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”

"Kiswahili si tu lugha ya mawasiliano, bali ni 
nyenzo muhimu ya diplomasia, utamaduni, 
na mtangamano inayounganisha watu wetu 
na kuchochea Maendeleo Endelevu katika 

ukanda wetu."

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Kwa heshima na taadhima, ninapenda kuwakaribisha washiriki 
wote wa Kongamano la Pili la Kiswahili la Kimataifa, 
litakalofanyika Makao Makuu ya UNESCO, Paris, Ufaransa, 
kuanzia tarehe 4 hadi 7 Julai 2026. Hili ni tukio la kihistoria 
linaloendelea kuthibitisha nafasi ya Tanzania na Bara la Afrika 
katika kukuza na kueneza lugha adhimu na aushi ya Kiswahili 
duniani.

Kongamano hili limepata heshima ya kufanyika sambamba na 
Maadhimisho ya Siku ya Kiswahili Duniani yanayofanyika kila 
tarehe 7 Julai, hatua inayosisitiza dhamira ya Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Jemedari Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutumia 
Kiswahili kama chombo cha kuimarisha uhusiano wa kimataifa, 
kuendeleza amani, na kuhimiza diplomasia ya kiuchumi. 
Kupitia kongamano hili, tunakusudia kuonesha kuwa Kiswahili 
ni zaidi ya chombo cha mawasiliano, ni urithi wa kiutamaduni, 
nyenzo ya maendeleo, na daraja la kuunganisha mataifa.

Ujumbe wa Waziri 
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Kaulimbiu ya Kongamano hili, “Kiswahili kwa Amani, 
Mshikamano na Diplomasia ya Uchumi Duniani” inaakisi 
dhamira ya kutumia Kiswahili kama chachu ya kujenga 
ushirikiano wa kiutamaduni, kiuchumi na kisiasa. Kongamano 
hili ni fursa ya kuimarisha nafasi ya Kiswahili kama lugha ya 
kidiplomasia inayoweza kushiriki kikamilifu katika ajenda za 
kimataifa za amani, maendeleo, na ustawi wa jamii.

Ninakushukuruni nyote mliofanikisha maandalizi ya 
kongamano hili, hususan UNESCO, Serikali ya Ufaransa, wizara 
za kisekta, mabaraza ya Kiswahili, vyama vya Kiswahili, 
wawasilishaji wa makala, wajasiriamali, na wanahabari. 
Ushirikiano wenu ni muhimu katika kukifanya Kiswahili kuwa 
lugha ya kujenga utangamano wa kimataifa.

Tanzania itaendelea kuhakikisha kwamba lugha ya Kiswahili 
inaendelezwa kwa kasi inayotakiwa. Ninawatakia washiriki 
wote Kongamano lenye tija na matokeo chanya kwa 
maendeleo ya Kiswahili kitaifa, kikanda na kimataifa. 

Asante sana.

Paul Christian Makonda (Mb.),
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa 
Kongamano la Pili la Kiswahili la Kimataifa ambalo ni jukwaa 
muhimu la kustawisha matumizi ya Kiswahili duniani. Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka nia ya dhati ya 
kuhakikisha Kiswahili kinaweka mizizi yake barani Ulaya.

Kongamano hili ambalo litaambatana na Maadhimisho ya Siku 
ya Kiswahili litahudhuriwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye ndiye 
Mgeni Rasmi. Ushiriki wa Mhe. Rais katika tukio hili ni ishara ya 
heshima kubwa ambayo Serikali inaipa lugha ya Kiswahili kama 
urithi wa taifa, utambulisho wa Waafrika na daraja la ushirikiano 
wa kimataifa. Aidha, huu ni uthibitisho wa mchango mkubwa 
wa Tanzania katika kukuza na kueneza Kiswahili duniani.

Dibaji
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Maandalizi ya kongamano hili yamezingatia umuhimu wa 
kuwapatia washiriki taarifa sahihi na mwongozo thabiti 
utakaowasaidia katika safari na ushiriki wao kwa ujumla. 
Hivyo, Mwongozo huu umeandaliwa mahsusi ili kutoa 
maelekezo muhimu kuhusu maandalizi ya safari, taratibu za 
usa�ri, maisha nchini Ufaransa, pamoja na ratiba na shughuli 
mbalimbali zitakazofanyika wakati wa kongamano.

Ninawasihi washiriki wote kuusoma na kuutumia ipasavyo ili 
kujipanga vizuri katika kuliwakilisha vyema taifa, lugha na 
utamaduni wetu kwa ujumla. Aidha, ni matarajio yangu kuwa 
Kongamano hili litazidi kuimarisha ushirikiano wa kimataifa 
katika kukuza na kueneza Kiswahili na kufungua fursa mpya 
za kidiplomasia, kiuchumi, na kiutamaduni.

Kwa niaba ya Serikali, ninawapongeza washirika wote, na kwa 
namna ya pekee UNESCO, kwa kufanikisha kongamano hili. 
Pia, ninawatakia washiriki wote safari njema, ushiriki wenye 
mafanikio na kumbukumbu nzuri wakati wote wa 
Kongamano nchini Ufaransa.

Gerson P. Msigwa
Katibu Mkuu - Wizara ya Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo & Msemaji Mkuu wa Serikali
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Ubalozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini Ufaransa 
na Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania UNESCO unayo furaha 
kuwakaribisha washiriki wote wa Kongamano la Pili la Kiswahili 
la Kimataifa hapa jijini Paris, Ufaransa tarehe 4-7 Julai 2026. 
Mgeni Rasmi wa Kongamano hili atakuwa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Salamu za Ukaribisho
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Ubalozi wa Tanzania nchini Ufaransa unayo heshima kuwa 
mwenyeji wa Kongamano hili. Hivyo, utaendelea kushirikiana 
kwa karibu na taasisi zote zinazohusika ili kuhakikisha wageni 
na washiriki wote wa Kongamano wanapata huduma na 
ushirikiano unaostahili katika kipindi chote cha kongamano.

Kwa niaba ya Ubalozi na Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania 
UNESCO, ninakukaribisheni nyote jijini Paris na ninakutakieni 
ushiriki wenye mafanikio na fanaka muwapo nchini Ufaransa.

KARIBUNI SANA!

Saidi Othman Yakubu, FCG,
Balozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
nchini Ufaransa, & Mwakilishi wa Kudumu wa 

Tanzania UNESCO.

Kwa heshima na taadhima, ninapenda kuwakaribisha washiriki 
wote wa Kongamano la Pili la Kiswahili la Kimataifa, 
litakalofanyika Makao Makuu ya UNESCO, Paris, Ufaransa, 
kuanzia tarehe 4 hadi 7 Julai 2026. Hili ni tukio la kihistoria 
linaloendelea kuthibitisha nafasi ya Tanzania na Bara la Afrika 
katika kukuza na kueneza lugha adhimu na aushi ya Kiswahili 
duniani.

Kongamano hili limepata heshima ya kufanyika sambamba na 
Maadhimisho ya Siku ya Kiswahili Duniani yanayofanyika kila 
tarehe 7 Julai, hatua inayosisitiza dhamira ya Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Jemedari Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutumia 
Kiswahili kama chombo cha kuimarisha uhusiano wa kimataifa, 
kuendeleza amani, na kuhimiza diplomasia ya kiuchumi. 
Kupitia kongamano hili, tunakusudia kuonesha kuwa Kiswahili 
ni zaidi ya chombo cha mawasiliano, ni urithi wa kiutamaduni, 
nyenzo ya maendeleo, na daraja la kuunganisha mataifa.
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SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI WA JUMLA

Usuli wa Kongamano
Kiswahili kimeendelea kukua, kuenea, kutambuliwa, na 
kutumika kila upande duniani. Aidha, Kiswahili ni miongoni 
mwa lugha rasmi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Umoja wa Afrika, na Umoja 
wa Wazalishaji Almasi Afrika. Kwa upande wa Umoja wa 
Mataifa, UNESCO imetangaza tarehe 7 Julai kila mwaka kuwa 
ni Maadhimisho ya Siku ya Kiswahili Duniani na kuridhia 
Kiswahili kuwa miongoni mwa lugha rasmi katika Mkutano 
Mkuu wa UNESCO.
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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa 
Kongamano la Pili la Kiswahili la Kimataifa ambalo ni jukwaa 
muhimu la kustawisha matumizi ya Kiswahili duniani. Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka nia ya dhati ya 
kuhakikisha Kiswahili kinaweka mizizi yake barani Ulaya.

Kongamano hili ambalo litaambatana na Maadhimisho ya Siku 
ya Kiswahili litahudhuriwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye ndiye 
Mgeni Rasmi. Ushiriki wa Mhe. Rais katika tukio hili ni ishara ya 
heshima kubwa ambayo Serikali inaipa lugha ya Kiswahili kama 
urithi wa taifa, utambulisho wa Waafrika na daraja la ushirikiano 
wa kimataifa. Aidha, huu ni uthibitisho wa mchango mkubwa 
wa Tanzania katika kukuza na kueneza Kiswahili duniani.

