dodoma), Nzali (Dodoma), 
Kamishango (Kagera), Katuma (Katavi), 
Washi (Hedaru - Kilimanjaro).

Mingine ni Daraja la Kipwata (Lindi), 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiweka jiwe la 
msingi la ujenzi wa Daraja la Mto Pangani lenye urefu wa mita 525 mkoani Tanga.

Siku 100 za hatua madhubuti za Dkt. Samia 
sekta ya ujenzi – Kazi na Utu Tunasonga Mbele
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Mikereng’ende (Lindi), Matandu (Lindi), 
Somanga Mtama (Lindi), Katesh (Manyara), 
Losinyai (Manyara), Minjingu (Mulungu - 
Manyara na Chakwale (Morogoro).

Miradi hiyo ilianzishwa kufuatia athari 
za mvua za El Niño na Kimbunga Hidaya 
kati ya Oktoba, 2023 hadi Mei, 2024 ambapo 
miundombinu ya barabara na madaraja 
iliathirika katika mikoa mbalimbali ikiwamo 
Dar es Salaam, Morogoro, Pwani, Lindi, 
Rukwa, Tanga, Kilimanjaro, Arusha, Mwanza, 
Manyara, Geita, Kagera, Shinyanga, Simiyu na 
Mara.

Aidha, Ulega anasema katika kuimarisha 
mtandao wa barabara, serikali imesaini 
mkataba na Benki ya Dunia kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya Makambako–Songea 
kwa kiwango cha lami, ikijumuisha Rutukila 
– Songea na Songea Bypass zenye urefu wa 
kilometa 95.1 kwa gharama ya Shilingi bilioni 
158.67.

“Taratibu za kuanza kazi za ujenzi kwa 
mradi huu zinaendelea na kukamilika kwake 
kunatarajia kufungua fursa mpya za kiuchumi 
Kusini mwa Tanzania,” anasema Ulega.

Sambamba na utekelezaji wa miradi hiyo, 
Wizara ya Ujenzi imepokea kiasi cha Shilingi 
bilioni 511.36 kwa ajili ya kulipa madai ya 
Makandarasi wa miradi ya ujenzi wa barabara 
na madaraja nchini ambapo fedha hizo 
zinajumuisha fedha kutoka Mfuko Mkuu wa 
Serikali kiasi cha Shilingi bilioni 284.83 na 
Shilingi bilioni 226.53 kutoka wa wadau wa 
maendeleo. 

Katika kuwezesha ushirikishwaji wa 
wanawake na vijana katika sekta ya ujenzi, 
Ulega anasema serikali imezipatia kampuni 
nne za wakandarasi wanawake wa ndani 
mradi maalumu wa ujenzi kwa kiwango cha 
lami wa barabara ya Ruanda – Idiwili yenye 
urefu wa kilometa 20 mkoani Songwe. 

“Utekelezaji wa mradi huo unaendelea na 
umefikia asilimia 10.4 na katika kipindi cha 
siku 100 za uongozi wa Rais Samia madarakani 
tayari makandarasi hao wamelipwa malipo 
ya awali yenye jumla ya Shilingi bilioni 6.87,” 
amebainisha Ulega.

Aidha, Wizara ya Ujenzi kupitia Bodi ya 
Usajili wa Wahandisi (ERB) imewawezesha 
vijana na wanawake kupitia mafunzo kwa 
vitendo katika miradi mikubwa ya kitaifa na 
kimataifa hatua inayojenga kizazi kipya cha 
wataalamu wa ujenzi.

Kupitia programu hiyo, wahandisi 
wahitimu watano wamepata mafunzo katika 
mradi wa kimataifa wa ujenzi kwa kiwango 
cha lami wa Barabara ya Rumonge – Gitaza na 
Kabingo – Kasulu – Manyovu.

Pia kupitia mradi wa kudhamini wanawake 
kwa kushirikiana na Ubalozi wa Norway, 
jumla ya wahandisi wahitimu wanawake 147 
wamepata nafasi za mafunzo kwa vitendo 
katika taasisi za umma na binafsi.

Ulega anasema ndani ya siku 100 za 

uongozi wa Rais Samia, wahitimu 289 
katika fani ya ubunifu majengo na ukadiriaji 
majenzi wanaendelea kupatiwa mafunzo ya 
vitendo kupitia programu ya Archicture and 
Quantity Survey Internship Programme 
(AQIP) inayoratibiwa na Bodi ya Usajili 
wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi (AQRB).

Aidha, Ulega anasema katika 
siku 100 za uongozi wa Rais Samia, 
serikali kupitia Wakala ya Ufundi 
na Umeme Tanzania (TEMESA), 
imetoa jumla ya Shilingi bilioni 
10.278 kwa ajili ya ukarabati 
mkubwa wa vivuko vya MV 
Magogoni na MV Kigamboni 
ambapo ukarabati huo 
unaendelea.

Ulega anasema ndani 
ya siku 100 za uongozi wa 
Rais Samia, serikali imetoa S h i l i n g i 
bilioni 20 kwa Wakala ya M a j e n g o 
Tanzania (TBA) kwa ajili ya 
kazi mbalimbali ikiwamo 
ujenzi wa nyumba 150 kwa 
ajili ya makazi ya watumishi 
wa umma awamu ya pili 
katika eneo la Nzuguni jijini 
Dodoma ambapo ujenzi 
unaendelea na umefikia 
asilimia 34.

Kazi zingine ambazo 
zimefanyika ni pamoja na 
kuendelea na ujenzi wa 
majengo mawili ya ghorofa 
(Block C & D) yenye uwezo 
wa kuchukua familia 32 
katika eneo la Magomeni 
Kota ambao umefikia asilimia 
78.

Pia kuendelea na ujenzi wa 
jengo moja la ghorofa lenye 
uwezo wa kuchukua familia 14 
katika eneo la Ghana Kota jijini 
Mwanza uliofikia asilimia 39.

Wakala pia umeendelea na 
ukamilishaji wa ujenzi wa majengo 
mawili ya ghorofa ya makazi katika 
eneo la Canadian Village - Masaki 
jijini Dar es Salaam ambao uko 
asilimia 95.

Kwa hakika, siku 100 za uongozi 
wa Dkt. Samia Suluhu Hassan zimeacha 
alama inayoonekana katika sekta ya 
ujenzi, ni siku 100 za vitendo, uwajibikaji na 
kuzingatia utu wa mwananchi.

Kupitia miradi ya kimkakati inayoendelea 
kutekelezwa nchini, serikali imeendelea 
kuimarisha miundombinu na kufungua fursa 
mpya za kiuchumi na kijamii ambapo juhudi 
hizi zinajenga msingi imara wa maendeleo 
endelevu ambapo manufaa yake yanamgusa 
mwananchi mmoja mmoja na Taifa kwa 
ujumla.
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Na Catherine Sungura

NDANI ya siku 100 za mwanzo 
wa Uongozi wa Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Serikali ya Awamu ya Sita iliweka wazi dira 
yake ya uongozi unaotanguliza vitendo, 
maamuzi ya haraka na majibu yanayogusa 
maisha halisi ya wananchi. Miongoni 
mwa maeneo yaliyopewa msukumo wa 
kimkakati katika kipindi hicho ni sekta ya 
barabara za vijijini na mijini, sekta ambayo 
ndiyo mhimili wa uchumi wa wananchi 
walio wengi.

Barabara si miundombinu ya kawaida ni 
uti wa mgongo wa maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii. Ndizo zinazounganisha 
mkulima na soko, mfanyabiashara na 
mteja, mwanafunzi na shule, mgonjwa na 
kituo cha afya. Kwa kulitambua hilo, Rais 
Samia alitoa maelekezo ya wazi kwamba 
barabara zinazogusa maisha ya wananchi 
wa kawaida zipatiwe kipaumbele cha juu 
katika upangaji na utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo.

Maelekezo hayo yaliweka msingi wa 
mageuzi makubwa yaliyokuja kutekelezwa 
kupitia Wakala ya Barabara za Vijijini na 
Mijini (TARURA), taasisi iliyo chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI. 
TARURA inasimamia mtandao 
wa barabara za Wilaya wenye 
urefu wa kilomita 144,149.18, 
mtandao unaobeba sehemu 
kubwa ya shughuli za uzalishaji na 
mzunguko wa uchumi wa ndani.

Ndani ya siku 100 za mwanzo 
wa Rais Samia, mwelekeo mpya 
wa utekelezaji ulionekana wazi, 
fedha kuelekezwa moja kwa moja 
kwenye miradi, vikwazo vya kiutawala 

kupunguzwa, na wananchi kuanza kuona 
matokeo katika maeneo yao. Hii ilirejesha 
imani ya wananchi kuwa barabara za 
vijijini na mijini hazipo pembezoni mwa 
ajenda ya maendeleo ya Taifa.

Msingi huo wa awali umejidhihirisha 
baadaye kupitia uamuzi mkubwa wa 
Serikali ya Awamu ya Sita kuongeza 
bajeti ya taasisi hii kutoka shilingi bilioni 
275 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 
944.11 mwaka 2025/26, sawa na ongezeko 
la asilimia 243. Hatua hii ilidhihirisha kwa 
vitendo kuwa maelekezo ya Rais Samia 
yaliambatana na rasilimali na dhamira ya 
utekelezaji.

Matokeo ya msukumo huo wa 
kimkakati yanaonekana wazi katika hali ya 
mtandao wa barabara za wilaya. Hivi sasa  
barabara zilizo katika hali nzuri na wastani 
zimefikia asilimia 66.31, sawa na kilomita 
95,779.76, ikilinganishwa na asilimia 
52.07 mwaka 2021. Haya ni mafanikio 

yanayoakisi uongozi unaoanza kwa dira 
sahihi na kuendelezwa kwa uthabiti.

Utafiti uliofanywa na TARURA kwa 
kushirikiana na Economic and Social 
Research Foundation (ESRF) unaonesha 
wazi mchango wa barabara katika 
kuchochea uchumi wa wananchi. Upitikaji 
wa barabara za vijijini umefikia asilimia 
74, huku upatikanaji wa usafiri katika 
barabara zilizoboreshwa ukiwa asilimia 
86, ikilinganishwa na asilimia 20 pekee 
kwa barabara ambazo hazijaboreshwa. Hii 
ni ishara tosha kuwa uwekezaji kwenye 
barabara ni uwekezaji wa moja kwa moja 
kwenye ustawi wa wananchi.

Kupungua kwa Gharama za 
Usafirishaji wa Mazao
Kupungua kwa muda na gharama za 
usafiri ni ushahidi mwingine wa wajibu 
wa kimkakati wa TARURA katika uchumi. 
Muda wa kufika masokoni umepungua 
kwa asilimia 43.6, gharama za usafiri na 
usafirishaji zimepungua kwa asilimia 75.3, 
na wananchi sasa wanafikia huduma za 

kifedha na kijamii kwa urahisi zaidi. 
Hali hii imeongeza tija ya uzalishaji, 

mzunguko wa fedha na kipato cha 
kaya nyingi za vijijini.

Uboreshaji wa barabara kupitia 
TARURA umeleta mabadiliko 
makubwa katika sekta ya kilimo 
na biashara ya mazao. Kabla ya 
ujenzi wa barabara, wakulima 
wengi walilazimika kutumia 
gharama kubwa kusafirisha 

mazao yao kutokana na ubovu wa 
miundombinu. Hali hii ilipunguza 

faida na wakati mwingine kusababisha 

Tarura: Nguzo 
ya kimkakati 

ya uchumi wa 
wananchi katika 

uongozi wa 
Awamu ya Sita

WASTANI  WA  BARABARA NZURI
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mazao kuharibika njiani. Kupitia barabara 
mpya na zilizokarabatiwa, gharama za 
usafirishaji zimepungua kwa kiwango 
kikubwa, hali inayowawezesha wakulima 
kufikisha mazao sokoni kwa haraka 
na kwa gharama nafuu. Matokeo yake, 
wakulima wameongeza mapato yao na 
kupata motisha ya kuongeza uzalishaji.

Kupungua kwa Upotevu wa 
Mazao na Kuongezeka kwa 
Kipato cha Wakulima
Katika sekta ya kilimo ambayo ndiyo uti wa 
mgongo wa uchumi wa Taifa, uboreshaji 
wa barabara umeleta mabadiliko 
makubwa katika mnyororo mzima wa 
uzalishaji na masoko ya mazao. Barabara 
bora zimepunguza kwa kiasi kikubwa 
ucheleweshaji wa usafirishaji wa mazao 
kutoka mashambani hadi masokoni na 
viwandani hali iliyosababisha upotevu wa 
mazao kupungua kwa asilimia 72.5.

Kwa mfano, katika zao la chai, zaidi ya 
asilimia 54.3 ya uzalishaji ilikuwa ikipotea 
awali kutokana na mazao kuchelewa 
kufikishwa viwandani au kuharibika njiani 
kwa sababu ya ubovu wa barabara. Kupitia 
maboresho yaliyofanyika wakulima sasa 
wanafikia masoko kwa wakati, ubora 
wa mazao unaendelea kuhifadhiwa na 
gharama za usafirishaji zimepungua kwa 
kiasi kikubwa.

Ajira kwa Vijana kupitia miradi 
ya barabara
Mojawapo ya manufaa makubwa ya 
miradi ya TARURA ni upatikanaji wa 
ajira kwa vijana. Katika hatua za ujenzi na 
matengenezo ya barabara yaliyofanywa 
katika miradi iliyosimamiwa na TARURA 
jumla ya ajira 11,316 zilitolewa katika 
kipindi cha miezi (6) kwa mwaka wa 
fedha 2025/2026. Ajira hizo zinajumuisha 
wanawake na vijana kama mafundi, 
vibarua, waendeshaji wa mitambo pamoja 
na wasaidizi wa kazi mbalimbali. Ajira hizi 
ingawa baadhi ni za muda lakini zimekuwa 
chanzo muhimu cha kipato kwa vijana
wengi waliokuwa hawana ajira rasmi. 
Kwa baadhi ya miradi vijana waliopata 
ujuzi wa kazi za ujenzi wameendelea 
kupata ajira za kudumu au kujiajiri 
katika shughuli zinazohusiana 
na ujenzi na matengenezo 
ya miundombinu. Hali hii 
imepunguza tatizo la 
ukosefu wa ajira na 
kuongeza mchango 
wa vijana katika 
maendeleo ya 
kiuchumi.

Ongezeko la Kipato cha Kaya 
na Kupungua kwa Umaskini
Kwa ujumla miradi ya TARURA 
imechangia kwa kiasi kikubwa 
kuongezeka kwa kipato cha kaya katika 
maeneo mengi ya vijijini. Kupitia ajira, 
kupungua kwa gharama za usafirishaji 
na wananchi wameweza kuboresha hali 
zao za kiuchumi. Ongezeko la kipato 
limewasaidia wananchi kugharamia 
mahitaji ya msingi kama elimu, afya na 
chakula bora. Hatua hii imekuwa muhimu 
katika kupunguza umaskini na kuongeza 
uwezo wa wananchi kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za kiuchumi na kuchangia 
pato la taifa.

Huduma za Afya
Miundombinu ya barabara iliyoboreshwa 
imekuwa chachu ya kuboresha upatikanaji 
wa huduma za afya. Wagonjwa sasa 
wanaweza kufika katika vituo vya afya, 
zahanati na hospitali kwa wakati, hata 
katika hali za dharura. Vilevile, usafirishaji 
wa dawa, vifaa tiba na wataalamu wa afya 
umeboreshwa, hivyo kuongeza ufanisi wa 
utoaji wa huduma. Kwa ujumla, ujenzi wa 
barabara kupitia TARURA umechangia 
kupunguza vifo vinavyotokana na 
ucheleweshaji wa matibabu, hasa kwa 
wajawazito na watoto.

Huduma za Shule
Sekta ya elimu imepata manufaa makubwa 
kutokana na uboreshaji wa miundombinu 
ya barabara. Wanafunzi wamepata urahisi 
wa kufika shuleni bila vikwazo, jambo 

lililoongeza mahudhurio na kupunguza 
utoro. Barabara bora zimewasaidia 
walimu kufika shule za vijijini kwa urahisi, 
hali iliyoongeza morali na kuboresha 
ubora wa ufundishaji. Pia, usafirishaji 
wa vifaa vya elimu na miundombinu ya 
shule umefanyika kwa ufanisi zaidi, hivyo 
kuchangia mazingira bora ya kujifunzia.

Usalama Barabarani na 
Miundombinu Himilivu kwa 
Mabadiliko ya Tabianchi
Masuala ya usalama barabarani 
na mabadiliko ya tabianchi nayo 
yamezingatiwa kikamilifu. Uwezekano 
wa ajali katika barabara zilizoboreshwa 
ni asilimia 14 ikilinganishwa na asilimia 
20 kwa barabara ambazo hazijaboreshwa. 
Aidha, athari za mafuriko na 
mmomonyoko wa udongo zimepungua 
kwa kiasi kikubwa, matokeo ya ujenzi 
wa miundombinu himilivu unaozingatia 
mazingira moja ya maelekezo ya msingi 
ya Rais Samia tangu mwanzo wa uongozi 
wake. 

Hivyo Wakala inahakikisha barabara 
zote zinazojengwa zinafanyiwa usanifu 
na kuhakikisha zinafikia hadhi ya Nyota 
tatu (3) au zaidi. Miundombinu kama 
vile maeneo ya waenda kwa miguu, 
alama za barabarani, taa za barabarani 
na vivuko vinazingatiwa hii yote katika 
kuhakikisha barabara zinakuwa salama 
kwa watumiaji.

Kwa mujibu utafiti wa upitikaji wa 
barabara za vijijini (Rural Accessibility 
Index (RAI)) uliofanywa na TARURA 
mwaka 2025 umeonesha kuwa, ufikiwaji 
wa mtandao wa barabara za vijijini, 
Tanzania Bara umefikia asilimia 61.0, 
kutoka asilimia 24.6 mwaka 2016 kwa 
utafiti uliofanywa na bank ya dunia 
(WB). Ongezeko hili linaonesha 
mchango mkubwa wa serikali ya Awamu 
ya Sita katika kuhakikisha TANROADS 
na TARURA zinaboresha mtandao wa 
Barabara za vijijini ili kufungua fursa za 
kiuchumi  na kijamii kwa wananchi wa 
maeneo ya vijijini.

Kwa ujumla, siku 100 za mwanzo wa 
uongozi wa Mheshimiwa Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan zimekuwa 
mwanzo wa safari ya mageuzi 

yenye mwelekeo wa wananchi. 
Kupitia TARURA, Serikali ya 

Awamu ya Sita imeonesha 
kuwa barabara si 

miundombinu tu, bali 
ni injini ya uchumi 

wa wananchi 
na Taifa kwa 

ujumla.