Kwa kuzingatia usuli huo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa, na 
Michezo, imeshirikiana na UNESCO kuandaa Kongamano la Pili 
la Kiswahili la Kimataifa. Kongamano hili litafanyika tarehe 4-7 
Julai 2026 jijini Paris, Ufaransa, katika viunga vya makao makuu 
ya UNESCO, sambamba na Maadhimisho ya Siku ya Kiswahili 
Duniani (MASIKIDU). Kaulimbiu ya Kongamano hili ni “Kiswahili 
kwa Amani, Mshikamano, na Diplomasia ya Uchumi Duniani”. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imebeba sehemu 
kubwa ya gharama za maandalizi ya Kongamano. Kwa upande 
wake, UNESCO imechangia kutoa kumbi za kufanyia 
Kongamano, eneo la kufanyia maonesho, vifaa mbalimbali vya 
kufanikisha Kongamano (kama vile vifaa vya ukalimani), 
msaada wa kitaalamu, pamoja na kujenga daraja baina ya 
taasisi za Tanzania na asasi mbalimbali za kimataifa ili kuanzisha 
ushirikiano. 

Hatua mbalimbali za maandalizi ya Kongamano hili 
zimehusisha wizara za kisekta, zikiwamo: Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa, na Michezo, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, pamoja na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki. 

Mgeni Rasmi katika Kongamano hili ni Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
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Malengo ya Kongamano
Kongamano hili lina malengo ya aina mbili, lengo kuu na 
malengo mahususi.

Lengo Kuu
Kukuza na kueneza Kiswahili katika ukanda wa Ulaya na 
kukitumia kama mojawapo ya nyenzo za kuimarisha maslahi 
mapana ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kiuchumi, 
kisiasa, kiutamaduni, na kidiplomasia.

Malengo Mahsusi
a. Kukikuza na kukieneza Kiswahili katika nchi za Ulaya; na
b. Kuimarisha uhusiano wa kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni 

na kidiplomasia baina ya Tanzania na nchi za Ulaya kwa 
ujumla.
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Matokeo ya Kongamano la Kwanza
Kufanyika kwa Kongamano la Pili kunachagizwa na matokeo 
ya Kongamano la Kwanza la Kiswahili la Kimataifa lililofanyika 
tarehe 7 - 10 Novemba 2024, jijini Havana, Matokeo hayo ni:
a. Kufunguliwa kwa vituo viwili vya kufundisha Kiswahili 

katika Ukanda wa Karibe na Marekani;
b. Kiswahili kimeendelea kufundishwa katika Chuo Kikuu 

cha Havana;
c. Baadhi ya mikataba ya ushirikiano imezaa matunda. 

Mathalani, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kimeanza 
kufundisha lugha ya Kihispaniola kwa kutumia walimu 
wawili kutoka Chuo Kikuu cha Havana;

d. Kuhusishwa kwa mara ya kwanza kwa lugha ya Kiswahili 
katika maadhimisho ya utamaduni nchini Kuba; na

e. Kupatikana kwa machapisho ya kufundishia Kiswahili 
nchini Kuba.
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Washiriki wa Kongamano la Pili
Kongamano hili litahusisha washiriki walio katika makundi 

mbalimbali, yakiwamo: wakuu wa nchi, viongozi wa asasi za 

kimataifa, mawaziri, mabalozi, makatibu wakuu wa wizara, wadau 

wa sekta binafsi, wadau wa idhaa zinazotangaza kwa lugha ya 

Kiswahili, wadau wa vyama vya Kiswahili, wadau wa taasisi na 

mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali (ya kitaifa na ya 

kimataifa), wajasiriamali, na wasanii. Ufuatao ni mchanganuo wa 

makundi haya.

a. Wakuu wa nchi: Mbali na mgeni rasmi ambaye ni Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, wamealikwa pia marais wa nchi mbalimbali, 

wakiwamo: Mhe. Azali Assoumani, Rais wa Jamhuri ya Umoja 

wa Visiwa vya Comoro, na Mhe. Evariste Ndayishimeye, Rais 

Jamhuri ya Burundi, 

b. Viongozi wa asasi za kimataifa: Kongamano hili 

litahudhuriwa na Mhe. Prof. Khaled Eli-Enany Mkurugenzi Mkuu 

wa UNESCO (DG UNESCO). Aidha, Kongamano linatarajiwa 

kuhudhuriwa na viongozi wa asasi nyingine za kimataifa, kama 

vile ILO, WHO, UNDP, FAO, UNICEF, WFP, UNHCR, UN-Women, 

IMF, na UN-Habitat.

c. Mawaziri: Mawaziri mbalimbali wanatarajiwa kushiriki katika 

Kongamano hili. Miongoni mwao ni: Mhe. Paul Christian 

Makonda (Mb) Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

Mhe. Riziki Pembe Juma (Mb), Waziri wa Habari, Sanaa, 

Utamaduni na Michezo, na Mhe. Mahamudu Thabit Kombo 

(Mb) Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki.
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a.

b.

c.

d. Mabalozi: Mbali na Mhe. Said Yakub FCG, Balozi wa Tanzania 

nchini Ufaransa, Mwakilishi wa kudumu wa UNESCO, ambaye 

ni mwenyeji wa Kongamano, pia kutakuwa na mabalozi 

wanaoiwakilisha Tanzania katika nchi mbalimbali, na mabalozi 

mbalimbali wanaoziwakilisha nchi zao nchini Ufaransa.

e. Makatibu wakuu wa wizara: Makatibu mbalimbali 

wanatarajiwa kushiriki katika Kongamano hili. Miongoni 

mwao ni Bw. Gerson P. Msigwa—Wizara ya Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo na Bw. Mattar Zahor Masoud—Wizara ya 

Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo.

f. Wadau wa sekta binafsi: Kwa kuzingatia umuhimu wa 

sekta binafsi katika maendeleo ya taifa kupitia lugha ya 

Kiswahili, Kongamano hili linatarajiwa kuhudhuriwa na wadau 

mbalimbali wa sekta binafsi.

g. Wadau wa idhaa zinazotangaza kwa lugha ya 
Kiswahili: Kongamano litahudhuriwa na waandishi wa 

habari na watangazaji wa redio na televisheni zinazotoa 

huduma kwa kutumia lugha ya Kiswahili. Mifano ya idhaa hizo 

ni: Radio France International (RFI), Deutch Welle (DW), British 

Broadcasting Corporation (BBC), Russia Today (RT), na Sauti ya 

Amerika.

h. Wadau wa vyama vya Kiswahili: Wanachama na 

wapenzi wa vyama vya Kiswahili vya kitaifa, kikanda, na 

kimataifa, watashiriki Kongamano hili. Miongoni mwa vyama 

hivyo ni: Chama cha Lugha na Fasihi ya Kiswahili Tanzania 

(CHALUFAKITA), Chama cha Wahadhiri wa Kiswahili Afrika 
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a. Mashariki (CHAKAMA), na Chama cha Ukuzaji wa Kiswahili 

Duniani (CHAUKIDU). Kundi hili la washiriki linajumuisha 

wahadhiri, walimu, na wanafunzi wa Kiswahili. Pamoja na 

mambo mengine, wadau hawa watashikiri kuwasilisha makala 

mbalimbali za kitaaluma.

b. Wadau wa taasisi na mashirika ya kiserikali na 
yasiyo ya kiserikali (ya kitaifa na ya kimataifa): 
Washiriki wa kundi hili wamealikwa ili kukidhi kiini cha 

kaulimbiu ya Kongamano hili—"Kiswahili kwa Amani, 

Mshikamano, na Diplomasia ya Uchumi Duniani”. Washiriki wa 

kundi hili watachochea kuanzishwa au/na kuimarishwa kwa 

utangamano wa kijamii, kiuchumi, na kidiplomasia kupitia 

lugha na utamaduni wa Kiswahili baina ya Watanzania na jamii 

nyinginezo.

c. Wajasiriamali: Kongamano litahudhuriwa na wajasiriamali 

wa nyuga mbalimbali zinazohusiana na lugha na utamaduni 

wa Mswahili. Wajasiriamali hao watanufaika kwa kuonesha 

huduma na/au bidhaa zao. Pia, kupitia vikao au mazungumzo 

na wadau wa kutoka katika jamii nyingine, wataweza kupata 

fursa ya kuanzisha na/au kuimarisha ushirikiano wa kibiashara. 

d. Wasanii: Wadau wa sanaa za aina mbalimbali watashiriki 

Kongamano hili. Mifano ya sanaa hizo ni ushairi, ngoma za jadi, 

sarakasi, na muziki (kama vile taarabu, bongo �eva, singeli). 

 

j.

k.

l.
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150       (15%)
150       (15%)

150
(15%)
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Usajili
Washiriki wa Kongamano hili wanapaswa kuwa wamejisajili 
kupitia kiungo kifuatacho:
http://edodoso.gov.go.tz/index.php?r=survey/index&si
d=725913&newtest=Y&lang=en
 

Mahitaji ya Viza
Washiriki wa Kongamano watatakiwa kuomba viza. Maombi ya 
viza yatafanywa kwa kufuata hatua mbili. 
1. Hatua ya kwanza inayohusu ujazaji wa fomu ya maombi 

itatakiwa kutekelezwa kupitia kiungo kifuatacho: 
https://france-visas.gouv.fr/en/online-application.

2. Hatua ya pili inayohusu uwekaji wa miadi itatakiwa 
kutekelezwa kupitia kiungo kifuatacho: 
https://visas-fr.tlscontact.com. 