MAONO YA MHE. RAIS
32Toleo la Kwanza:

Siku 100 za Mhe. Rais Samia

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Wizara ya Katiba na Sheria

Wizara ya Katiba na Sheria 
inavyowavusha wanawake 

kutoka kwenye changamoto 
za kisheria hadi ushindi

KATIKA mapambazuko ya kila siku, kuna 
sauti ya upole lakini yenye mamlaka 
inayoliamsha Taifa, ni sauti ya mama 

anayemwandaa mwanae kwenda shule, ni sauti 
ya kiongozi anayetoa maelekezo ya kiserikali, ni 
sauti ya mkulima anayepalilia mustakabali wa 
chakula nchini, ni jitihada za binti mdogo pale 
gengeni akiwa anapanga nyanya kusubiri wateja 
ili ajiendeleze kielimu.

Mwezi Machi ni mwezi maalum kwa 
wanawake duniani kote. Ni wakati wa kuangalia 
nyuma na kuona umbali tuliofika, ni wakati wa 
kuangalia mbele na kuona changamoto zilizopo 
katika harakati za kufikia usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wa wanawake. Katika muktadha huu, 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, inajivunia 
kuwasilisha mchango wake katika kuwawezesha 
wanawake kupitia utoaji wa huduma za Msaada 
wa Kisheria zinazolenga kulinda na kutetea haki 
zao.

Kwa mujibu wa  Ibara ya 13 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977, 
usawa mbele ya sheria na haki ya kupata haki 
ni haki ya kila raia. Hata hivyo, utafiti na uzoefu 
umeonesha kuwa wanawake, hasa wale waishio 
vijijini na wenye kipato cha chini, wamekuwa 
wakikabiliwa na vikwazo vingi katika kupata 
haki zao. Vikwazo hivi ni pamoja na umasikini, 
ukosefu wa elimu ya sheria, mila potofu, na 
umbali mrefu wa Mahakama.

Ni kutokana na hali hiyo ambapo Wizara ya 

Katiba na Sheria imeendelea kutekeleza  dira ya 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
inayojikita katika falsafa ya  4R  za Upatanisho, 
Ustahimilivu, Marekebisho na Kujenga Upya, 
kwa kuhakikisha huduma za msaada wa kisheria 
zinawafikia wananchi wote, hasa wanawake na 
makundi maalum kupitia Kampeni ya Msaada 
wa Kisheria ya Mama Samia (MSLAC).

Kwa mujibu wa Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2050 na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs), 
hasa Lengo la 5 la Usawa wa Kijinsia na Lengo la 
16 la Amani na Haki zinaweka msisitizo mkubwa 
katika nguzo ya Utawala bora, Haki, Usawa 
Mbele ya sheria na inatoa mwanga jinsi huduma 
za kisheria zinavyoweza kuchangia katika 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Mifumo hii 
ya kimkakati ya maendeleo inatoa mwelekeo wa 
utoaji wa huduma za msaada wa kisheria kama 
sehemu ya utekelezaji wake wa kutimiza haki 
kwa makundi yote hasa wenye uhitaji mkubwa 
wakiwemo wanawake.

Jinsi Wizara ya Katiba na Sheria 
inavyowavusha wanawake kutoka 
kwenye changamoto hadi ushindi
Wizara ya Katiba na Sheria, kwa mujibu 
wa Sheria ya Msaada wa Kisheria (Sura ya 21), 
ina jukumu la msingi la kuratibu, kusimamia 
na kutoa huduma za msaada wa kisheria nchini. 
Katika kutekeleza jukumu hili, Wizara imeweka 
mikakati madhubuti ya kuhakikisha wanawake 

wanaifikia haki kupitia huduma za msaada wa 
kisheria stahiki kwa wakati na kwa urahisi.

Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya 
Mama Samia
Huduma za Msaada wa kisheria zimekuwa 
daraja muhimu linalowawezesha wanawake 
kutoka kwenye changamoto za kisheria. Wizara 
imewezesha uwepo wa Mashirika yanayotoa 
huduma za Msaada wa Kisheria kwa kusajili 
mashirika 284 ngazi za kijamii. Wizara imefanya 
mafunzo na kusajili Wasaidizi wa Kisheria 
1,844 wanaofanya kazi katika Kata 3,314 nchi 
nzima. Aidha, Wizara kupitia Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia (MSLAC) 
na kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, 
imefanikiwa kuwatembelea wanawake katika 
maeneo mbalimbali kutoa huduma jumuishi za 
kisheria ikiwemo kuwaelimisha kuhusu haki na 
wajibu wao, kutatua changamoto zao za kisheria 
ikiwemo masuala ya mirathi, ndoa, migogoro 
ya ardhi, matunzo ya Watoto ambayo suluhu za 
changamoto hizo zilimpatia mwanamke ushindi. 
Wanawake pia walipata huduma ya kupata 
usajili wa matukio muhimu  ikiwemo vyeti vya 
kuzaliwa,vyeti vya vifo vya wapendwa wao ili 
waweze kushughulikia masuala ya mirathi.

Kupitia Kampeni hiyo jumla ya wananchi 
4,157,065 walionufaika na huduma za Msaada 
wa Kisheria, wanawake walikuwa ni 2,135,902 
na wanaume 2,021,163, jambo linaloashiria 
wanawake wengi kuwa ni miongoni mwa 

Mkurugenzi wa Huduma za Msaada 
wa Kisheria Wizara ya Katiba na 
Sheria Bi. Ester Msambazi (Kushoto) 
akitoa huduma hiyo kwa wananchi wa 
mkoa wa Tanga wakati wa utekelezaji 
wa Kampeni ya Msaada wa Kisheria 
ya Mama Samia, Aprili 08, 2025 Jijini 
hapo.
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makundi yenye uhitaji mkubwa wa huduma za kisheria na ni makundi 
yaliyonufaika zaidi kupitia Kampeni hiyo.

Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia (Mama Samia Legal 
Aid Campaign) chini ya Wizara ya Katiba na Sheria ni jitihada kubwa ya 
kitaifa yenye lengo la kupanua wigo wa upatikanaji wa haki, kulinda haki za 
wanawake, kupambana na ukatili wa kijinsia (GBV), na kujenga mfumo wa 
haki wa usawa ambao haumuachi mwanamke wala msichana yeyote nyuma.

Uanzishwaji wa Madawati ya Msaada wa Kisheria. Wizara imefanikiwa 
kuanzisha Madawati ya Msaada wa Kisheria katika Halmashauri zote 184 
za Tanzania Bara. Madawati haya ni kituo cha kudumu cha wananchi, 
wakiwemo wanawake, kupata ushauri wa kisheria, ushauri nasaha, 
upatanishi, na maelekezo ya kisheria karibu na maeneo yao ya makazi. 
Hii imepunguza kwa kiasi kikubwa gharama za kusafiri hadi mahakamani 
na kuwafanya wanawake kuwa na ujasiri wa kufika na kusema shida zao 
ili zipate suluhu. Kupitia uanzishwaji wa Madawati ya Msaada wa Kisheria 
katika Halmashauri zote, Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia, ushirikiano na wadau mbalimbali, na matumizi ya teknolojia, 
Wizara imeweza kuvunja vizuizi vya kijiografia na kifedha vilivyowatenga 
wanawake kuweza kufikia haki zao.

Utatuzi wa Migogoro kwa Njia Mbadala (ADR). Watoa huduma 
walifanikiwa kusuluhisha migogoro 91,950 kwa kutumia njia mbadala. 
Katika suluhu hizi, wanawake waliongoza kwa asilimia 57.4, ikilinganishwa 
na wanaume waliofikia asilimia 42.6. Hii inaashiria uwezo wao wa 
mawasiliano, uvumilivu, utayari wa kushirikiana na kuweka mbele maslahi 
mapana ya familia au jamii. Kupitia mbinu hizi, wameweza kukamilisha 
migogoro yao kwa amani, kulinda mahusiano na muda unaotumika katika 
taratibu za Mahakama.

Utoaji wa elimu ya uraia na utawala bora
Wizara kwa kutambua umuhimu wa elimu katika kuijenga jamii imetoa 
mafunzo ya utawala bora na uraia kwa viongozi. Kupitia program hiyo 
viongozi 5,111 katika mitaa, vijiji, kata, na wilaya kwenye mikoa 17 
wamejengewa uwezo wa kusimamia haki, kuwa wawajibikaji na kuzingatia 
usawa katika maeneo yao. Kati yao, wanawake walikuwa 1,550 (30.34%). 
Aidha, wananchi 9,906 nchi nzima waliweza kupata elimu ya uraia ambapo 
jumla ya wanawake 5,098 sawa na asilimia (51.48%) waliweza kunufaika.

Matumizi ya teknolojia katika utoaji wa huduma za 
kisheria
Wizara, kwa kutambua umuhimu wa elimu katika kujenga jamii yenye misingi 
imara ya maadili, imetoa mafunzo ya utawala bora na uraia kwa Viongozi na 
Watendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kupitia programu hiyo, jumla 
ya viongozi 5,111 kutoka katika  ngazi za Mitaa, Vijiji, Kata, na Wilaya katika 
Mikoa 17 nchini wamejengewa uwezo wa kusimamia haki, kuimarisha 
uwajibikaji, na kuzingatia misingi ya usawa na haki katika utekelezaji wa 
majukumu yao. Kati ya viongozi hao, wanawake walikuwa 1,550 sawa na 
asilimia 30.34, jambo linaloonesha jitihada za kuimarisha ushiriki wa 
wanawake katika nafasi za uongozi. Aidha, wananchi  9,906  nchini kote 
walipata elimu ya uraia ambapo kati yao wanawake walikuwa 5,098 sawa 
na asilimia 51.48.  Hali hii inaonesha mwitikio mzuri wa wanawake katika 
kushiriki na kunufaika na elimu ya uraia, hatua inayochangia kuimarisha 
ushiriki wao katika masuala ya kijamii na maendeleo ya taifa.

Kupitia mifumo ya kidijitali ikiwemo Mfumo wa Haki Sheria na 
Kituo cha Huduma kwa Mteja kinachopatikana kwa kupiga simu 
namba 0262 160 360 au 0800 004 004, Wizara imefanikiwa kurahisha 
upatikanaji wa huduma za sheria kwa wananchi. Kupitia Kituo cha 
Huduma kwa Mteja wananchi wameweza kuwasilisha malalamiko ya 
kisheria, hoja mbalimbali, kufuatilia mwenendo wa mashauri, pamoja 
na kupata taarifa muhimu kwa haraka na kwa urahisi bila kulazimika 
kufika ofisini na kuonana na wataalam ana kwa ana.

Takwimu zinaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia tarehe 14 
Februari 2024 na 28 Februari 2026, Kituo cha Huduma kwa Mteja cha 
Wizara kimefanikiwa kutoa huduma kwa jumla ya wanawake  529. Kati 

ya mashauri waliyoyawasilisha, malalamiko 374 yamepatiwa ufumbuzi na 
kufungwa, sawa na asilimia 70.70% ya malalamiko yote yaliyopokelewa. 
Aidha Malalamiko 155, sawa na asilimia 29.30, bado yako katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji Matokeo haya yanaonesha jitihada za Wizara 
katika kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa wakati, hususan kwa wanawake, 
kwa kutumia teknolojia kama nyenzo ya kuimarisha uwazi, uwajibikaji na 
ufanisi katika utoaji wa huduma za kisheria.

Hadithi za mafanikio ya huduma za kisheria 
zinavyowavusha wanawake kutoka kwenye changamoto 
za kisheria mpaka kwenye ushindi
Katika harakati za kutafuta haki, sauti za wanawake waliopata huduma 
za msaada wa kisheria katika maeneo mbalimbali nchini zinaelezea kwa 
undani safari yao kutoka kwenye changamoto mpaka kwenye ushindi. 
Kutana na Bi. Beata Augustine maarufu kama Bibi Queen mkazi wa Wilaya 
ya Moshi mkoa wa Kilimanjaro. Bi. Beata yeye alikosa fursa ya kumiliki 
ardhi kwa kigezo cha kuwa mwanamke. Kupitia Kampeni ya Msaada wa 
Kisheria ya Mama Samia iliyofanyika mkoani Kilimanjaro mnamo tarehe 
31 Januari, 2026 pande zote mbili zilikutanishwa na kujadiliana hatimaye Bi. 
Beata alipewa sehemu ya ardhi ambayo sasa anaimiliki kihalali.

“Nilinyanyaswa nikafukuzwa nyumbani nikaambiwa hakuna chako 
hapa nikaondoka nikaenda kuishi kwa Msamaria mwema, niliendelea 
kuteseka nikawa sijui hatma yangu nilipokutana na watu wa Msaada 
wa Kisheria wa Mama Samia nikawaelezea. Ndugu wakaitwa tukaongea 
ndipo nikapewa kipande cha ardhi nami sasa namiliki ardhi” alisema 
Beata.

Vedastine Magenda ni mkazi wa Mbezi katika Manispaa ya Ubungo jijini 
Dar es Salaam, Mama huyu alijikuta katika hali ngumu ya kukataa tamaa 
pale ambapo nyumba yake ilitangazwa kupigwa mnada na benki mojawapo 
hapa nchini kutokana na kushindwa kutekeleza masharti ya mkataba kwa 
kushindwa kufanya marejesho ya mkopo. Mama huyu alipoteza tumaini la 
kuendelea kuwa mmiliki halali. Huduma za Msaada wa kisheria zikasikika 
masikioni mwake.

“Kwakweli bila huduma hii ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia 
sasa hivi mimi na wanangu huenda tusingekuwa pamoja tena, maana 
tusingekuwa na pa kuishi tulipewa siku saba kuondoka kwenye nyumba 
yetu wenyewe na tusionekane lakini kweli haki ipo, bank wakaambiwa 
wasitusumbue tena tunaishi kwa amani na wanangu” alisema Magenda.

Hitimisho
Mafanikio ya Wizara ya Katiba na Sheria katika kuwafikia wanawake toka 
kwenye changamoto za kisheria mpaka kwenye ushindi ni uthibitisho wa 
dhamira ya Serikali ya Awamu ya Sita ya kujenga jamii yenye usawa kwa 
wote. Katika kauli mbiu ya Siku ya Mwanamke Duniani ya mwaka 2026 
nchini Tanzania yenye kauli mbiu: “Haki na Usawa kwa Wanawake na 
Watoto wa Kike: Msingi Jumuishi Kuelekea Dira ya 2050” inadhihirisha 
kuwa ni wakati sasa wa kuangalia nyuma na kushangilia na hatuna budi 
kukaza mwendo zaidi kuelekea katika matamanio ya kila mwanamke na 
msichana kushiriki katika kuijenga Tanzania yenye uchumi na mapato ya 
juu ifikapo 2050.

Mafanikio haya yanatupa mwanga kuwa msingi huo jumuishi unaojikita 
katika haki na sheria ni jambo ambalo linawezekana.

Mawakili wa Serikali 
kutoka Wizara ya Katiba 
na Sheria wakiwasikiliza 
wananchi waliowasilisha 
changamoto zao kwa 
njia ya simu katika kituo 
cha huduma kwa mteja 
cha wizara ya Katiba na 
Sheria.
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OFISI YA MWANASHERIA 
MKUU WA SERIKALI

Na Leila Muhaji, Dodoma

Ofi si ya Mwanasheria Mkuu imetajwa katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 Ibara ya 59 (1).

Jukumu kubwa la Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ni kuishauri Serikali katika masuala yote ya kisheria ndani na 
nje ya nchi katika maeneo ya ushauri wa sheria, upekuzi na 
uchambuzi wa mikataba mbalimbali ya kiuwekezaji na uandishi 
na ufasiri wa sheria.

Aidha, Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inaiwakilisha serikali kitaifa, kikanda na kimataifa katika 
masuala yenye maslahi kwa taifa kama yalivyooneshwa katika 
Ibara ya 59 (3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 na yanaainishwa katika Sheria ya Utekelezaji wa 
Majukumu ya Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 
268.

Miongoni mwa majukumu hayo ni kuishauri serikali 
kuhusu masuala yote ya kisheria ikiwamo mikataba ya kimataifa 
ambayo Tanzania ni sehemu ya mkataba ama ina maslahi katika 
mikataba hiyo.

Aidha, kutoa ushauri kwa wizara, idara zinazojitegemea 
na taasisi za serikali kuhusu mchakato wa utungwaji wa sheria 
na masuala mengine yahusuyo sheria, na kutoa ushauri stahiki 
wa sheria zilizotungwa na Bunge, sheria ndogo na maazimio 
mbalimbali pamoja na kuandaa miswada ya sheria kwa ajili ya 
kuwasilishwa bungeni.

Majukumu mengine ni kuandaa hati zote za kisheria na 
maazimio kwa ajili ya kuidhinishwa na Bunge, kushauri na 
kudumisha uhusiano kati ya Ofi si ya Wakili Mkuu wa Serikali na 
Ofi si ya Taifa ya Mashtaka ili kuleta ufanisi kuhusu suala lolote 
lililopo mahakamani na katika mabaraza.

Lingine ni kupokea taarifa kutoka kwa Wakili Mkuu wa 
Serikali na Mkurugenzi wa Mashtaka ili kushauri Serikali, Bunge 
na Mahakama.

Aidha, kuwasimamia maofi sa sheria na mawakili wa 
serikali wote walioko katika wizara, idara na taasisi za serikali 
katika kutekeleza majukumu yao ya kisheria.

Katika kipindi chote na hususan katika Siku 100 za kipindi 
cha pili cha uongozi wa Awamu ya Sita wa Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na weledi, kuhakikisha 
ofi si inakuwa daraja katika kuisaidia serikali katika eneo hili 
nyeti la kisheria.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mheshimiwa Hamza 
Johari hivi karibuni akizungumza na vyombo vya habari, 
amebainisha namna Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inavyotekeleza kwa weledi na ubora  majukumu hayo kikamilifu 
katika eneo nyeti la kuendesha kliniki za sheria  katika mikoa 
mbalimbali nchini.

Akizungumzia huduma za kliniki ya sheria na mchango 
wake katika kutatua changamoto za wananchi hususan wa 
kipato cha kawaida na cha chini katika upatikanaji wa haki, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali anasema ofi si ilibaini kuna 
changamoto kubwa kwa wananchi wa kawaida hasa walioko 
wilayani na mikoani katika kuzifi kia huduma za kisheria.

Wananchi wamekuwa wakihangaika na hii ni kutokana na 
gharama za kupeleka mashauri mahakamani kuwa kubwa, na 
hivyo Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ikaona umuhimu 
wa kuwasogelea wananchi katika mikoa na wilaya zao.

“Kwa hiyo tulianzisha kamati za ushauri wa kisheria katika 
mikoa na wilaya. Baada ya kuanzisha tukaziwekea utaratibu au 
mwongozo wa kisheria wa mwaka 2024 unaolenga kuhakikisha 
tunasogeza huduma za kisheria hadi ngazi za wilaya na mikoa,” 
anaeleza Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Anasema moja ya nyenzo za utekelezaji wa mwongozo huo 
ilikuwa kuanzisha kliniki za huduma za kisheria, hasa kamati za 
ushauri za kisheria zinapoundwa, inaenda sambamba na wiki 
nzima ya utoaji wa huduma za kisheria kupitia kliniki katika 
mkoa au wilaya ili kutoa huduma hizo bure.

Aidha, Mwanasheria Mkuu wa Serikali anaendelea 
kubainisha kuwa, “Tofauti na utaratibu mwingine wowote, 
kliniki hizi za kisheria zinatoa huduma za kisheria kwa wananchi, 
mwananchi yule baada ya kuwasilisha shauri lake, lalamiko lake 
au jambo lake lolote linalohitaji msaada wa kisheria, tukishampa 
ule ushauri wa kisheria hauishii pale.” 

Anaongeza: “Tunaendelea naye kumfuatilia kwa sababu 
tunaweka rekodi kwamba shauri hili lilihusu nini, kama lilihusu 
ardhi basi tunaliweka katika rekodi zetu, na kutoa ushauri, na pia 
kuendelea kulifuatilia hata baada ya pale mpaka likafi ke mwisho 
na kuhakikisha kuwa suala hilo mwananchi  limetatuliwa”.

Lengo kubwa la kliniki hizi za kisheria ni  kusogeza huduma 
za kisheria kwa wananchi katika ngazi ya mikoa na wilaya. 
Tayari mikoa ya Kilimanjaro, Dodoma, Mwanza, Singida, 
Manyara, Simiyu na Dar es salaam imeshafi kiwa na wananchi 
wamejitokeza kwa maelfu.

“…Lengo lilikuwa kusogeza huduma karibu na wananchi 
tukitimiza maono na matakwa ya Rais wetu Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ambaye amekuwa akisisitiza kusogeza huduma karibu na 

wananchi, na kuwapa huduma kutoka kwa mawakili wabobezi.
“Lengo la pili ni kuwapunguzia gharama wananchi. 

Ameongeza kuwa, “Huduma hizi tunazitoa bure, kwa hiyo 
mwananchi anakuja anapata huduma na anaondoka. Kwa hiyo 
gharama zile tunawaondolea kwa sababu wanakuja kupata 
huduma,” anaeleza Mheshimiwa Johari.

Katika kuhakikisha Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inapanua wigo zaidi wa utoaji wa huduma za ushauri wa kisheria 
bila malipo kwa wananchi, hivi karibuni Uzinduzi wa Kamati za 
Ushauri wa Kisheria na Kliniki za Kisheria zilizinduliwa katika 
mikoa ya Singida, Manyara na Simiyu ambako wananchi zaidi 
ya 5,800 walipatiwa elimu ya sheria na kutatuliwa migogoro yao.

Anazitaja kero kubwa zilizojitokeza ni ardhi ambayo 

imebeba malalamiko 66. 
“Ardhi ni eneo ambalo kama serikali inabidi tuweze 

kuliangalia vizuri kwa kushauriana na wizara na wadau wengine 
katika masuala ya ardhi ili kuona tunapunguzaje migogoro hiyo 
ya ardhi,” anaeleza Mheshimiwa Johari.

Mengine yaliyolalamikiwa ni mirathi, ndoa na madai. 
Anabainisha kuwa kwa kushirikiana na wadau kuna umuhimu 
mkubwa wa kuja na mbinu za kupunguza kero hizo zikiwamo 
sheria na sera kwa kushirikiana.

Hivi karibuni Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kwa kushirikiana na Ofi si ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 
imezindua Kamati za Ushauri wa Kisheria na Kliniki ya Sheria 
bila malipo kwa wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam ambayo 
ilifanyika katika Viwanja vya Mnazi Mmoja, ambako kazi 
hii iliendeshwa kwa nia ya kutoa elimu ya kisheria na kutatua 
changamoto za kisheria kwa wananchi na kuzipatia ufumbuzi 
wa kudumu.

Akizungumzia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 hasa eneo 
la kisheria, Mheshimiwa Johari anasema Ofi si ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali imeshiriki kikamilifu katika utekelezaji wa 
maandalizi ya dira hiyo mpya na hata ile inayomalizika mwaka 
huu.

Anasema, “Na pale itakapokuwa imepitishwa sasa 
na kuanza kutumika, basi na sisi tunaanza utekelezaji wa 
kuhakikisha kwamba kule tunakotaka kufi ka mwaka 2050, 
tunaweza kufi ka huko”.

Anaongeza: “Kwa sababu kwenye dira tunazungumza 
kwamba tunataka kuwa na taifa ambalo litakuwa limepunguza 
umaskini kwa kiasi kikubwa na kuhakikisha uchumi wetu 
unakuwa na kufi kia ngazi ya uchumi wa kati wa juu”.

“Sasa lengo hilo ni kubwa, lakini tunaweza tu kufanikiwa 
kulifi kia kama tu tutahakikisha kila mdau na kila mshiriki 
wa maendeleo na uchumi anachukua nafasi yake stahiki na 
kufanya yale ambayo yanapaswa kuhakikisha sisi tunafi ka huko 
tunakotarajia kufi ka mwaka 2050,” anafafanua Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

Anaeleza kwamba kwa kuwa dhamira ni kubwa hana 
wasiwasi kuwa nchi itaweza kufi ka huko, na hivyo Ofi si 
ya Mwanasheria Mkuu imejipanga kuhakikisha yale yote 
yanayoihusu ili kufi ka huko 2050, yanafanyika ipasavyo.

“Baada ya kuisoma dira ile kwa kina na kuielewa jambo 
la kwanza ambalo Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
tunatakiwa kuhakikisha tunalitekeleza ni kuhakikisha 
tunaoanisha vizuri sheria tulizonazo na kule tunakotaka 
kwenda,” anaeleza Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Anaongeza: “Ili kufi ka tunakotaka kwenda, lazima kuwa 
na ‘legal framework’ (mpango wa kisheria) kutuwezesha kufi ka 
kule. Yaani sheria ni kama daraja la kutuvusha upande huu wa 
2025 na kutufi kisha 2050 upande ule, hivyo ni lazima tuwe na 
hilo daraja.”

Anasema kwa msingi huo, sheria zote lazima zioane.  
“Tusipofanya hivyo, tutakuwa tunakwenda 2050, lakini sheria 
zinavuta nyuma.”

“Ndio maana tunafanya marekebisho ya sheria; lengo ni hilo 
ni ili kunyumbulika na jamii inavyokwenda, unanyumbulika 
na sekta za kiuchumi zinavyokwenda, unanyumbulika na 
changamoto mbalimbali zinavyokwenda. Kwa hiyo katika dira 
hii zimedadavuliwa vizuri na jinsi zitakavyokwenda ili kufi ka 
2050,” anaeleza Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inavyosogeza huduma za kisheria zaidi na wananchi

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza S. Johari akitoa hotuba ya Uzinduzi wa Kamati ya Ushauri wa Kisheria ngazi 
ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya Sheria bila malipo kwa wananchi wa mkoa wa Singida.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza S. Johari 
akitoa Huduma ya Ushauri wa Kisheria kwa Mwananchi 
wakati wa Kliniki ya Sheria bila malipo mkoani Singida, 
kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima 
Dendego na kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Singida Mhe. 
Godwin Gondwe.

Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Samwel M. 
Maneno (kushoto) akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam Mhe, Albert Chalamila (kulia) Mwongozo wa 
uundwaji wa Kamati za Ushauri wa Kisheria za Mikoa 
na Wilaya, wakati wa uzinduzi wa Kamati ya Ushauri wa 
Kisheria ya Mkoa wa Dar es Salaam.
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Jeshi la Magereza Tanzania lina jukumu la kuwapokea, kuwahifadhi na kuwarekebisha wale wote ambao huletwa gerezani kwa mujibu wa sheria kupitia programu mbalimbali za stadi za kazi, ili 
wakitoka gerezani waweze kujitegemea huku wakiwa raia wema.

 
Mnamo, Machi 11, 2025 ilizinduliwa Programu maalumu ya Urasimishaji wa ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa mafunzo yaani, (Recognition of Prior Learning - RPL), na aliyekuwa Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. Innocent Bashungwa,amabao ulisaidia Jeshi kuingia mikataba ya ushirikiano na baadhi ya taasisi za elimu, ikiwemo Taasisi ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA), Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA) pamoja na Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW), hali iliyowezesha wafungwa zaidi ya 400 kutunukiwa vyeti.

 
Programu ya kuwapatia vyeti wafungwa ni hatua muhimu kwa jeshi katika dhana ya urekebishaji kwani inatoa hamasa kwao ya kujifunza na kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali za 
urekebishaji ili kupata ujuzi, elimu, maarifa na kuwawezesha kutambuliwa na jamii kwa ajili ya kuwasaidia kujiajiri au kuajiriwa pindi watakaporudi katika jamii baada ya kutumikia vifungo vyao 
magerezani.

 
Vyeti hivyo vilitolewa katika awamu, mikoa na fani mbalimbali ikiwemo umeme, ujenzi, ufundi rangi, bomba, magari, upishi, ushonaji na seremala, ambapo awamu ya kwanza ilikuwa ni vyeti vilivyo 
tolewa na VETA kwa Wafungwa 201 mkoani Morogoro, na wengine 73 walitunukiwa vyeti kama hivyo mkoani Mbeya na Wafungwa 170 mkoani Arusha, ambao walihitimu mafunzo ya Ujasiriamali 
na Stadi za Biashara, huku pia Wafungwa wengine 372  wameshatambuliwa  ujuzi wao na Magereza ambapo hivi karibuni watafanyiwa udahili na kupatiwa vyeti na VETA.