Washiriki wa wenye hati za kusa�ria zenye hadhi ya kidiplomasia 
(diplomatic passport) na huduma (service passport) 
watahudumiwa kulingana na hadhi ya hati hizo.

SEHEMU YA PILI: 
MAMBO YA MSINGI YA KUZINGATIA
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Matokeo ya Kongamano la Kwanza
Kufanyika kwa Kongamano la Pili kunachagizwa na matokeo 
ya Kongamano la Kwanza la Kiswahili la Kimataifa lililofanyika 
tarehe 7 - 10 Novemba 2024, jijini Havana, Matokeo hayo ni:
a. Kufunguliwa kwa vituo viwili vya kufundisha Kiswahili 

katika Ukanda wa Karibe na Marekani;
b. Kiswahili kimeendelea kufundishwa katika Chuo Kikuu 

cha Havana;
c. Baadhi ya mikataba ya ushirikiano imezaa matunda. 

Mathalani, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kimeanza 
kufundisha lugha ya Kihispaniola kwa kutumia walimu 
wawili kutoka Chuo Kikuu cha Havana;

d. Kuhusishwa kwa mara ya kwanza kwa lugha ya Kiswahili 
katika maadhimisho ya utamaduni nchini Kuba; na

e. Kupatikana kwa machapisho ya kufundishia Kiswahili 
nchini Kuba.

Bima ya Safari
Kila mshiriki anapaswa kuwa na bima ya safari. Bima hiyo 
inaweza kupatikana kupitia kiungo kifuatacho: 
https://wa.me/255764166066?text=bimapap au kwa 
kubofya *150*51# katika simu. Ikiwa mshiriki atahitaji msaada, 
anaweza kupiga namba +255711424205. 

Chanjo na Huduma za Afya
Washiriki wote wanapaswa kuwa na kadi ya chanjo ya homa ya 
manjano ili kuingia katika nchi ya Ufaransa. Mshiriki asiye na kadi 
hii anaweza kufanya mchakato wa kuipata kupitia: 
https://afyamsafiri.moh.go.tz/. Pia, washiriki wanaotumia 
dawa/dozi za muda mrefu wanashauriwa kwenda na dawa zao. 
Zaidi ya hayo, washiriki wanasisitizwa kubeba dawa kama vile 
panadol na �agyl.

Upatikanaji wa Mahitaji Muhimu 
a. Washiriki wote wanashauriwa kununua kabisa mahitaji 

muhimu ya kila siku kama vile miswaki, dawa za meno, na 
mafuta ili kupunguza gharama. Hii ni kwa sababu maisha ya 
jijini Paris ni ghali sana.

b. Washiriki wanapaswa kuandaa nyenzo za kuchajia vifaa vya 
umeme (kama vile simu, vishikwambi, na kompyuta) 
zinazoendana na mifumo ya umeme ya nchi za Ulaya. 
Mifumo hiyo hutumia matundu mawili (badala ya matatu 
ambayo hutumika katika nchi nyingi za Afrika, ikiwamo 
Tanzania).
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Hali ya Hewa
Hali ya hewa ya nchini Ufaransa kwa mwezi wa saba huwa ya 
baridi kiasi, ikiwa na wastani wa nyuzi 25-26 wakati wa 
mchana na nyuzi 15-16 wakati wa jioni na usiku. Hivyo, 
washiriki wanashauriwa kujiandaa kwa mavazi yanayoendana 
na kuikabili hali hii. 

Mkakati wa Mawasiliano
Umeandaliwa mkakati wa kuelimisha umma kuhusu 
Kongamano. Mkakati huo unaolenga kutoa taarifa za kabla, 
wakati na baada ya Kongamano unahusisha hatua zifuatazo: 
a. Kuandaa vipeperushi vya kunadi Kongamano. 

Vipeperushi hivyo vitarushwa katika mitandao ya kijamii 
yenye wafuasi wengi na mitandao ya wizara za kisekta na 
taasisi zake.

b. Kuandaa matangazo mafupi ya picha jongevu 
yatakayotumika kwenye treni za kisasa, vituo vya 
televisheni (kama vile TBC, Channel Ten, Azam, na ITV), 
mfumo wa mawasiliano ya Serikali na kwenye mitandao 
ya kijamii.

c. Kushirikisha watu maarufu mwenye wafuasi wengi katika 
matangazo.

d. Kuandaa mkutano wa wanahabari na Waziri wa HUSM 
kuelezea maandalizi ya kongamano.

Gharama za Usafiri na Malazi
Washiriki wote watajitegemea kwa usa�ri na malazi. Kila mshiriki 
atatakiwa kuwekesha kwa ajili ya huduma hizo (ndege na hoteli) 
kwa gharama zake binafsi. 

Gharama za Mashirika Mbalimbali ya Ndege 
Makadirio ya gharama za tiketi kwa mashirika mbalimbali ya 
ndege kwa kipindi hiki cha mwezi Mei 2026 zimeoneshwa katika 
jedwali lifuatalo:

Shirika Nauli kwa 
Daraja la 
Uchumi 
(SHT) 

Nauli kwa 
Daraja la 
Biashara 
(SHT) 

Vituo vya Kutua & Muda wa 
Kusafiri 

Emirates 3,031,000 15,070,000 Dubai – Saa 4 na dk 20 

Qatar Airways 2,857,000 10,241,000 Doha – Saa 3 na dk 45 

Turkish Airlines 4,105,530 8,224,000 Istanbul – Saa 6 na dk 40 

Kenya Airways 4,656,000 13,961,000 Nairobi – Paris, Saa 2 na dk 30 

Ethiopian Airlines 5,904,720 10,513,000 Addis Ababa – Paris, Saa 2 na 
dk 30 

KLM 6,201,360 16,545,000 Amsterdam – Paris, Saa 2 na 
dk 30 

Air France 9,596,000 21,313,000 Nairobi – Paris, Saa 2 na dk 30 
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Utaratibu wa Safari ya Kwenda kwenye 
Kongamano

Ili kurahisisha safari kwa washiriki, sekretarieti inaandaa 
utaratibu wa kusa�ri kwa pamoja. Washiriki watasa�ri kuelekea 
Paris kwa makundi matatu. Kundi la kwanza litasa�ri Juni 20, 
2026. Kundi hili litahusisha wajumbe wachache wa sekretarieti 
ya maandalizi. Kundi la pili litasa�ri Juni 30, 2026. Kundi hili 
litahusisha viongozi mbalimbali wa Wizara za kisekta. Kundi la 
tatu litasa�ri Julai 2, 2026. Kundi hili litahusisha washiriki 
wengine wote, wakiwamo wawasilishaji wa mada na wasanii. 
Safari ya kurudi kwa makundi yote itakuwa Julai 8, 2026.
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Tarehe Tukio  Utaratibu wa Mavazi 

Julai 4, 
2026 

Ufunguzi, 
maandamano, na 
ziara 

Vazi la Kimaasai & kanga 4 kati 
ya zinazopendekezwa kati 
mchakato wa kusaka vazi la taifa 

Julai 5, 
2026 

Tamasha la 
Kiswahili & Usiku 
wa Mswahili 

Vazi la kitamaduni (kv. Kanzu, 
mabaibui, baraghashia, kanga—
zikiwamo zinazopendekezwa 
katika mchakato wa kusaka vazi la 
taifa) 

Julai 6, 
2026 

Uwasilishaji wa 
makala 

Vazi rasmi la kiofisi 

Julai 7, 
2026 

Kilele cha 
MASIKIDU 

Vazi rasmi la kiofisi 

 

Utaratibu wa Mavazi Wakati wa 
Kongamano

Washiriki wa Kongamano watazingatia utaratibu wa mavazi 
ambao umeelezwa katika jedwali lifuatalo:
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Hali ya Hewa
Hali ya hewa ya nchini Ufaransa kwa mwezi wa saba huwa ya 
baridi kiasi, ikiwa na wastani wa nyuzi 25-26 wakati wa 
mchana na nyuzi 15-16 wakati wa jioni na usiku. Hivyo, 
washiriki wanashauriwa kujiandaa kwa mavazi yanayoendana 
na kuikabili hali hii. 

Mkakati wa Mawasiliano
Umeandaliwa mkakati wa kuelimisha umma kuhusu 
Kongamano. Mkakati huo unaolenga kutoa taarifa za kabla, 
wakati na baada ya Kongamano unahusisha hatua zifuatazo: 
a. Kuandaa vipeperushi vya kunadi Kongamano. 