Aidha, ili kuendelea kutoa mafunzo bora kwa wafungwa, Jeshi la Magereza limefanikiwa kuandaa mitaala mipya ikiwa ni hatua za kuboresha utoaji wa mafunzo stahiki kwa watumishi, lakini pia 
umeandaliwa muongozo wa programu za urekebishaji ambao umeweka misingi thabiti na utaratibu wa mapokezi, tathmini ya urekebishaji na kuwaandaa wafungwa kurejea kwenye jamii wakiwa 
raia wema.

Mitaala hiyo imeandaliwa kwa kushirikiana na Chuo cha Ustawi wa Jamii, Baraza la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET), Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) na Taasisi 
ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW). 

Pamoja na utoaji vyeti kwa wafungwa, jeshi pia limetanua wigo wa huduma ya usafirishaji na usindikizaji wa mahabusu kwenda na kutoka mahakamani, ambapo hivi karibuni mkoa wa Mbeya 
umeongezwa katika utoaji wa huduma hiyo, huku likishirikiana na Mhimili wa Mahakama kuwezesha usikilizwaji wa mashauri ya rufani kwa wafungwa kwa ngazi ya Mahakama Kuu na Mahakama 
ya Rufani, kwa njia ya Mahakama Mtandao.

Jeshi la Magereza linashirikiana na taasisi mbalimbali katika utunzaji wa mazingira, baadhi ya taasisi zinazoshirikiana na Jeshi la Magereza ni Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF), na TFS katika 
ufugaji wa nyuki na kupanda miti katika maeneo ya magereza yote nchi nzima ambapo katika kipindi cha mwaka 2024 hadi Januari 2026 Jeshi la Magereza limepanda miti Milioni 2.7, huku malengo 
kwa mwaka 2026 yakiwa ni kupanda miti Milioni mbili.

Pia jeshi limefanikiwa kuachana na matumizi ya kuni na kuhamia kwenye nishati safi katika kupika chakula cha wafungwa magerezani, ununuzi wa mashine za kutengeneza mkaa mbadala huku 
watumishi wa jeshi zaidi ya 15,000 wakinufaika na mpango wa matumizi ya nishati safi kwa kupatiwa mitungi na majiko ya gesi.

Aidha, katika kulinda mipaka, jeshi linaendelea na zoezi la upimaji wa ardhi na kupata hati miliki, ukarabati wa miundombinu ikiwemo ya magereza makubwa ya Keko na Ukonga, ujenzi wa 
magereza katika wilaya 12 ambazo hazikuwa na huduma ya magereza, ujenzi wa nyumba za makazi ya watumishi, ujenzi wa viwanja vipya vya gwaride Makao Makuu ya Magereza Dodoma na Chuo 
KPF Morogoro, ujenzi wa ukumbi wa mikutano na sherehe (Rugimbana Hall) ulioko eneo la Msalato jijini Dodoma ukiwa na uwezo wa kuchukua watu zaidi ya 500, kuendesha mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wataalamu wa fani mbalimbali pamoja na kilimo cha umwagiliaji. 

Yote haya hufanyika ikiwa ni kutimiza majukumu ya msingi ya jeshi ambayo mojawapo ni kurekebisha tabia za wafungwa lakini pia ni kutekeleza maagizo ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

JESHI LA MAGEREZA TANZANIA

Wafungwa zaidi ya 400 watunukiwa vyeti baada ya 
kuhitimu mafunzo wakiwa gerezani

Wa kwanza kulia ni aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya  Nchi Mhe. Innocent Lugha 
Bashungwa, akimkabidhi mfungwa cheti cha ujasiriamali baada ya kuhitimu mafunzo 
kwa njia ya mtandao Agosti 6, 2025 gereza kuu Arusha, mafunzo yaliyoandaliwa    na 
Jeshi la Magereza kwa  kushirikiana na chuo cha Uhasibu Arusha ( IAA )

Jeshi la Magereza Tanzania lina jukumu la 
kuwapokea, kuwahifadhi na kuwarekebisha 
wale wote ambao huletwa gerezani kwa 

mujibu wa sheria kupitia programu mbalimbali 
za stadi za kazi, ili wakitoka gerezani waweze 
kujitegemea huku wakiwa raia wema.

 
Mnamo, Machi 11, 2025 ilizinduliwa Programu 
maalumu ya Urasimishaji wa ujuzi uliopatikana nje 
ya mfumo rasmi wa mafunzo yaani, (Recognition 
of Prior Learning - RPL), na aliyekuwa Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. Innocent 
Bashungwa, ambao ulisaidia Jeshi kuingia 
mikataba ya ushirikiano na baadhi ya taasisi za 
elimu, ikiwemo Taasisi ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA), Chuo cha Uhasibu Arusha 
(IAA) pamoja na Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 
(TEWW), hali iliyowezesha wafungwa zaidi ya 400 
kutunukiwa vyeti.

 
Programu ya kuwapatia vyeti wafungwa ni hatua 
muhimu kwa jeshi katika dhana ya urekebishaji 
kwani inatoa hamasa kwao ya kujifunza na 
kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali 
za urekebishaji ili kupata ujuzi, elimu, maarifa 
na kuwawezesha kutambuliwa na jamii kwa 
ajili ya kuwasaidia kujiajiri au kuajiriwa pindi 
watakaporudi katika jamii baada ya kutumikia 
vifungo vyao magerezani.

 
Vyeti hivyo vilitolewa katika awamu, mikoa na 
fani mbalimbali ikiwemo umeme, ujenzi, ufundi 
rangi, bomba, magari, upishi, ushonaji na seremala, 
ambapo awamu ya kwanza ilikuwa ni vyeti vilivyo 
tolewa na VETA kwa Wafungwa 201 mkoani 
Morogoro, na wengine 73 walitunukiwa vyeti kama 
hivyo mkoani Mbeya na Wafungwa 170 mkoani 
Arusha, ambao walihitimu mafunzo ya Ujasiriamali 

na Stadi za Biashara, huku pia Wafungwa wengine 
372  wameshatambuliwa  ujuzi wao na Magereza 
ambapo hivi karibuni watafanyiwa udahili na 
kupatiwa vyeti na VETA.

Aidha, ili kuendelea kutoa mafunzo bora 
kwa wafungwa, Jeshi la Magereza limefanikiwa 
kuandaa mitaala mipya ikiwa ni hatua za kuboresha 
utoaji wa mafunzo stahiki kwa watumishi, lakini 
pia umeandaliwa muongozo wa programu za 
urekebishaji ambao umeweka misingi thabiti na 
utaratibu wa mapokezi, tathmini ya urekebishaji 
na kuwaandaa wafungwa kurejea kwenye jamii 
wakiwa raia wema.

Mitaala hiyo imeandaliwa kwa kushirikiana 
na Chuo cha Ustawi wa Jamii, Baraza la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET), 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) na Taasisi ya 
Elimu ya Watu Wazima (TEWW). 

Pamoja na utoaji vyeti kwa wafungwa, jeshi 
pia limetanua wigo wa huduma ya usafirishaji 
na usindikizaji wa mahabusu kwenda na kurudi 
kutoka mahakamani, ambapo hivi karibuni mkoa 
wa Mbeya umeongezwa katika utoaji wa huduma 
hiyo, huku likishirikiana na Mhimili wa Mahakama 
kuwezesha usikilizwaji wa mashauri ya rufani 
kwa wafungwa kwa ngazi ya Mahakama Kuu na 
Mahakama ya Rufani, kwa njia ya Mahakama 
Mtandao.

Jeshi la Magereza linashirikiana na taasisi 
mbalimbali katika utunzaji wa mazingira, baadhi 
ya taasisi zinazoshirikiana na Jeshi la Magereza ni 
Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF), na TFS katika 
ufugaji wa nyuki na kupanda miti katika maeneo 
ya magereza yote nchi nzima ambapo katika 
kipindi cha mwaka 2024 hadi Januari 2026 Jeshi 
la Magereza limepanda miti Milioni 2.7, huku 
malengo kwa mwaka 2026 yakiwa ni kupanda miti 
Milioni mbili.

Pia jeshi limefanikiwa kuachana na matumizi ya 
kuni na kuhamia kwenye nishati safi katika kupika 
chakula cha wafungwa magerezani, ununuzi wa 
mashine za kutengeneza mkaa mbadala huku 
watumishi wa jeshi zaidi ya 15,000 wakinufaika na 
mpango wa matumizi ya nishati safi kwa kupatiwa 
mitungi na majiko ya gesi.

Aidha, katika kulinda mipaka, jeshi linaendelea 
na zoezi la upimaji wa ardhi na kupata hati miliki, 
ukarabati wa miundombinu ikiwemo ya magereza 
makubwa ya Keko na Ukonga, ujenzi wa magereza 
katika wilaya 12 ambazo hazikuwa na huduma 
ya magereza, ujenzi wa nyumba za makazi ya 
watumishi, ujenzi wa viwanja vipya vya gwaride 
Makao Makuu ya Magereza Dodoma na Chuo 
KPF Morogoro, ujenzi wa ukumbi wa mikutano na 
sherehe (Rugimbana Hall) ulioko eneo la Msalato 
jijini Dodoma ukiwa na uwezo wa kuchukua watu 
zaidi ya 500, kuendesha mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wataalamu wa fani mbalimbali pamoja na 
kilimo cha umwagiliaji. 