Vipeperushi hivyo vitarushwa katika mitandao ya kijamii 
yenye wafuasi wengi na mitandao ya wizara za kisekta na 
taasisi zake.

b. Kuandaa matangazo mafupi ya picha jongevu 
yatakayotumika kwenye treni za kisasa, vituo vya 
televisheni (kama vile TBC, Channel Ten, Azam, na ITV), 
mfumo wa mawasiliano ya Serikali na kwenye mitandao 
ya kijamii.

c. Kushirikisha watu maarufu mwenye wafuasi wengi katika 
matangazo.

d. Kuandaa mkutano wa wanahabari na Waziri wa HUSM 
kuelezea maandalizi ya kongamano.
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a.

b.

c.

d. Mabalozi: Mbali na Mhe. Said Yakub FCG, Balozi wa Tanzania 

nchini Ufaransa, Mwakilishi wa kudumu wa UNESCO, ambaye 

ni mwenyeji wa Kongamano, pia kutakuwa na mabalozi 

wanaoiwakilisha Tanzania katika nchi mbalimbali, na mabalozi 

mbalimbali wanaoziwakilisha nchi zao nchini Ufaransa.

e. Makatibu wakuu wa wizara: Makatibu mbalimbali 

wanatarajiwa kushiriki katika Kongamano hili. Miongoni 

mwao ni Bw. Gerson P. Msigwa—Wizara ya Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo na Bw. Mattar Zahor Masoud—Wizara ya 

Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo.

f. Wadau wa sekta binafsi: Kwa kuzingatia umuhimu wa 

sekta binafsi katika maendeleo ya taifa kupitia lugha ya 

Kiswahili, Kongamano hili linatarajiwa kuhudhuriwa na wadau 

mbalimbali wa sekta binafsi.

g. Wadau wa idhaa zinazotangaza kwa lugha ya 
Kiswahili: Kongamano litahudhuriwa na waandishi wa 

habari na watangazaji wa redio na televisheni zinazotoa 

huduma kwa kutumia lugha ya Kiswahili. Mifano ya idhaa hizo 

ni: Radio France International (RFI), Deutch Welle (DW), British 

Broadcasting Corporation (BBC), Russia Today (RT), na Sauti ya 

Amerika.

h. Wadau wa vyama vya Kiswahili: Wanachama na 

wapenzi wa vyama vya Kiswahili vya kitaifa, kikanda, na 

kimataifa, watashiriki Kongamano hili. Miongoni mwa vyama 

hivyo ni: Chama cha Lugha na Fasihi ya Kiswahili Tanzania 

(CHALUFAKITA), Chama cha Wahadhiri wa Kiswahili Afrika 

a. Wajumbe wa sekretarieti kushiriki vipindi vya redio na 
televisheni, hususan vinavyohusiana na Kiswahili, kwa ajili 
ya kulitangaza Kongamano na kufanya tathmini baada ya 
Kongamano. 

b. Viongozi wa Wizara ya HUSM na wahusika wa Ubalozi wa 
Tanzania nchini Ufaransa kushiriki katika kulitangaza 
Kongamano kupitia vyombo vya habari vinavyorusha 
matangazo yake nchini Ufaransa. 

c. Kurusha matangazo mubashara ya matukio yote kuanzia 
Julai 4 - 7, 2026.

d. Baada ya Kongamano, kuandaa makala na jarida  maalum 
kuhusiana na tukio zima 

Njia za Mawasiliano Nchini Ufaransa
Mitandao mbalimbali ya simu inayopatikana nchini Tanzania 
inaweza kufanya kazi pia nchini Ufaransa. Aidha, mitandao ya 
kijamii kama vile facebook, Instagram, WhatsApp, Imo, X, na 
Threads inafanya kazi nchini Ufaransa. 

Mawasiliano kuhusu Kongamano
Anwani za mawasiliano UNESCO ni:
UNESCO HQ
7 Place de Fontenoy
75007 Paris.

e.

f.

g.

h.

15



a. Mashariki (CHAKAMA), na Chama cha Ukuzaji wa Kiswahili 

Duniani (CHAUKIDU). Kundi hili la washiriki linajumuisha 

wahadhiri, walimu, na wanafunzi wa Kiswahili. Pamoja na 

mambo mengine, wadau hawa watashikiri kuwasilisha makala 

mbalimbali za kitaaluma.

b. Wadau wa taasisi na mashirika ya kiserikali na 
yasiyo ya kiserikali (ya kitaifa na ya kimataifa): 
Washiriki wa kundi hili wamealikwa ili kukidhi kiini cha 

kaulimbiu ya Kongamano hili—"Kiswahili kwa Amani, 

Mshikamano, na Diplomasia ya Uchumi Duniani”. Washiriki wa 

kundi hili watachochea kuanzishwa au/na kuimarishwa kwa 

utangamano wa kijamii, kiuchumi, na kidiplomasia kupitia 

lugha na utamaduni wa Kiswahili baina ya Watanzania na jamii 

nyinginezo.

c. Wajasiriamali: Kongamano litahudhuriwa na wajasiriamali 

wa nyuga mbalimbali zinazohusiana na lugha na utamaduni 

wa Mswahili. Wajasiriamali hao watanufaika kwa kuonesha 

huduma na/au bidhaa zao. Pia, kupitia vikao au mazungumzo 

na wadau wa kutoka katika jamii nyingine, wataweza kupata 

fursa ya kuanzisha na/au kuimarisha ushirikiano wa kibiashara. 

d. Wasanii: Wadau wa sanaa za aina mbalimbali watashiriki 

Kongamano hili. Mifano ya sanaa hizo ni ushairi, ngoma za jadi, 

sarakasi, na muziki (kama vile taarabu, bongo �eva, singeli). 

 

Watu wa kuwasiliana nao ni: 
a. Bi. Sekela Mwambegele: 
• Simu: +33601959731 (kwa WhatsApp tu)
• Baruapepe: sekela.mwambegele@nje.go.tz 
b.    Bw. Aggrey Meena:
• Simu: +33678519040 (kwa WhatsApp tu)
• Baruapepe: aggrey.meena@nje.go.tz 
c.    Bi. Eva Mashala: 
• Simu: +33611143849 (kwa WhatsApp tu) 
• Baruapepe: eva.mashala@nje.go.tz 
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SEHEMU YA TATU: 
MATUKIO YA KONGAMANO

SEHEMU YA TATU: 
MATUKIO YA KONGAMANO

Ufunguzi wa Kongamano
Kongamano litafunguliwa tarehe 4 Julai 2026 saa nane 
mchana katika viunga vya makao makuu ya UNESCO.

Ziara
Julai 4, 2026 kuanzia saa nane mchana washiriki watapata 
fursa ya kutembelea maeneo mbalimbali, kama vile Mnara wa 
Ei�el na Mto Seine.
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Uwasilishaji wa Makala za Kitaaluma
Makala thelathini na mbili (32) zinazoongozwa na kaulimbiu 
ya Kongamano “Kiswahili kwa Amani, Mshikamano, na 
Diplomasia ya Uchumi Duniani” zinatarajiwa kuwasilishwa 
tarehe 6 Julai 2026 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 12:00 
jioni. Makala hizo zitawasilishwa katika majopo 
yatakayokuwa katika vyumba vitatu. Kila makala itatengewa 
wastani wa dakika 20 za uwasilishaji na mjadala wake.  
Jedwali lifuatalo linaonesha washiriki wanaotarajiwa 
kuwasilisha makala hizo:

# Mada ya Makala Jina la 
Mwasilishaji na 
Nchi Anayotoka 

1.  Tafsiri kama Diplomasia ya 
Kitamaduni: Abdulrazak Gurnah 
na Utambulisho wa Kiswahili 

Ida Hadjivayanis - 
Uingereza 

2.  Kiswahili na Vijana Zawadi Sakapalla - 
Tanzania 

3.  Mchango wa Riwaya ya  Kiswahili 
katika Kufundisha Diplomasia: 
Mfano wa Riwaya ya Kusadikika 

Athumani S. Ponera 
- Tanzania 

4.  Ukiona Vyaelea Vimeundwa: 
Mchango wa Tanzania katika 
Maendeleo ya Kiswahili Duniani 

Mussa. M. Hans - 
Tanzania 

5.  Ufanisi wa Kiswahili katika 
Kujenga Umoja  na Maendeleo 
Madhubuti ya Afrika Kupitia 
Teknolojia ya Akili Unde (AU) 

Aldin Mutembei - 
Tanzania 
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6.  Mdhihiriko wa Mitindo ya Lugha 
katika Hotuba za Rais Dkt. 
Mwinyi katika Kuhimiza Amani, 
Mshikamano na Maendeleo 

Riziki Pembe Juma 
& Ahmad Y. Sovu - 
Tanzania 

7.  Kiswahili na Uchumi Ibrahima Ibrahim - 
Comoro 

8.  Ubunifu wa Kaulimbiu za 
Kiswahili za Kuhamasisha Amani 
Nchini Tanzania 

Alpha Kavishe, 
Issaya Lupogo & 
Mustapha Almasi - 
Tanzania 

9.  Nafasi ya Kiswahili katika Kukuza 
Uchumi wa Taifa la Tanzania  

Anna N. Kyamba - 
Tanzania 

10.  Utani kama Nyenzo ya kukuza 
Uchumi wa Biashara: Mifano 
kutoka kwenye Masoko ya Jadi 

Asifiwe Mwagike - 
Tanzania 

11.  Kusimamia Haki ya Kijamii 
Darasani: Uchunguzi wa Mbinu za 
Ukuzaji wa Kiswahili katika 
Mazingira ya Kielimu Yenye 
Lugha Nyingi 

Said S. Khassim - 
Uholanzi 

12.  Sera ya lugha nchini Burundi na 
athari zake katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa Kiswahili 

Bamporubusa 
Mathieu - Burundi 
 

13.  Nafasi ya Lugha ya Kiswahili 
katika Kujenga na Kudumisha 
Amani Afrika Mashariki 

Benitha France - 
Tanzania 

14.  Kiswahili na Diplomasia Chifu Said 
Mohamed Said 
(Chifu Kapere) - 
Tanzania 
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15.  Nafasi ya Muziki katika Kujenga 
Utangamano wa Kimataifa 