Yote haya hufanyika ikiwa ni kutimiza 
majukumu ya msingi ya jeshi ambayo mojawapo 
ni kurekebisha tabia za wafungwa lakini pia ni 
kutekeleza maagizo ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, aliyoyatoa Machi 25, 2022 alipotembelea 
kwa mara ya kwanza Makao Makuu ya Magereza, 
na kulitaka jeshi lijikite katika urekebishaji wa 
wafungwa, bila kusahau maagizo ya Tume ya 
Haki Jinai iliyoundwa na Mhe. Rais ambayo nayo 
ilisisitiza Jeshi la Magereza kufanya zaidi shughuli 
za urekebishaji.

Pamoja na jitihada hizi za kuwapa ujuzi 
wafungwa na kuwafanya kuwa raia wema, Jeshi 
la Magereza linatoa wito kwa jamii kushiriki 
kikamilifu katika kuwarekebisha wafungwa kwani 
suala la urekebishaji ni mtambuka si la magereza 
pekee.
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Kampuni ya Mbolea Tanzania
(TFC)

TFC inavyojivunia usambazaji 
wa mbolea kwa wakati

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Mbolea Tanzania (TFC) ni 
Taasisi ya Serikali iliyopo chini ya Wizara 
ya Kilimo, iliyoanzishwa mwaka 1968 chini 

ya Sheria ya Makampuni (Companies Ordinance 
CAP 212), inayotambuliwa kwa sasa kama Sheria 
ya Makampuni ya mwaka 2002 (Companies Act, 
CAP 212),

Dira
Dira ya TFC ni kuwa Kampuni inayoongoza 
na kutegemewa katika Uagizaji, Uzalishaji na 
Usambazaji wa Mbolea na Pembejeo nyingine za 
kilimo kuendana na mazao na mahitaji ya udongo 
na mazao Nchini.

Dira hiyo inalenga kuanzisha na kuendeleza 
viwanda vya ndani vya mbolea, kupunguza 
utegemezi wa mbolea zinazoagizwa nje, kuongeza 
ajira na tija katika Sekta ya Kilimo pamoja na 
kuhakikisha wakulima wanapata Mbolea Bora 
kwa wakati na kwa bei nafuu

Dhima
Kutoa suluhisho sahihi la rutuba ya udongo na 
mahitaji ya virutubisho vya mazao kwa wakulima 
ili kuchochea ukuaji wa uchumi wa wananchi na 
Taifa kwa ujumla.

Mchango wa TFC
Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa TFC, 
Bw. Samuel Mshote kwa Habari LEO hivi karibuni, 
inaeleza kuwa chini ya Uongozi wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, imeendelea kuimarisha utekelezaji 
wa majukumu yake ya kimkakati ili kuhakikisha 
upatikanaji wa Mbolea Bora Nchini.

Anasema, ndani ya siku 100 za Uongozi 
wa Rais Samia, TFC imesambaza jumla ya tani 
140,500 za mbolea kwa wakulima katika maeneo 
mbalimbali ya Nchi. Mbolea hizo ni pamoja na 
DAP tani 49,500 kwa ajili ya kupandia mazao, 
UREA tani 11,000 kukuzia, CAN 27% - tani 
10,000 kwa ajili ya kuongeza virutubisho katika 
mimea baada ya kupanda mazao, NPK tani 70,000 
kwa ajili ya mazao ya tumbaku.

Anafafanua kuwa, hatua hiyo imeimarisha 
upatikanaji wa pembejeo kabla ya misimu 
ya kilimo, kuongeza uzalishaji wa mazao, na 
kuimarisha usalama wa chakula nchini, na 
kwamba mafanikio hayo yanaakisi dhamira ya 
Serikali ya Awamu ya Sita ya kuifanya sekta ya 
kilimo kuwa kichocheo cha uchumi wa Taifa.

Miradi ya kimkakati
Katika kuimarisha uzalishaji wa ndani na 
kupunguza utegemezi wa uagizaji mbolea, kipindi 
hiki cha siku 100 za Rais, Daktari Samia Suluhu 
Hassan, TFC inaendelea kutekeleza miradi kadhaa 
ikiwemo, kukamilisha usimikaji wa mitambo ya 
kuchanganya mbolea (Bulk Bleeding Facilities) 
yenye uwezo wa kuchanganya tani 120 kwa saa, 
kinachojengwa Kurasini.

Aidha, TFC inaendelea na uimarishaji wa 
upatikanaji na uhifadhi wa mbolea, ili kuwepo 
kwa mbolea kwa wakati wote wa msimu wa kilimo 
kwa kukarabati ghala la Mwanza, Makambako na 
Sumbawanga. Bw. Mshote anasema Miradi hii 
inalenga kuongeza uwezo wa uzalishaji, uhifadhi 
na usambazaji wa mbolea nchini.

Ushirikiano wa kitaasisi
Katika kutekeleza majukumu yake, TFC 
inaratibiwa na Wizara ya Kilimo, pamoja na TFRA 
(Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania), 
pia inashirikiana TARI (Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania), na TPHPA (Mamlaka ya Afya 
ya Mimea na Viuatilifu Tanzania), ushirikiano 
ambao umeimarisha Udhibiti wa Ubora, katika 
usambazaji wa mbolea na ufanisi kutokana na afya 
ya udongo.

Maeneo ya huduma
Mshote anasema katika kipindi cha siku 100 za 
Rais Samia madarakani, vituo vya kuhifadhia 
mbolea, vimeongezeka kutoka 20 hadi 22, vituo 
hivyo ni Dar es Salaam, Karatu, Arusha, Moshi, 
Morogoro, Tabora, Shinyanga, Kasulu, Mpanda, 
Sumbawanga, Makambako, Mbeya, Iringa, 
Tunduru, Songea, Mwanza, Geita, Tarime, 

Dodoma, Babati, Namtumbo, na Songwe.

Mafanikio ya TFC
Mkurugenzi huyo amesema kuwa kuimarika kwa 
upatikanaji wa mbolea bora na kwa bei nafuu kwa 
wakulima ni miongoni mwa mafanikio makubwa 
ya TFC, sambamba na ongezeko la uzalishaji na 
ubora wa mazao ya chakula na biashara.

Aidha, TFC ilisambaza tani 140,500 za mbolea 
katika maeneo mbalimbali ya nchi, zikiwemo 
tani 49,500 za DAP kwa kupandia, tani 11,000 
za UREA kwa kukuzia, tani 10,000 za CAN kwa 
kuongeza virutubisho baada ya kupanda, na tani 
70,000 za NPK maalum kwa zao la tumbaku, 
Kwa TFC kusambaza tani 140,500 kumewezesha 
wakulima kupata pembejeo mbolea kabla ya 
kuanza shughuli za uzalishaji wa mazao hali 
ambayo itamuwezesha mkulima kuzalisha kwa 
tija na kuwa na utoshelevu wa mazao ya chakula 
na biashara kama sera ya nchi inavyoeleza.

Pia kuanzishwa kwa mfumo wa kidijitali wa 
ufuatiliaji wa mauzo ya mbolea kumewezesha 
udhibiti wa upotevu wa mbolea.

Ameongeza kwa kusema, uwekezaji katika 
mtambo wa kuchanganya mbolea wenye uwezo 
wa kuchanganya tani 120 kwa saa unaotarajiwa 
kuwekwa kurasini, Dar es Salaam ni mafanikio 
mengine ya kujivunia kwa TFC

Wito kwa wakulima
Katika kuunga mkono juhudi za Serikali ya 
Awamu ya Sita za kuifanya sekta ya kilimo kuwa 
kichocheo cha uchumi wa taifa, TFC inatoa 
wito kwa wakulima wote kutumia mbolea bora, 
zilizothibitishwa na Wataalam.

TFC inasisitiza umuhimu wa wakulima 
kuzingatia ushauri wa wataalamu wa kilimo 
kuhusu aina na kiwango sahihi cha mbolea 
kulingana na mahitaji ya udongo na zao husika. 
Aidha, inawahimiza wakulima kununua 
pembejeo kupitia vituo rasmi na mawakala 
waliothibitishwa ili kuhakikisha wanapata bidhaa 
zenye ubora unaokidhi viwango vya kitaifa na 
kuepuka bidhaa bandia.

KUSHOTO: Mkurugenzi Mkuu wa TFC, Bw. 
Samuel Mshote akitoa ufafanuzi wa ubora wa 
mbolea za TFC.
KULIA: Tumbaku iliyostawi inayotumia mbolea 
ya Nitrogen Phosphorus Potassium (NPK).
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Tanzania Standard Newspapers
(TSN)

JUU: Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Mheshimiwa 
Paul Makonda (Wapili kushoto), 
akiwa pamoja na Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo ambaye pia ni Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa 
(Wapili kulia) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali (TSN), Bi. Asha Dachi 
(kushoto), wakiongozana na 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Elimu, Utamaduni na 
Michezo, wakati wa ziara maalum 
ya ukaguzi wa maendeleo ya ujenzi 
wa Mradi wa Kiwanda cha Kisasa 
cha Uchapaji katika Makao Makuu 
ya TSN, Jijini Dar es Salaam, tarehe 
15 Machi 2026.

CHINI KUSHOTO:  Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali (TSN) Bi. Asha Dachi 
akiwa katika kikao cha kazi na 
sehemu ya viongozi wa TSN.

CHINI KULIA: Moja ya mitambo ya 
uchapaji TSN.