Adria Fuluge & 
Davian Buguna - 
Tanzania 

16.  Matumizi ya Akiliunde kama 
Nyenzo ya Tafsiri katika 
Ujifunzaji wa Kiswahili: Uzoefu 
Kutoka Chuo Kikuu cha Ghana  

Hadija Jilala - 
Tanzania 

17.  Nguvu ya Kiswahili Katika 
Diplomasia ya Kitamaduni na 
Maendeleo ya Utalii 

Lorna B. Mwijarubi 
- Tanzania 

18.  Dhima ya Kisw ahili katika 
ElimuMsingi: Chimbuko la Wana 
Diplomasia Bobevu 

Maryam Y. Mwinyi 
- Tanzania 
 

19.  Mapitio ya Nafasi ya Kiswahili 
katika Utangamano wa Kimataifa 
kwa jicho la Ubuntu 

Meinrad Haule 
Lembuka - 
Tanzania 

20.  Tafsiri katika Kiswahili na 
Mabadiliko ya Uchumi wa Kidijiti 

Amour S. Said 
Zanzibar - Tanzania 

21.  Nafasi ya Akiliunde kati ka 
Ufundishaji na Ujifunzaji wa 
Kiswahili kama Lugha ya Kigeni 
katika Mkabala wa Kimawasiliano 

Nasra Habibu na 
Salma Hamad - 
Tanzania 
 

22.  Kiswahili: Msingi wa Uhuru wa 
Kidijitali kwa Vijana 

Onesmo S. 
Nyinondi - 
Tanzania 

23.  Dhima ya Kiswahili katika 
Kujenga Utambulisho wa Kitaifa 
Kupitia Mfumo wa Elimu 

Saade Said 
Mbarouk na 
Mwanahija Ali 
Juma - Tanzania 

24.  Mchango wa Akiliunde katika 
Kukua na Kuenea kwa Kiswahili 
kwenye Diplomasia ya Kidijit i na 
Uchumi wa Dunia 

Shaban Rashid Said 
- Tanzania 
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25.  Onomastiki ya Ulem avu katika 
Methali za Waswahili: Elimu kwa 
Mtzamo wa Maarifa Asili 

Wanjala Simiyu - 
Kenya 
 

26.  Urazini wa Diplomasia ya Uchumi 
katika Riwaya ya Kiswahili: 
Uchunguzi Kifani wa Riwaya ya  
Makuwadi wa Soko Huria  
(Chachage, 2002) 

Stela Faustine- 
Tanzania 

27.  Maendeleo ya Elimu ya Kiswahili 
Duniani: Mifano kutoka nchini 
China na Marekani 

Caesar Jjingo - 
Uganda 

28.  Uchanganuzi wa Kimaeneo wa 
Matumizi ya Kiswahili katika 
Huduma za Utalii kwa Wageni 
Nchini Tanzania 

Theresia Bonface 
Mbogo - 
Tanzania 

29.  Nafasi ya Kiswahili katika 
kujenga utangamano wa kimataifa 
nchini Uganda   

Monday Geofrey 
Akol Amazima - 
Uganda 

30.  Mbinu za Uhunthishaji wa 
Wahusika katika Filamu za 
Kiswahili: Mifano kutoka 
Vichekesho vya Joti na Dulvani. 

Diana Remias - 
Tanzania 

31..  Kiswahili na Amani Elizabeth Luena 
Lyimma - Tanzania 

32.  Kiswahili katika Ustawi wa Vijana 
na Nafasi Yake katika Kudumisha 
Amani na Maendeleo Endelevu 
kwa Vijana Afrika Mashariki 

Ali Haji Hassan - 
Tanzania 

 

22



Tamasha la Kiswahili
Kutakuwa na tamasha litakalofanyika katika viunga vya 
Mnara wa Ei�el. Miongoni mwa matukio yatakayojiri katika 
tamasha hilo ni ha�a ya Usiku wa Mswahili ambao utahusisha 
maonesho mbalimbali ya kiutamaduni na burudani. Pia, 
tamasha litapambwa na mavazi yanayoonesha utambulisho 
wa Mswahili. 
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Maonesho Mbalimbali
Kutakuwa na maonesho fursa na nafasi ya Kiswahili kama 
kibebeo katika nyanja mbalimbali. Maonesho 
yatakayoshirikiswa katika kongamano hili ni pamoja na: 
a. Maonesho ya Kilimo: Sampuli za kahawa, chai, 

korosho, katani, pamba, viungo na mazao ya bustani 
kutoka Tanzania. Pia, Video au picha zinazoonesha safari 
ya zao kutoka shambani hadi sokoni. Maonesho ya 
teknolojia za kisasa za kilimo Tanzania. Ujumbe wa 
Kiswahili kama “Kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi.”

b. Maonesho ya Uvuvi na Uchumi wa Buluu: Bidhaa 
za samaki, mwani, na bidhaa za baharini. Picha za ziwa 
Victoria, bahari ya Hindi na maeneo ya uvuvi Tanzania. 
Maelezo kuhusu uchumi wa buluu kwa Kiswahili na lugha 
ya wenyeji

c. Maonesho ya Madini:  Sampuli au replicas za madini 
kama Tanzanite, dhahabu, almasi zitaoneshwa. Ramani ya 
maeneo ya madini na aina ya madini Tanzania. Historia ya 
mchango wa sekta ya madini katika maendeleo.

d. Maonesho ya Viwanda na Uzalishaji wa 
Tanzania: Bidhaa zilizotengenezwa Tanzania: nguo, 
sabuni, ngozi, vyakula vilivyosindikwa zitoneshwa. 
Maonesho ya miradi kama Standard Gauge Railway kama 
ishara ya ukuaji wa viwanda. Zana zote ziwe na Ujumbe: 
“Made in Tanzania.”
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a. Maonesho ya Utalii na Urithi wa Taifa: Picha, video 
au ramani za Mlima Kilimanjaro, Hifadhi taifa ya Serengeti, 
Mji mkongwe.  Muziki, mavazi, vyakula na sanaa za asili.

b. Maonesho ya Sanaa, Muziki na Filamu: Muziki wa 
Bongo Flava, ngoma za asili, mashairi na tamthilia. Uchoraji 
wa Tingatinga, vinyago, kazi za mikono. Ujumbe wa 
Kiswahili kupitia sanaa na ubunifu.

c. Maonesho ya Siasa, Diplomasia na Uongozi: 
Maonesho ya Historia ya uhuru, Muungano, na diplomasia 
ya Tanzania. Pia kutaoneshwa maonesho ya Historia ya 
Ukombozi wa Afrika. Nukuu za viongozi kama Julius 
Nyerere na Samia Suluhu Hassan zitachezwa kwenye 
screen kubwa. Pia maonesho ya mchango wa Kiswahili 
katika diplomasia ya Afrika.

d. Maonesho ya Teknolojia na Ubunifu: Apps, mifumo 
ya kidijitali, �ntech na elimu mtandao. Kampuni za ubunifu 
kutoka Tanzania. Ujumbe: “Kiswahili kwa Amani, 
Mshikamano na Diplomasia ya Uchumi.”

e. Maonesho ya vitabu vya Lugha ya Kiswahili na 
Kifaransa: Vitabu vya Swahili, kamusi, tafsiri, mashairi, 
methali na misemo.

e.

f.

g.

h.
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Burudani
Kongamano hili litanogeshwa na burudani mbalimbali, 
zikiwamo:
a. Muziki wa Asili: Muziki huu unalenga kuonesha 

tamaduni za makabila mbalimbali kupitia nyimbo, ngoma 
na ala za jadi. Mifano ya vikundi vinavyotarajiwa kuwapo ni 
Magoma Moto na Sa� theatre.

b. Taarab: Hii ni burudani ya muziki wa Kiswahili wenye 
mashairi na ala za kitamaduni. Katika kundi hili, tunatarajia 
kupata burudani kutoka kwa wanamuziki mahiri na vikundi 
vya taarab vya Tanzania.

c. Ngonjera na Ushairi: Kwa kawaida, waimbaji katika 
kundi hili huigiza, huimba na kughani mashairi ya Kiswahili. 
Burudani hii itawashirikisha wanafunzi na vikundi vya 
washairi wa vyuo vikuu.

d. Muziki wa Kisasa wa Kiswahili: Kongamano 
litapambwa na burudani ya muziki wa kizazi kipya 
unaotumia Kiswahili. Mifano ya wasanii wa kundi hili ni 
Diamond Platnumz na Harmonize.
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a. Sanaa ya Maigizo: Burudani hii itahusisha tamthilia 
zenye ujumbe wa lugha, utamaduni na maadili. Mifano ya 
vikundi hivyo ni: vikundi vya sanaa vya vyuo vikuu na 
vikundi vya maigizo vya jamii.

b. Sarakasi na akrobatiki: Hili litaonesha vipaji vya mwili, 
michezo ya jukwaani na vichekesho. Mifano ya vikundi 
hivyo ni: Vikundi vya sarakasi vya vijana na makundi ya 
acrobatics ya mitaani toka Tanzania na mataifa mbalimbali.