Serikali ilivyoiwezesha 
TSN kufanikisha mageuzi 

makubwa ndani ya siku 100

KATIKA kipindi cha siku 100 tangu 
aapishwe kuingia madarakani 
Novemba 3, 2025, kufuatia Uchaguzi 

Mkuu uliofanyika Oktoba 29, 2025, Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameendelea kuonesha 
dira thabiti ya uongozi unaozingatia 
uwajibikaji, uadilifu na maendeleo endelevu 
ya taasisi za umma, sambamba na kuboresha 
ustawi wa watumishi wa umma.

Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN), 
ambayo ni taasisi ya umma iliyo chini 
ya Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, ni miongoni mwa taasisi 
zilizonufaika moja kwa moja na sera, 
miongozo na mipango iliyotekelezwa na 
Serikali katika kipindi hiki. 

TSN ina dhamana ya kuandaa, 

kuchapisha, kusambaza na kuendeleza 
magazeti ya Serikali, ya Daily News na 
HabariLEO pamoja na Majukwaa ya 
Kidigitali. Kupitia mamlaka yake, TSN 
ina jukumu la  kutoa taarifa sahihi, za 
kuaminika na kwa wakati kuhusu sera, 
mipango, mafanikio utekelezaji wa miradi 
ya kimkakati na shughuli mbalimbali 
za Serikali, pamoja na kukuza maadili, 
uzalendo na mshikamano wa kitaifa kupitia 
vyombo vyake vya habari. Katika kipindi 
cha siku 100 TSN inajivunia yafuatayo:

Uimarishaji wa Rasilimali Watu 
na Kuongeza Ufanisi wa Utendaji
Serikali katika kipindi hiki cha siku 
100 imewezesha utekelezaji wa sera za 
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kuimarisha rasilimali watu katika Taasisi, 
ikiwemo utoaji wa ajira kwa jumla ya 
watumishi 74 wa kada mbalimbali. Hatua 
hii imeongeza tija na ufanisi katika utendaji 
kazi wa Taasisi na kuimarisha uwezo wa 
kiutumishi wa TSN katika kutekeleza 
majukumu yake kwa weledi unaotarajiwa.

Ajira hizo zimeelekezwa katika maeneo 
ya kimkakati, yakiwemo Kurugenzi ya 
Huduma za Taasisi, Kurugenzi ya Habari, 
Kitengo cha Huduma za Uchapaji, Kitengo 
cha Ununuzi, Kurugenzi ya Uendelezaji 
Biashara, Kitengo cha TEHAMA na 
Takwimu, Kitengo cha Ukaguzi wa Hesabu 
za Ndani, pamoja na Kitengo cha Uhusiano 
kwa Umma na Nyaraka. Mgawanyo huu 
umezingatia mahitaji halisi ya kiutendaji, 
kudumisha uthabiti katika kuhabarisha 
umma, uzalishaji, usimamizi na utoaji wa 
huduma.

Uendelezaji wa Ujuzi na 
Uimarishaji wa Utaalamu
TSN imeendelea kutekeleza mpango 
endelevu wa mafunzo kwa watumishi 
wake, ambapo jumla ya watumishi 143 
wamepatiwa mafunzo katika nyanja 
mbalimbali kulingana na majukumu yao.  
Mafunzo haya hayajalenga tu kuongeza 
ujuzi na maarifa ya kitaaluma, bali pia 
kuimarisha mshikamano, ushirikiano kati 
ya menejimenti na watumishi, pamoja 
na kukumbushana misingi ya maadili ya 
utumishi wa umma, uwajibikaji na taratibu 
za kazi.

Kupitia mpango huu, TSN imejenga 
msingi imara wa utendaji wenye 
weledi unaoendana na mabadiliko ya 

kiteknolojia na mahitaji ya sekta ya habari 
katika kuhudumia umma kwa ufanisi zaidi.

Kuimarika kwa Ushirikiano wa 
Kimkakati wa Kimataifa
Serikali katika kipindi hiki pia imewezesha 
TSN kupanua na kuimarisha ushirikiano wa 
kimkakati na balozi na taasisi za nchi rafiki. 
Miongoni mwa ushirikiano huu ni kati ya 
TSN na Ubalozi wa China nchini Tanzania, 
Shirika la habari Xinhua, pamoja na Taasisi 
ya Viory ya Abu Dhabi, Falme za Kiarabu 
(UAE). Ushirikiano huu umefungua fursa za 
kubadilishana uzoefu, maarifa na teknolojia 
za kisasa katika sekta ya habari, uchapaji na 
usambazaji wa maudhui ya kidijitali.

Kupitia mahusiano haya, TSN imepanua 
wigo wa maarifa na mbinu bora za kimataifa, 
huku ikikidhi wajibu wake wa msingi wa 
kutoa habari zenye ubora na ushindani 
katika soko la ndani na nje ya nchi.

Utekelezaji wa Mradi wa 
Ufungaji wa Mitambo ya Kisasa 
ya Uchapaji
Serikali imewezesha utekelezaji wa Mradi 
wa Ufungaji wa Mitambo ya Kisasa ya 
Uchapaji yenye teknolojia ya hali ya juu. 
Mitambo hii itarahisisha uchapaji wa 
magazeti ya Serikali kwa ubora na kasi, na 
pia kutoa huduma mbalimbali za uchapaji 
wa kibiashara ikiwemo vitabu, vipeperushi, 
mabango, nyaraka, vikombe, fulana 
(T-shirt) na bidhaa nyingine za matangazo.

Mradi huu unatarajiwa kuongeza mapato 
ya ndani ya TSN, kupanua wigo wa huduma 
zake, kuimarisha ushindani katika sekta ya 
uchapaji, na kuchangia ukuaji wa uchumi 

wa Taifa kwa ujumla kupitia ajira 
na thamani ya uzalishaji wa 

ndani.

Ujenzi wa Studio ya Kisasa 
na Kuimarika kwa Habari za 
Kidijitali
Vilevile, Serikali imewezesha ujenzi wa 
studio ya kisasa itakayohudumia shughuli 
za habari, mawasiliano na uzalishaji wa 
maudhui. Studio hii itatoa mazingira bora 
na ya kitaalamu kwa ajili ya utayarishaji 
wa vipindi, mahojiano na maudhui 
mengine ya kimtandaoni. Sambamba na 
hilo, upatikanaji wa vitendea kazi muhimu 
ikiwemo kompyuta na vifaa vya TEHAMA 
umeongeza ufanisi, kasi na ubora wa 
utendaji.

Aidha, Serikali imewezesha maboresho 
ya gazeti la mtandao la TANePress, hatua 
inayopanua wigo wa usambazaji wa habari 
na taarifa za Serikali ndani na nje ya 
nchi, kwa haraka, kwa usahihi na kufikia 
wananchi wengi zaidi, ikizingatia viwango 
vya taaluma ya habari katika zama za 
kidijitali.

Kwa ujumla, mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi cha siku 100 yanaonesha 
kwa uwazi dhamira ya Serikali ya Awamu 
ya Sita katika kuimarisha taasisi za umma, 
kuendeleza uwajibikaji na kuchochea 
maendeleo endelevu yenye tija kwa Taifa. 
Hatua hizi zimeweka msingi imara wa 
mageuzi ya kiutendaji na kimkakati ndani 
ya taasisi za Serikali, zikiwemo sekta ya 
habari.

Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN) 
inatoa shukrani za dhati kwa Serikali kwa 
uongozi wake mahiri, maono mapana 
na msukumo thabiti katika kuimarisha 
taasisi na kuboresha mazingira ya utendaji. 
TSN inaendelea kuahidi kushirikiana kwa 
karibu katika kutekeleza majukumu yake 
kwa weledi, uadilifu na uzalendo, huku 
ikiendelea kumpongeza Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan na kumtakia 
mafanikio tele katika safari yake ya 
kuwatumikia Watanzania wote.
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Mkurugenzi Mtendaji: 0786 467 133
Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara: 0765 288 798
Meneja wa Mauzo na Usambazaji: 0653 912 475
Meneja wa Masoko na Utangazaji wa Bidhaa: 0754 492 310
Meneja wa Kitengo cha Uchapaji: 0745 599 029
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Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Bw. Nehemiah Kyando Mchechu
Msajili wa Hazina

Mhe. Paul Christian Makonda
Waziri wa Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo

Mhe. Hamza S. Johari
Mwanasheria Mkuu wa Serikali

WADHAMINI

Mhe. Deogratius John Ndejembi
Waziri wa Nishati 

 Mhe. Abdallah Hamis Ulega
Waziri wa Ujenzi

Mhe. Dkt. Leonard Akwilapo
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 

 Dkt. Juma Zuberi Homera
Waziri wa Katiba na Sheria

 Jeremiah Yoram Katungu
Kamishina Jenerali wa Magereza

 Bw. Masha J. Mshomba
Mkurugenzi Mkuu wa NSSF

 Eng. Hassan Seif Saidy
Mkurugenzi Mkuu wa REA

Bw. Lazaro Twange
Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO

 CPA(T) Mussa Makame
Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC

Eng. Charles Sangweni
Mkurugenzi Mkuu wa PURA

 Dr. Baghayo Abdallah Saqware
Kamishna wa Bima TIRA

Eng. Victor H. Seff
Mtendaji Mkuu wa TARURA

Bw. Samuel A. Mshote
Mkurugenzi Mkuu wa TFC

MWEZESHAJI
Bi. Asha Dachi

Mkurugenzi Mtendaji 
wa TSN
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Jarida hili limeandaliwa na TSN #KaziNaUtuTunasongaMbele