Vikao vya Miadi na Tete-a-tete 
Kongamano hili litatoa fursa kwa wadau mbalimbali kufanya 
mazungumzo yanayolenga kuimarisha uhusiano wa kiuchumi, 
kisiasa, kiutamaduni, na kidiplomasia baina ya Tanzania na nchi 
mbalimbali, hususan za Ulaya.

e.

f.
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Uzinduzi wa Machapisho
Machapisho mbalimbali yanayohusiana na lugha na utamaduni 
wa Kiswahili yanatarajiwa kuzinduliwa. Baadhi yayo ni:
a. Kitabu cha misemo kiitwacho 

“Kiswahili-Kiingereza-Kihausa”,
b. Kitabu cha misemo ya kila siku kiitwacho 

“Kiswahili-Kiingereza-Kifaransa”, na
c. Kamusi ya Kifaransa-Kiswahili.
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Utiaji Saini wa Hati za Makubaliano na 
Ushirikiano

Hati mbalimbali za makubaliano na ushirikiano zinatarajiwa 
kujadiliwa au/na kusainiwa kwa lengo la kuendeleza ushirikiano 
baina ya sekta mbalimbali zilizopo nchi Tanzania na zile 
zinazopatikana nchini Ufaransa. Miongoni mwa hati 
zinazotarajiwa kusainiwa zitahusisha Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania, Taasisi ya Elimu Tanzania, Mamlaka ya Bandari 
Tanzania. Mikataba hiyo pia itahusisha  Asasi zenye majukumu 
yanayofanana na masuala hayo nchini Ufaransa.
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Utoaji wa Tuzo
Katika kongamano hili, zitatolewa tuzo kwa mashirika, taasisi, 
pamoja na watu binafsi kwa lengo la kutambua mchango wao 
katika maendeleo ya lugha ya Kiswahili.

Kilele cha Maadhimisho ya Siku ya 
Kiswahili Duniani

Tukio hili litafanyika tarehe 7 Julai 2026 katika viunga vya 
makao makuu ya UNESCO kuanzia saa nane mchana. 
Litajumuisha salamu kutoka kwa viongozi mbalimbali na 
kuhitimishwa na hotuba itakayotolewa na mgeni rasmi, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
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SEHEMU YA NNE: 
HITIMISHO

Wito kwa Washiriki
Ni matarajio ya Wizara ya Hahari, Utamaduni, Sanaa, na Michezo 
kuwa washiriki watanufaika na mwongozo huu, hivyo 
kurahisisha maandalizi na ushiriki wao katika Kongamano la Pili 
la Kiswahili la Kimataifa. Ni vema washiriki wausome kwa 
umakini na kujiandaa kikamilifu ili ku�kia kilele cha ufanisi wa 
malengo ya Kongamano.
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2027 Tanzania Haitapoa: 
Karibuni kwa Mashindano ya  Mpira wa 

Miguu kwa Mataifa ya Afrika (AFCON) na 
Mlimbwende wa Dunia (Miss World)

Baada ya kumalizika kwa Kongamano la Pili la Kiswahili la Kimataifa 

nchini Ufaransa, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itazama 

katika kukamilisha maandalizi ya matukio makubwa mawili 

yatakayofanyika mwaka 2027 ndani ya nchi yetu. Tukio la kwanza ni 

Mashindano ya Mpira wa Miguu kwa Mataifa ya Afrika, maarufu kama 

AFCON. Tanzania itashirikiana na nchi za Kenya na Uganda kuwa wenyeji 

wa mashindano hayo kuanzia mwezi Januari hadi Februari 2027. Tukio la 

pili ni Mashindano ya Mlimbwende wa Dunia, maarufu kama Miss World. 

Kwa mwaka 2027, Tanzania itakuwa mwenyeji wa mashindano hayo 

yatakayofanyika mwezi Mei.

Kama ilivyo kwa tukio la Kongamano la Paris, kinara wa maandalizi na 

uratibu wa matukio hayo yanayotarajiwa kufanyika mwaka 2027 pia ni 

Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa, na Michezo ambayo itashirikiana 

na wizara nyingine za kisekta. Kwa kuzingatia kuwa matukio yote 

mawili—AFCON na Miss World—yatahusisha idadi kubwa ya wageni 

kutoka kona mbalimbali za Bara la Afrika na duniani mtawalia, ni wazi 

kuwa zitakuwa fursa nyingine muhimu za kuzidi kuifungua Tanzania 

kiuchumi, kidiplomasia, na kiutamaduni. Hivyo, ni vema wadau wote 

tukaendelea kushikamana ili kuyafanikisha matukio hayo mawili.
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VIAMBATISHO:

A. Mwongozo wa Kupata Viza
Washiriki wa Kongamano wanatakiwa kufanya maombi ya viza 
kwa njia ya mtandao kwa kufuata hatua zifuatazo: 

Kila mshiriki atatakiwa kuomba viza yake binafsi kwa njia ya 
mtandao (online) kwa kujaza fomu ya maombi kupitia mfumo 
rasmi wa viza wa Ufaransa kwa kutumia kiungo 
https://france-visas.gouv.fr/en/online-application

Baada ya kukamilisha maombi ya viza kwa njia ya mtandao, kila 
mshiriki ataomba miadi ya kwenda kwa wakala wa viza (TLS 
Contact) kwa ajili ya kuwasilisha nyaraka na kukamilisha 
taratibu nyingine zinazohitajika. Miadi hiyo itaombwa kupitia 
kiungo https://visas-fr.tlscontact.com
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Baada ya kuweka miadi, utaandaliwa utaratibu wa waombaji 
kukutana na maa�sa wa ubalozi kwa makundi. Waombaji 
watakaokuwa wamekamilisha kuomba miadi watatangaziwa 
utaratibu huo. Nyaraka muhimu za kuzingatia/kuwa nazo 
wakati wa kukutana na maa�sa wa ubalozi wa TLS ni:

i. Barua ya mwaliko kutoka Ubalozi wa Tanzania nchini 
Ufaransa ikiwa na orodha ya washiriki pamoja na namba 
za pasipoti zao.

ii. Barua ya mwaliko kutoka BAKITA.
iii. Barua ya mwajiri (kwa walioajiriwa).
iv. Taarifa ya benki ya miezi 6 (wasio waajiriwa).
v. Bima ya safari.
vi. Uwekeshaji wa ndege (�ight booking).
vii. Uwekeshaji wa chumba cha hoteli (hotel booking).
viii. Ratiba itakayoonesha matukio ya siku zote (travelling 

internal).
ix. Picha mbili za pasipoti (ambazo mwonekano wake wa 

nyuma uwe mweupe—white background).
x. Vyeti vya ndoa/watoto (kwa wanaosa�ri na wenza wao 

au/na watoto).
xi. Nakala ya barua kutoka Wizara ya Mambo ya Nje (note 

verbale)
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Mchanganuo wa Gharama za Viza

Dar es Salaam (Special circumstances)  

Kipengele Kiasi cha makadirio 
Ada ya viza Sh. 259,000 
Ada ya huduma Sh. 117,800 
Bima ya safari Sh. 50,000 
Nyaraka na picha Sh. 20,000 
Gharama zakuhamisha 
ofisi na watoa huduma 

Sh. 343,601 

Jumla kuu Sh. 790,401 
 

Dodoma na Zanzibar (Special circumstances)  

Kipengele Kiasi cha makadirio 
Ada ya viza Sh. 259,000 
Ada ya huduma Sh. 117,800 
Bima ya safari Sh. 50,000 
Nyaraka na picha Sh. 20,000 
Gharama zakuhamisha 
ofisi na watoa huduma 

Sh. 649,002 

Jumla kuu Sh. 1,095,802 
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B. Taarifa ya Malazi Nchini Ufaransa
Jina la 
Hoteli 

Huduma 
Inayopatikana 

Gharama za 
Mtu Mmoja 
kwa Chumba 
kwa siku 6 
(Dola za 
Marekani) 

Gharama za 
Wawu 
Wawili kwa 
Chumba 
kwa siku 6 
(Dola za 
Marekani) 

Umbali 
kutoka 
Ukumbi wa 
Kongamano 
(Km) 

Waldorf 
Astoria 
Versailles - 
Trianon 
Palace 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
2,456.00 

 
 1,355.00 

 
15 

Hyatt Place 
Paris 
Charles De 
Gaulle 
Airport 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
2,075.00 

 
 1,195.00 

 
35 

 
Aparthotel 
Adagio 
Paris Centre 
Tour Eiffel 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
1,795.00 

 
 1165.00 

 
2 

 
Nh Paris 
Gare De 
L'est 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
1,665.00 

 
 990.00 

 
7 

Mercure 
Paris 15 
Porte De 
Versailles 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
1,550.00 

 
 985.00 

 
1.9 

 
Novotel 
Paris Porte 
De 
Versailles 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
1,450.00 

 
 980.00 

 
3.4 

Best Malazi na    Best 
Western The 
Hotel 
Versailles 

Malazi na 
kifungua 
kinywa 

 
1,190.00 

 
 875.00 

 
24.5 
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C. Ratiba ya Kongamano

1  

TAREHE 4 JULAI 2026: SIKU YA UFUNGUZI, ZIARA NA KUTEMBELEA WADAU WA KISWAHILI 

MUDA TUKIO MHUSIKA 

Saa 4:00 asb - 10:50 Jioni 
 

Maandamano ya Kiutamaduni Kuelekea 
Eiffel Tower na Ziara 

Washiriki 

Saa 4:00 asb - 10:50 Jioni 
 

Ziara katika Taasisi Wadau wa Kiswahili Washiriki watakaoteuliwa 

Saa 8:40 - 8:50 Mchana 
 

Viongozi Maalumu Kuwasili Ubalozini Viongozi Maalumu 

Saa 8:50 - 9:00 Alasiri Wimbo wa Taifa la Tanzania Washiriki 

Saa 9:00 - 9:10 Alasiri Burudani Mshereheshaji 
Saa 9:10 - 9:25 Alasiri Utambulisho  Ndugu Gerson Msigwa - Katibu 

Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na   Michezo 

Saa 9:25 - 9:35 Alasiri Salamu za Diaspora Mwenyekiti wa Diaspora Duniani 

Saa 9:35 - 9:45 Alasiri Ukaribisho  Mhe. Balozi Said Yakub 

Saa 9:45 - 10:20 Jioni Hotuba ya Mgeni rasmi   Mhe. Paul Christian Makonda - 
Waziri wa WHUSM 

Saa 10:20 - 10:30 Jioni Picha za Pamoja Mshereheshaji 

Saa 10:30 - 10:40 Jioni Viongozi kuondoka Ubalozini Viongozi Maalumu 
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TAREHE 5 JULAI 2026: SIKU YA MAONESHO 

 
MUDA TUKIO WAHUSIKA 

Saa 4:00 - 4:20 Asubuhi Kuwasili Eiffel Tower Washiriki 

Saa 4:20 - 4:30 Asubuhi Kuwasili kwa Mgeni Maalumu Mgeni Maalumu 

Saa 4:30 - 4:40 Asubuhi Burudani Kikundi kilichoandaliwa 

Saa 4:30 - 12:00 Jioni Maonesho na Burudani Wote 

Saa 12:00 - 1:00 Usiku Maandalizi ya Usiku wa Mswahili Washiriki 

Saa 1:00 - 4:00 Usiku 
 

Hafla ya Usiku wa Mswahili 
• Maonesho ya kiutamaduni 
• Nasaha za mgeni maalum 
• Chakula 
• Burudani 

ü  Bongo fleva 
ü  Singeli 
ü  Taarabu 

Wote 

Saa 4:00 Usiku 
 

Washiriki Kuondoka Washiriki 

 

TAREHE 6 JULAI 2026: MIJADALA YA MADA MBALIMBALI, VIKAO VYA TETE-A-TETE, MIADI NA 
MAONESHO YA UKUMBINI 

 
MUDA TUKIO WAHUSIKA 

Saa 3:30 - 3.45 Asubuhi Kuwasili ukumbini Washiriki 
Saa 3:45 - 7:00 Mchana Uwasilishaji wa Makala - Chumba Na. 

200, Chumba Na. 400, na Ukumbi wa 
Sinema 

Wawasilishaji na 
Washiriki 

Saa 7:00 - 8:00 Mchana Chakula cha Asili na Burudani Washiriki 
Saa 8:00 - 12:00 Jioni Uwasilishaji wa Makala - Chumba Na. 

200, Chumba Na. 400, na Ukumbi wa 
Sinema 

Wawasilishaji na 
Washiriki 

Saa 4:30 - 9:30 Alasiri 
 
 

Kikao na Mashirika ya Kimataifa   Wafanyabiashara na 
Wawekezaji  

Kikao cha Wafanyabiashara na Wawekezaji  

Kikao cha Usaidizi wa UNESCO katika 
Kujenga Shule ya Kiswahili  

Saa 12:00 - 1:00 Usiku Maonesho ya Makala Jongefu mbalimbali Washiriki 
Saa 1:00 - 1:10 Usiku Kutawanyika Washiriki 
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Saa 8:30 - 8:40 Mchana Burudani Kikundi kilichoandaliwa 
Saa 8.40 - 9.10 Alasiri Salamu za viongozi mbalimbali • Mwakilishi wa Umoja wa 

Afrika  
• Mwakilishi wa Mabalozi 

wa Ufaransa  
• Mwakilishi wa vyuo 

vikuu vinavyofundisha 
Kiswahili Ufaransa  

• Mkurugenzi Mkuu wa 
UNESCO  

• Waziri wa HUSM  
• Waziri wa Mambo ya 

NJE na UAM  
• Rais wa Umoja wa 

Visiwa vya Comoro 
Saa 9:10 - 9:20 Alasiri Burudani Kikundi kilichoandaliwa 
Saa 9:20 - 9:35 Alasiri Uzinduzi wa machapisho  Mgeni Rasmi 
Saa 9:35 - 9:45 Alasiri Utiaji Saini Mgeni Rasmi & Walioandaliwa 
Saa 9:45 - 10:00 Jioni Utoaji wa Tuzo  Mgeni Rasmi 
Saa 10:00 - 11:00 Jioni Hotuba ya Mgeni Rasmi Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 

TAREHE 7JULAI 2026: MAADHIMISHO YA SIKU YA KISWAHILI DUNIANI 

 
MUDA TUKIO WAHUSIKA  

Saa 7:00 - 7:30 Mchana  Kuwasili Makao Makuu ya UNESCO  Washiriki 
Saa 7:30 - 7:45 Mchana Kuwasili kwa viongozi • Mhe. Paul Christian 

Makonda - Waziri - 
HUSM  

• Mhe. Thabit Kombo 
- Waziri - NJE 

• Mhe. Azali 
Assoumani - Rais wa 
Umoja wa Visiwa 
vya Comoro  

• Prof. Khaled EI - 
Enany Mkurugenzi 
Mkuu wa UNESCO 

Saa 7:45 - 8:00 Mchana Kuwasili kwa Mgeni Rasmi Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan - Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania 

Saa 8:00 - 8:10 Mchana Wimbo wa Taifa la Tanzania Washiriki 

Saa 8:10 - 8:30 Mchana Utambulisho wa Viongozi na 
Washiriki 
 
 

Ndugu Gerson Msigwa - 
Katibu Mkuu - Wizara ya 
Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo  
 Mhe. Said Yakubu, 
Balozi wa Tanzania, 
Ufaransa 
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Saa 9:10 - 9:20 Alasiri Burudani Kikundi kilichoandaliwa 
Saa 9:20 - 9:35 Alasiri Uzinduzi wa machapisho  Mgeni Rasmi 
Saa 9:35 - 9:45 Alasiri Utiaji Saini Mgeni Rasmi & Walioandaliwa 
Saa 9:45 - 10:00 Jioni Utoaji wa Tuzo  Mgeni Rasmi 
Saa 10:00 - 11:00 Jioni Hotuba ya Mgeni Rasmi Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 

Saa 11:00 - 11:20 Jioni Kupiga Picha na Mgeni Rasmi Mshereheshaji 

Saa 11:20 - 11:30 Jioni Burudani  Kikundi kilichoandaliwa 
Saa 11:30 - 11:40 Jioni Viongozi Kuondoka Ukumbini Viongozi 
Saa 11:40 Jioni Washiriki Kuondoka Ukumbini Washiriki 
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Baadhi ya Ikisiri za 
Kongamano la Pili la 

Kiswahili la Kimataifa  

Paris, Ufaransa | Julai 4 – 7, 2026
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Tafsiri kama Diplomasia ya Kitamaduni: Abdulrazak 
Gurnah na Utambulisho wa Kiswahili 

Ida Hadjivayanis 

ih11@soas.ac.uk 

Tafsiri ya fasihi inazidi kuwa chombo muhimu katika 
diplomasia ya kitamaduni, ikirahisisha usambazaji wa 
simulizi zinazoendeleza uelewa wa kitamaduni na ule wa 
uhusiano wa kimataifa. Kwa kutumia tafsiri za kazi za 
kifasihi za Abdulrazak Gurnah kama kielelezo, wasilisho 
hili linafafanua jinsi tafsiri inavyofanya kazi ya kuwa 
kielelezo cha mitazamo ya kidunia na utambulisho wa 
Waswahili duniani. Kwa kiasi kikubwa, riwaya za Gurnah 
zilizojikita katika historia binafsi, kumbukumbu za 
mwambao wa Bahari ya Hindi, na kumbukumbu za ukoloni 
huchukua maana tofauti zinaposafiri na kuingia katika 
lugha na tamaduni nyingine. Je, tafsiri hizi huchukua 
taswira gani zinaporudi katika lugha ya Kiswahili? Tafsiri 
pekee za Gurnah katika lugha za Kiafrika ni zile 
zilizofanywa na Hadjivayanis kwa Kiswahili, Peponi 
(2022) na Dhulma (2025). Je, tafsiri hizo zina nafasi gani 
katika diplomasia ya kitamaduni ya Kiswahili? Inakubalika 
kwamba zinapotafsiriwa katika lugha za kigeni kama 
Kifaransa na Kichina, hupanua wigo wa wasomaji na 
kuengua simulizi finyu kuhusu Afrika. Inakuwaje 
zinaposafiri katika lugha ya Kiswahili?  
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Kiswahili na Vijana 

Zawadi Sakapalla 

SakapallaCC@gmail.com 

Lengo la makala hii ni kueleza jinsi Kiswahili kilivyo na 
nafasi katika kuwajengea vijana hali ya kujitambua, 
kujiamini, na kuendeleza utamaduni wetu, hasa kwa watoto 
wanaokulia nje ya Tanzania. Makala inatoa mifano halisi 
kutoka katika kazi kama vile Let’s Go Volunteer, Twende 
Tukajitolee na vitabu vya kuchora. Makala inadhihirisha 
kuwa, kupitia vitabu hivyo, Kiswahili kinaweza kuimarisha 
uhusiano wa kifamilia, kijamii, na kitaifa, hasa watoto wa 
diaspora wanapoweza kuwasiliana na ndugu bila vikwazo. 
Zaidi, makala inatoa mifano ya jinsi Kiswahili 
kinavyotumika katika programu za maendeleo ya vijana 
kupitia hadithi za kiutamaduni, mafunzo ya elimu ya fedha, 
na programu za kujitolea. Programu hizi huwapa vijana 
nafasi ya kutumia Kiswahili katika mazingira halisi huku 
wakijielimisha, kubadilishana utamaduni, na kushiriki 
katika miradi ya maendeleo ya jamii. Makala pia inaonesha 
kwa mifano kuhusu vijana wa diaspora ya Kitanzania 
walioshiriki programu hizi na baadaye kukubaliwa katika 
vyuo vikuu kama Harvard, Yale, Columbia, na Duke. 
Mafanikio yao yanaonyesha kuwa misingi ya utamaduni, 
uongozi, kujitolea, na kujiamini kwa lugha mbili 
huimarisha ubora wa kitaaluma. 
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Mchango wa Riwaya ya Kiswahili katika Kufundisha 
Diplomasia: Mfano wa Riwaya ya Kusadikika 

Athumani S. Ponera 
atponeraman@gmail.com 

Makala hii inajadili namna mwandishi wa riwaya ya 
Kusadikika anavyoifunza jamii kuhusu misingi, aina, na 
umuhimu wa diplomasia katika kuistawisha jamii. Utafiti 
uliozaa makala hii ulifanyika maktabani, huku ukijiegemeza 
katika mkabala wa kitaamuli. Ikitumia Nadharia ya 
Uhemenitiki, makala inabainisha kuwa riwaya ya 
Kusadikika imeakisi aina, misingi, na umuhimu wa 
diplomasia katika kuendeleza jamii. Kuhusu aina, riwaya 
imetumia diplomasia ya kibalozi kupitia wajumbe sita 
waliotumwa katika nchi zote zinazopakana na nchi ya 
Kusadikika. Riwaya inahimiza misingi ifuatayo ya 
kidiplomasia ili kupata ustawi: Kusadikika ishirikiane na 
nchi nyingine; yafanyike majadiliano ili kuijenga 
Kusadikika; kuthamini utu wa wana-Kusadikika wote; 
Kusadikika iwe na ustawi unaolandana na nchi jirani; kila 
mwana-Kusadikika awajibike katika kuijenga nchi; na kila 
mwana-Kusadikika awe mwadilifu. Riwaya inaonesha 
kuwa diplomasia husaidia: kuushikamanisha ulimwengu; 
kudumisha amani ulimwenguni; na kulinganishia ustawi wa 
jamii katika nyanja mbalimbali. Makala inahitimisha kuwa 
riwaya teule ina maudhui faafu katika kufundisha 
diplomasia; hivyo haina budi kuendelea kufundishwa katika 
ngazi mbalimbali za elimu.  
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 Ukiona Vyaelea Vimeundwa: Mchango wa Tanzania 
katika Maendeleo ya Kiswahili Duniani 

Mussa. M. Hans 

hansmussa@udsm.ac.tz/ mussahans30@gmail.com 

Ni vigumu sana kutaja maendeleo ya Kiswahili ndani na nje 
ya Bara la Afrika bila kuitaja Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (kuanzia sasa, Tanzania). Tanzania ni nchi pekee 
duniani yenye mabaraza mawili ya Kiswahili. Pia, Tanzania 
ina vyuo vikuu viwili (Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar) ambapo kila Chuo kina 
Idara mbili zinazosimamia utafiti na ufundishaji katika 
lugha ya Kiswahili. Aidha, nchi ya Tanzania ina sera, 
mipango, na mikakati mbalimbali inayohusu lugha ya 
Kiswahili. Jitihada hizi za kitaifa zilianza hata kabla ya 
kupata uhuru. Mathalani, mwaka 1954 chama cha TANU 
kilitangaza rasmi kwamba Kiswahili kitakuwa lugha ya 
ukombozi. Msingi huo wa Kiswahili kuteuliwa na TANU 
kuwa lugha ya ukombozi, hatimaye umekuja kuzingatiwa 
katika uamuzi wa kukipa hadhi Kiswahili kuwa na siku 
yake maalum duniani. Lengo la makala hii ni kujadili 
mchango wa Tanzania katika maendeleo ya Kiswahili 
ulimwenguni na, hatimaye, kujenga utangamano wa kitaifa 
na kimataifa. Data za utafiti uliozaa makala hii 
zimepatikana kwa njia mbili, upitiaji wa nyaraka za 
maktabani na usaili. Makala inaanza kwa kubainisha 
historia ya maendeleo ya Kiswahili nchini Tanzania, 
jitihada zilizofanyika, na zinazoendelea kufanyika. Pia, 
inabainisha changamoto na namna ya kuzitatua.  
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Ufanisi wa Kiswahili katika Kujenga Umoja na 
Maendeleo Madhubuti ya Afrika Kupitia Teknolojia ya 

Akili Unde (AU) 

Aldin Mutembei 
kaimutembei@gmail.com 

Makala hii inafafanua jukumu la kimkakati la Kiswahili 
kama lugha ya mawasiliano katika kukuza umoja wa 
Kiafrika na maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika 
muktadha wa teknolojia za AkiliUnde (AU). Kwa 
kuzingatia nadharia za lugha na maendeleo, utafiti uliozaa 
makala hii unasisitiza kwamba kufundisha na kujifunza 
Kiswahili kupitia lugha nyingine za asili za Afrika 
kutaongeza ushirikishwaji, uelewekaji na kujiona wamoja; 
hivyo kuimarisha mshikamano na Umoja wa Afrika. Aidha, 
makala inajadili kuwa matumizi ya teknolojia ya AU katika 
elimu ya lugha na lugha ya Kiswahili yanatoa fursa mpya 
katika ujuzi wa uhifadhi wa lugha za asili, mawasiliano ya 
kitamaduni, na kuchochea uvumbuzi wa kiteknolojia. 
Kupitia uchambuzi wa machapisho yanayohusu elimu ya 
lugha mbalimbali za Afrika, sera za lugha barani Afrika, na 
teknolojia za AU katika lugha, makala hii inadhihirisha 
kwamba Kiswahili kinaweza kutumika kama nyenzo ya 
umoja wa kitamaduni na maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
endapo kitaungwa mkono na suluhisho za AU 
zinazoheshimu ikolojia ya lugha za asili za Afrika. 

Dhana za msingi: Teknolojia za AU, nadharia ya lugha na 
maendeleo, sera, ikolojia 
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Mdhihiriko wa Mitindo ya Lugha katika Hotuba za 
Rais Dkt. Mwinyi katika Kuhimiza Amani, 

Mshikamano na Maendeleo 

Riziki Pembe Juma & Ahmad Yahya Sovu 

rikikijamal@yahoo.com & sovu82@gmail.com 

Makala hii inafafanua namna mitindo ya lugha 
inayodhihirika katika hotuba za Dkt. Hussein Ali Mwinyi, 
Rais wa Zanzibar, katika kampeni za uchaguzi wa mwaka 
2025 na inavyohimiza amani, mshikamano na maendeleo. 
Data za makala zilikusanywa kwa kutumia mbinu kuu tatu: 
mahojiano, hojaji, na udurusu wa maktabani. Uchambuzi 
wa data uliongozwa na Nadharia ya Ushawishi. Matokeo 
yamedhihirisha kuwa katika hotuba zake, Mhe. Rais 
Mwinyi hutumia mitindo ifuatayo ya lugha: takwimu, 
ucheshi, tafsida, misemo, majazi, tashbiha, takriri, 
masimulizi ya hadithi na kuchanganya msimbo. Pia, 
imebainika kuwa mitindo hiyo hutumika kama zana za 
kutuliza misuguano, kuhimiza maridhiano na kuwaleta 
wananchi pamoja katika ajenda za maendeleo. Kwa ujumla, 
matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa mitindo katika hotuba 
za Mhe. Rais Mwinyi si mapambo ya lugha pekee, bali ni 
mbinu mahsusi za kujenga fikra shirikishi, kuendeleza 
amani na kuimarisha mshikamano wa kijamii visiwani 
Zanzibar. 

Maneno Muhimu: Mitindo, Amani, mshikamano  
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"Kukataa kabila lako ni ubaguzi, lakini 
kukataa lugha yako ni kujiuza. Lugha ya 

Kiswahili ni utambulisho wetu na nguzo ya 
umoja wetu kama Watanzania."

Baba wa Taifa, Mwl. Julius K Nyerere, 
Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania
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WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO


